What's new

[Hỏi đáp] Lịch trình Tây Bắc,Đông Bắc

Re: Nhờ tư vấn: một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Con gái đi 1 mình thì đi vậy đủ rùi, bạn đòi chạy hết cả cung DB - TB ~2000km ko kham nổi với sức chạy và tay lái của nữ đâu :D

Re: Nhờ anh chị tư vấn một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Khó nào nếu thích cũng sẽ vượt qua, nếu khó khăn khi lên đèo, bạn sẽ nhận được trái ngon là được thả tầm mắt xuống dưới bao la hùng vĩ, mà cả đời bạn sẽ ko quên. CUng đường đó bạn sẽ đi qua 3 trong 4 đại đỉnh đèo chắc chắn là sẽ khó khắn khi di chuyển, nhưng ko đến mức nguy hiểm, chỉ vì đèo nhiều đoạn dốc khá cao. Bạn nên đi xe Win nếu biết lái, còn ko thì xe gì cũng đc đừng lởm quá là đc.
Nên mang 1 bộ áo mưa, 1 ủng đi mưa. găng tay ( cái này nếu bạn qua Vndorm.com thì có thể mượn đươc ) mặc 3 áo là đủ ( 1 áo lót trong, 1 áo len ngoài và 1 áo khoác có lông ấm ( cũng có cho mượn luôn ở Vndorm )
Tất cả những khó khăn chẳng là gì cả so với bạn nhận được. Đường xá từng ổ gà ra sao thì bạn có time cứ ghé qua, mình chỉ cho tận nơi luôn, ăn ngủ nghỉ như nào rẻ nhất, ngon nhất mà ko bị chém

Re: Nhờ tư vấn: một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Cung trên của bạn ấy chỉ đi wa Mã Pì Lèng thui, còn lại đều ngồi trên bus, mình thấy đi như vậy là ok rùi, chứ VNdorm bảo thuê xe Win, nữ chạy 1 mình, đi hết 3/4 tứ đại đèo nếu muốn kịp thì ko thể trong 6 ngày dc đâu, chưa tính những ngày trừ hao phát sinh sự cố (như xe, thời tiết quá mù, quá mưa ...)
Mình vừa chạy 1 mình = PKL từ đông sang tây nhưng cũng chỉ kịp 3/4 tứ đại đèo :(

Re: Nhờ anh chị tư vấn một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Khó nào nếu thích cũng sẽ vượt qua, nếu khó khăn khi lên đèo, bạn sẽ nhận được trái ngon là được thả tầm mắt xuống dưới bao la hùng vĩ, mà cả đời bạn sẽ ko quên. CUng đường đó bạn sẽ đi qua 3 trong 4 đại đỉnh đèo chắc chắn là sẽ khó khắn khi di chuyển, nhưng ko đến mức nguy hiểm, chỉ vì đèo nhiều đoạn dốc khá cao. Bạn nên đi xe Win nếu biết lái, còn ko thì xe gì cũng đc đừng lởm quá là đc.
Nên mang 1 bộ áo mưa, 1 ủng đi mưa. găng tay ( cái này nếu bạn qua Vndorm.com thì có thể mượn đươc ) mặc 3 áo là đủ ( 1 áo lót trong, 1 áo len ngoài và 1 áo khoác có lông ấm ( cũng có cho mượn luôn ở Vndorm )
Tất cả những khó khăn chẳng là gì cả so với bạn nhận được. Đường xá từng ổ gà ra sao thì bạn có time cứ ghé qua, mình chỉ cho tận nơi luôn, ăn ngủ nghỉ như nào rẻ nhất, ngon nhất mà ko bị chém
Ôi, bác đừng làm em nó ham hố, vốn tính liều có sẵn rồi bác ạ. Tứ đại đinh đèo em nghe bà con bàn tán lâu rồi, mà muốn chiêm ngưỡng hết vẻ hùng vĩ của núi rừng Tây Bắc thì chắc hản cần rất nhiều lần đi, vào nhiều mùa khác nhau. Lần này dù nơi nào cũng muốn đi nhưng mà em đi nhắm an toàn là chính, sức mình có hạn mà, mệt quá cũng chẳng cảm nhận được gì, lại còn nguy hiểm. :(
Vụ đồ đạc thì em tự lo rồi ạ, chứ đi mượn cũng... ngại, keke. Xe cộ thì nhờ giời :v, chứ lúc thuê chạy thử một đoạn ngắn cũng chẳng nhằm nhò gì đúng không ạ. Ra đó có gì em sẽ phone nhờ bác tư vấn thêm.
Cung trên của bạn ấy chỉ đi wa Mã Pì Lèng thui, còn lại đều ngồi trên bus, mình thấy đi như vậy là ok rùi, chứ VNdorm bảo thuê xe Win, nữ chạy 1 mình, đi hết 3/4 tứ đại đèo nếu muốn kịp thì ko thể trong 6 ngày dc đâu, chưa tính những ngày trừ hao phát sinh sự cố (như xe, thời tiết quá mù, quá mưa ...)
Mình vừa chạy 1 mình = PKL từ đông sang tây nhưng cũng chỉ kịp 3/4 tứ đại đèo :(
Dạ bác, lúc được bác ovuong tư vấn có mấy đoạn ngồi trên ô tô thì em nhẹ nhõm hẳn, hehe. Tại vì lính mới nên cứ từ từ học hỏi, xem thực tế lần 1 thế nào rồi nhắm sức mình mà tiến bác ạ. Các bác ở đây toàn dân đi nhiều, sức khỏe, kinh nghiệm dồi dào, đương nhiên là cung đường sẽ khác.

Cần sự trợ giúp cho cung đường Sapa - Đồng Văn.

Chào cà nhà, sắp tới em có chuyến đi Tây Bắc 15 ngày trong đó có 1 cung đường em và thằng bạn tính nát óc không biết sao, mong được cả nhà góp ý. Hai thằng nghĩ mãi được hai hướng.;)
Cách 1) Từ thị trấn Sapa đi thẳng lên Đồng Văn ( dự là: QL4E - QL70 – QL 279 – QL 2 cũng nhỉn hơn 300km ) để hôm sau đi Lũng Cú sớm rồi về TP. Hà Giang để bắt xe về Hà Nội trong ngày ( 2 ngày 1 đêm ). Không biết có khả thi không ? Em cứ sợ là mình ảo tưởng sức mạnh bản thân nên phải hỏi cho chắc ăn =))
Cách 2) Từ Sapa qua Quản Bạ hay Yên Ninh ( 1 đêm ), hôm sau đi Lũng Cú rồi ngủ tại Đồng Văn (1 đêm nữa), ngày cuối bắt xe khách về HN hoặc chạy xe honda về luôn. ( 3 ngày 2 đêm )
Em thì ưu tiên cách 1 vì tiết kiệm thời gian để còn về Hà Nội chơi, có điều là không biết chạy hơn 300km đường đèo có khả thi trong thời tiết đầu tháng 2 không nữa @@ mong các bác góp ý cho em.

Re: Cần sự trợ giúp cho cung đường Sapa - Đồng Văn.

Theo mình là bạn nên triển khai theo phuơng án 2 nhé :D Ngày đầu bạn cố gắng chạy Sa Pa - tp.Hà Giang - Quản Bạ là ok lắm rồi. Ngày 2 bắt đầu khám phá cao nguyên đá Đồng Văn : Quản Bạ - Yên Minh - Sủng Là - Dinh họ Vuơng - Lũng Cú - tt.Đồng Văn. Ngày 3 thì tt.Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - tp.Hà Giang, sau đó cả người cả xe lên ô tô về Hà Nội .

Re: Thông tin cung đường Lào Cai - Hà Giang

Mùa thu này bọn mình định đi từ Hà Giang đến Đồng Văn theo con đường dọc theo sông Nho Quế qua Ba Tần, Nà Phòng, cầu Lý Bôn. Cao thủ nào đã đi cung này cho mình xin tý review về chất lượng đường xá và phong cảnh với ạ, cảm ơn nhiều nhiều. Ngày trước mình đã từng thấy có một số người đi cung này nhưng giờ search mãi vẫn không tìm ra được.
[/URL][/IMG]

Giúp phượt Đông Tây Bắc

Tình hình là cuối tháng 2 em định đi phượt 1 chuyến miền bắc nhưng chưa biết tuyến đường và địa điểm nào đẹp mong mọi người chỉ giúp
Đi 2 người nên đi chung xe hay riêng ( em thấy đi 2 xe riêng thoải mái hơn nhưng mà sợ tốn xăng @@)
Kinh phí: tầm 12 -15tr
Thời gian khoảng 25 - 30 ngày
Vì em đi bằng máy bay ra HN nên có chỗ nào mướn xe máy để đi không ạ!
Quãng đường thì tùy vì thời gian thoải mái, nếu đường đẹp thì cứ 200-300km/ngày ( nghe nói đường bên Tây Bắc hơi xấu và sương mù nhiều nên đi ít cũng không sao). Chắc là phải đi Lũng Cú, A Pa Chải, với Sa Pa
Có bạn nào chỉ giúp mình với.

Re: Giúp phượt Đông Tây Bắc

Bạn nên đi từ Hà Nội - HÒa Bình - Sơn La ... Nói chung là vòng từ Tây bắc sang Đông BẮc. Tây Bắc mất tầm 1 tuần, Đông Bắc về Hà Nội chắc đỡ hơn vì ko đẹp = Tây Bắc. Các địa danh thì tự tìm thôi. Đầy mà. Những điểm như Hòa Bình, Sơn La, Điện Biên thực thế ko có gì nhiều để tham quan nên dành thời gian những nơi này ít thôi. Ở vùng núi mình thấy càng sát biên giới với Tầu thì càng đẹp. Ko biết bạn định du lịch kiểu gì chứ như mình, tất cả những di tích lịch sử đều bỏ qua vì thực tế mình đi để ngắm cảnh và tận hưởng.

Đi thế này tốt nhất là mượn đc xe chứ thuê xe thì ko biết tiền nào cho vừa.

Đi 2 người nên đi 1 xe. Mua thêm 1 cái túi hông xe đạp fast rider để sau là đủ. Đi như vậy sẽ tiết kiệm và vui hơn vì 2 người có thể chuyện trò.

Chắc đi hết vùng núi vắt từ Tây Bắc sang Đông Bắc bạn đi hết 3 tuần là thoải mái (tính cả các cung trek), tính trung bình 500k/người/ngày. Thời gian còn lại đi đảo hoặc vào Bắc Trung Bộ mà đi tham quan mấy hang động trong đó thì hơn vì đi như vậy cũng hòm hòm gần hết cái đẹp của mièn Bắc rồi.

Suy nghĩ cá nhân của mình là như vậy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,121
Latest member
thetkevanphong
Back