What's new

[Hỏi đáp] Lịch trình Tây Bắc,Đông Bắc

Re: Nhờ anh chị tư vấn một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Em nên đến Hà Nội và ở đây 2 ngày 1 đêm, t1 là để lấy lại sức và thích nghi dần với điều kiện thời tiết. Anh chắc chắn em cần làm vậy.
Ngày kế tiếp là bắt xe hoặc thuê xe máy ( nếu em là con trai ) đi cung Nậm Búng - Mù Cang Chải 1 - Sapa 1 ngày. Ở Sapa 1 2ngày tùy em. Tiếp đó là Bắc Hà - Xi Mần 1 ngày - Hoàng Su Phì - Hà Giang ( nghỉ 1 ngày ) - Đồng văn - Lũng Cú 1 2ngày.Tiếp đo là về Hà Nội nghỉ 1 ngày rồi về Sài Gòn. Nếu còn sức và time thì nên đi Ha Long hoặc Bái Đính Tràng An rât đẹp.
Đây là lựa chọn tốt nhất dành cho các bạn miền nam, đã có hàng trăm bạn đến với Vndorm bên mình và đã đi như vậy, an toàn, tiết kiệm và khám phá tron vẹn

Tham khảo Sapa tại đây
http://vndorm.com/news/why-facebooks-boss-has-chosen-sapa-for-honeymoon--id28.html

Còn tham khảo nhà nghỉ và thuê xe giá cưc rẻ tại Hà Nội tại đây :
http://vndorm.com/news/dorm-for-rent-just-from-2-usdday-id17.html
http://vndorm.com/news/motorbike-for-rent-and-sales-id30.html

Re: Nhờ anh chị tư vấn một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Oh, cảm ơn bác nhiều. Ở lại HN lâu thì không đảm bảo thời gian bác ạ. SG-HN 2 tiếng chắc là không mệt, vẫn lang thang Hà Nội đến tối được, mà em chỉ lo không thích ứng được nếu không khí quá lạnh. Mong là đủ "trâu bò" để không bị sốc (nếu xui vào đợt quá lạnh). Sau khi vi vu TB xong em sẽ về Nam Định, còn thời gian dư dả thì lại phi xe máy đi Tràng An, tùy vào lòng hảo tâm của sếp có cho nghỉ nhiều không nữa bác ạ. (NT)
Còn đường sá cung đường Lào Cai- Bắc Hà- Xín Mần- Hoàng Su Phì hiện nay thế nào bác có nắm không ạ? Em chỉ lo nhỡ đường đèo khó đi quá, mình không quen, nguy hiểm. Với lại có cần lưu ý gì đặc biệt khi đi mùa lạnh không (sướng mù dày đặc không thấy đường chẳng hạn?)
Rất mong các tiền bối chỉ giáo :)

Tớ đang ở SG, nếu bạn rảnh mai ngồi đâu đó tớ tư vấn kỹ lưỡng cho. Hoặc bạn mail vào hòm mail: [email protected], tớ sẽ nói kỹ đường đi và các thứ cần chuẩn bị cho.

Mobile của mình - Ovuong 0915532111.

Oh, cảm ơn bác nhiều. Ở lại HN lâu thì không đảm bảo thời gian bác ạ. SG-HN 2 tiếng chắc là không mệt, vẫn lang thang Hà Nội đến tối được, mà em chỉ lo không thích ứng được nếu không khí quá lạnh. Mong là đủ "trâu bò" để không bị sốc (nếu xui vào đợt quá lạnh). Sau khi vi vu TB xong em sẽ về Nam Định, còn thời gian dư dả thì lại phi xe máy đi Tràng An, tùy vào lòng hảo tâm của sếp có cho nghỉ nhiều không nữa bác ạ. (NT)
Còn đường sá cung đường Lào Cai- Bắc Hà- Xín Mần- Hoàng Su Phì hiện nay thế nào bác có nắm không ạ? Em chỉ lo nhỡ đường đèo khó đi quá, mình không quen, nguy hiểm. Với lại có cần lưu ý gì đặc biệt khi đi mùa lạnh không (sướng mù dày đặc không thấy đường chẳng hạn?)
Rất mong các tiền bối chỉ giáo :)

Tết thì chắc sẽ lạnh lắm và sương mù nhiều đấy
Bạn là nữ, ko biết bạn đã tự đi xe máy nhiều nơi và đã đi xa, ko ai thân thích, tự thân 1 mình vậy nhiều chưa, nếu chưa bao giờ hoặc chưa nhiều mình nghĩ ko nên đi :D
Lào Cai wa Bắc Hà đường đẹp ko phải nghĩ, Bắc Hà - Xín Mần wa Cốc Pài đường đang làm rất xấu, nhiều đoạn sạt lở bùn đất rất nhiều (dài khoảng 15km)
Đường Bắc Hà - Cốc Pài cách đây 3 tuần mình đi

Day 6 by kopan2007, on Flickr

Cốc Pài - Hoàng Su Phì - Hà Giang : đường nhựa hơi dằn tí nhưng chạy tốt, dg` nhỏ lắm chú ý nhiều đoạn dốc lao vực, cua tay áo rất nhiều, Hà Giang lên Đồng Văn, Lũng Cú wa Mã Pì Lèng đi Mèo Vạc rùi về Hà Giang đường rất nhỏ, dốc rất nhiều, nhiều dốc dựng đứng, cua tay áo rất nhiều, và mùa này rất hay có sương mù phải chạy thật cẩn thận :D
Đường đèo Đông - Tây Bắc thì hiểm trở bậc nhất VN rùi, mình cũng vừa độc hành từ SG chiến xong xong cung này gần 1900km thì >1400km là đèo và đèo, nếu bạn chạy 1 ngày 150km đèo thì y như chạy 300km đường đồng bằng vậy đó.

Mình có viết bài nhật ký hành trình của cung này và xuyên Việt trên face, bạn thix thì cứ search tên mình vào mà tham khảo :D

Tớ đang ở SG, nếu bạn rảnh mai ngồi đâu đó tớ tư vấn kỹ lưỡng cho. Hoặc bạn mail vào hòm mail: [email protected], tớ sẽ nói kỹ đường đi và các thứ cần chuẩn bị cho.

Mobile của mình - Ovuong 0915532111.
Ôi, thế thì tốt quá ạ. Mà em vẫn phải làm nên chắc không gặp trực tiếp bác xin chỉ giáo được rồi =(((((( Có gì tẹo nữa em gửi email bác tư vấn hộ em với nha. Bọn em mà được các đàn anh đàn chị truyền lửa nhiệt tình thế này thì chắc suốt ngày nghĩ đến chuyện lang thang phiêu bạt với núi rừng mất :D

@KoPan: sau khi post topic này em cũng search ra cung của bác, bác Ô Vuông, với nhiều bác nữa, nói chung em lê la diễn đàn nhiều nên mới hào hứng đi một mình luôn ấy. Bình thường em đi một mình ít ít thôi. Mà tính em chắc cũng lỳ nên thấy khó khó vậy không nản mà còn hào hứng hơn, cơ số đêm mất ngủ rồi ạ, hehe. Đường như hình thì em có đi qua rồi, vẫn lái ổn; đường vừa dốc vừa ổ gà em cũng cầm lái rồi, nhưng mà đường đèo cua tay áo thì chắc sẽ run. Mà cùng lắm là leo xuống dắt bộ.

Re: Nhờ tư vấn: một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Cung của mình ở đây https://www.facebook.com/notes/kopa...amaha-r1-part-1/10152568758244215?pnref=story, chỉ đi bụi linh tinh thui chứ ko dám nhận là "phượt" :p
Dốc cua tay áo mà bạn dắt xe lên nổi chắc cũng hộc bơ =)))
Nhìn hình trông dễ đi lắm nhưng ở ngoài khó nhai hơn nhìu nha :p, với lại dg` TB - DB ko phải như dg` trong nam đâu, mình đi rất nhiều đèo m.nam, m.trung rùi ko đèo ở đâu hiểm = đèo ở đây cả :D
Nếu đã quyết tâm thì cứ lên dg` thui, ko gì vượt wa dc ý chí con ng` :p

À thì là sau khi đọc kỹ 2 cái note của bác KoPan thì em run rồi, nhất là cái đoạn sình lầy phải đẩy xe với xe bị hư giữa đường. Xế của bác thế kia mà còn vật, thì cái xe đi mướn (xác định là cà tàng) chịu sao thấu. Để em nghiên cứu lại, có khi nào phải bỏ Xín Mần, Hoàng Su Phì? Vì mùa sau Tết làm gì còn lúa cho em nó ngắm.

Hehe, do mình chủ quan ko ktra bộ côn xe trước khi đi nên bị mòn côn thui, xe này PKL lại ko có phụ tùng nữa nên căng :D, nhưng cuối cùng cũng giải quyết xong để hoàn thành cung rùi :p
Bỏ Xín Mần, HSP cũng hơi tiếc vì cảnh ở đó rất đẹp và hùng vĩ :D, bạn lập cung nhỏ hơn cũng dc, đi sao cho an toàn :p

Hoabui: Mình gửi mail lộ trình rồi đấy.

Hehe, dạ em cảm ơn tư vấn rất nhiệt tình của hai bác ovuong và KoPan ạ. Tại vì một năm có mỗi 1 đợt nghỉ dài nên tham, chỗ nào cũng muôn đi, còn tiếc hận không thể đi hết Tây-Đông Bắc luôn một lần, keke :p. Lịch trình em sẽ đi theo tư vấn của bác ovuong ạ. Để dịp khác cứng cáp hơn em sẽ cố gắng lang thang các nơi khác. Cảm ơn các bác một lần nữa :)
- Ngày 0 SG-HN: Ăn trưa chiều ở HN, dạo chờ đến tối lên tàu nằm đi Lào Cai
- Ngày 1,2: Từ Lào Cai đi bus lên Sapa: Fansipan, tối 26/2 nghỉ đêm Sapa
- Ngày 3: lang thang Sapa hồi sức, nghỉ đêm Sapa
- Ngày 4: sáng từ Sapa bắt bus đi Lào Cai, đi xe đò xuống Đoan Hùng (Phú Thọ)=> bắt tiếp xe đi Hà Giang. Tối nghỉ Hà Giang
- Ngày 5: thuê xe ở TP. Hà Giang, đi Quản Bạ, Yên Minh, Lũng Cú, nghỉ Đồng văn
- Ngày 6: Đồng Văn đi Mèo Vạc: qua Mã Pì Lèng, rẽ phải Yên Minh, về Quản Bạ và Hà Giang, trả xe, đi xe giường nằm về.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back