What's new

[Chia sẻ] Lọ mọ ở Thẩm Quyến

Sau mấy dịp lọ mọ, lang thang ở thành phố này, mình thích nhất cách quy hoạch đâu ra đấy ở đây. Một đặc khu kinh tế với khoảng 10 triệu dân mà không cảm thấy nhung nhúc, chật chội như ở mình. Mọi thứ đầu mới. Đường ra đường, nhà ra nhà, cây cối, vườn tược... đúng chẳng khác gì Tây. Nói đùa rằng, về mặt hình thức đô thị, nếu đang ở Sì gòn, bay ra HN, thấy ngoài mình thiếu thốn điện đóm, đường tối om om, vắng người, như ở nhà quê. Rồi sang Quảng Châu thì thấy đường cao tốc mấy tầng, cao ốc lổn nhổn, đèn đóm bóng loáng ... thì lại thấy Sì Gòn cũng chỉ như tỉnh lẻ. Rồi bắt tàu sang Thẩm Quyến, thì lại bắt đầu nhận thấy Quảng Châu quê thật.

Từ HN đi Thẩm Quyến khá đơn giản, và rẻ nhất thì vẫn là otô và tàu. Từ HN bắt xe sang Bằng Tường, ngủ 1 đêm đến Quảng Châu và mất 1 tiếng ngồi tàu sang Thẩm Quyến. Rồi tranh thủ đi loay quanh ở đấy, thấy nhiều thứ thật khác.

Từ ga tàu Quảng Châu, mua vé tàu sang Thẩm Quyến, khoảng 65-75 tệ cho 1 tiếng ngồi tàu, với quãng đường gần 150km. Từ bé đến lớn giờ em mới được đi một con tàu đẹp như thế. Thấy bảng tốc độ lên đến 160, rồi 200 km/h mà mắt tròn mắt dẹt. Chả bù cho tốc độ tàu điện ở nhà hồi bé vừa chạy vừa nhảy để đi trộm.

Ghế tàu đây. Được cái dân số các bạn tàu ở QC và TQ cũng thuộc loại đông nhất TQ, nên ga lúc nào cũng đông nhung nhúc, tàu cứ 15 phút - nửa tiếng là lại có chuyến. Ngày nào cũng thế, từ sáng đến 10h tối, nên chả sợ nhỡ tàu. Ra ga mua vé là đi.

Khoang ăn trông lịch sự gớm. Cây cối, decor đẹp đẽ. Ngồi buôn chuyện một lúc, về chỗ, nhìn đồng hồ thì đã sắp đến.

Tàu đến ga Lou Hu, sát ngay biên giới Hong Kong. Từ đây có thể nhin thấy đường biên giới như một con hào bê tông, sâu hoắm, chạy dài. Thiết nghĩ chú nào mà nhảy sang, trượt chân là xong đời.

Ga Lou hu

Bước ra ngoài đường

Nghe có câu:

Ăn ở Quảng Châu
Chơi ở Hàng Châu
Mặc ở Tô Châu
Uống ở Quý Châu
và Chết là Liễu Châu,

Ngẫm ra thấy các cụ nói chớ có sai. Quả thật, đối với riêng mình thì đồ ăn ở vùng Quảng Đông, Quảng Châu đúng là hợp. Khác với mọi vùng lạnh khác ở phía bắc, ẩm thực Quảng Châu thực sự đa dạng. Mấy lần đi chơi ở Quảng Châu, ghé vào nhà hàng nhỏ nhỏ nào bên đường, hoặc các hàng quán vỉa hè cũng thấy ăn rất ngon, luôn luôn có nhiều món và hợp khẩu vị. Một bữa gọi ra thường có rất nhiều món, nhưng mỗi món đều có vị riêng, nguyên liệu rất đa dạng và có đủ cả từ miền cao đến biển... Giá cũng hoàn toàn bình dân, đắt hơn ở HN chút xíu. Nổi tiếng nhất thì vẫn là món vịt quay. Mỗi nơi quay một kiểu riêng, nhưng mình thấy vịt quay sốt mơ vẫn ngon hơn cả. Lúc đói thì chả cần thịt, cần mỗi cơm và nước sốt mơ cùng củ cải dầm cũng chén được đến no căng.

Có khá nhiều quán Đồ ăn nhanh ở Thẩm Quyến, từ KFC, McDonald, Sushi, ChinaFood, Budwieser... đến các quán cơm bình dân cạnh đường. Nhưng đồ ăn thì đúng là chỉ ăn được cái nhanh, chứ chẳng ngon mấy. Hơn nữa, cũng khá đắt. Tính ra toàn 60-hơn trăm nghìn một suất. Còn ngồi lai rai thì ăn ở Quảng Châu vẫn rẻ hơn và ngon hơn.

Tiếc là không chụp được tấm ảnh nào về ẩm thực cho ra hồn.

Quầy vịt quay ở chợ:

Hoa quả

Món ăn sáng ở khu Hoa Cường:

Cơm xá xíu vỉa hè ăn nhanh:

Híc, bác có nhầm ko ạ? Đồ ăn ở Quảng Châu em không thấy rẻ ạ, vào quán vỉa hè thì rẻ, nhưng mà như mấy món phở (nó gọi là mỳ) đc dăm ba cái miếng thịt, khó ăn à. Còn lại vào mấy quán ăn vịt quay thì cứ gọi là ... chẹp chẹp.
Em chỉ mê mỗi món đồ nướng, he he, lần nào cũng cố bắt taxi ra đó ăn vài xiên nướng rồi mới về ngủ, hị hị.
Mà em ăn các đồ cơm và mì của QC thì ko thấy hợp lắm, bác còn chê ở TQ ko ngon bằng chắc đợt tới em đi du hí ở "bển" phải mang thêm mì gói mất! :((

Híc, bác có nhầm ko ạ? Đồ ăn ở Quảng Châu em không thấy rẻ ạ, vào quán vỉa hè thì rẻ, nhưng mà như mấy món phở (nó gọi là mỳ) đc dăm ba cái miếng thịt, khó ăn à. Còn lại vào mấy quán ăn vịt quay thì cứ gọi là ... chẹp chẹp.
Em chỉ mê mỗi món đồ nướng, he he, lần nào cũng cố bắt taxi ra đó ăn vài xiên nướng rồi mới về ngủ, hị hị.
Mà em ăn các đồ cơm và mì của QC thì ko thấy hợp lắm, bác còn chê ở TQ ko ngon bằng chắc đợt tới em đi du hí ở "bển" phải mang thêm mì gói mất! :((

Hì, bạn cứ thử đi lên phía bắc vài trăm km xem. Nếu thế thì có lẽ bạn sẽ ko ăn gì được cả.

Bạn cứ thử vào một nhà hàng ven đường ăn trưa, ăn tối, rồi sẽ thấy mà. Dễ nhất là cứ đi ăn đêm ở phố đầu đường Bắc Kinh ý, thấy ngay đồ ăn của họ như nào. Chứ mấy quán ăn sáng thì chán, mỗi bánh bao là ngon.

Hì, bạn cứ thử đi lên phía bắc vài trăm km xem. Nếu thế thì có lẽ bạn sẽ ko ăn gì được cả.

Bạn cứ thử vào một nhà hàng ven đường ăn trưa, ăn tối, rồi sẽ thấy mà. Dễ nhất là cứ đi ăn đêm ở phố đầu đường Bắc Kinh ý, thấy ngay đồ ăn của họ như nào. Chứ mấy quán ăn sáng thì chán, mỗi bánh bao là ngon.

Ôi ôi, em ăn ở đấy hết rồi ạ, cả quảng trường Trung Hoa cũng thế ạ, ăn không thích lắm, có mỗi món đồ nướng là em ăn được thôi ạ! :(
Nên sang đó, em toàn phải đi ăn KFC và Mc Donald...huhu

HI Gianker,
mình rất vui khi tìm được bài viết của bạn về Tham Quyến. Hiện mình sắp sang bên đó (truoc thag 3) để lam việc. Đang muốn tìm hiểu nhiều hơn về TQuyen. Rất mong ban giup đỡ. Nếu có thể add nick minh` : [email protected] hoặc cho mih xin số dthoai mình sẽ llien lac. Thank you very much.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back