What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

@littlesun: Paris thì giao thông công cộng tiện lợi, nơi nào gần metro thì dều tiện hết. Có điều nếu mình bị hạn chế về thời gian và sức khỏe thì những quận như 4 (khu Marais, Hotel de Ville Ile St Louis), quận 2 (gần Louvre, Les Halles, đường Rivoli, chợ Montorgueil), quận 5 (Latin Quater, Notre Dame de Paris, nhà thờ La Chapelle, đi bộ đến đại học Sorbonne, vườn Luxembourg, Pantheon rất gần), quận 6 (St Germain), quận 7 ( tháp Eiffel, chợ rue Cler như Linh Thúy đã viết ở trên) thì là những nơi có nhiều khách du lịch đông đảo. Quận 1 thì không thể với nổi nên không kê vào đây: Champ Élysée, Khài Hoàn Môn đều nằm trên quận 1.

@salad75: Theo tôi, bạn có 2 ngày lại có cháu bé, nên lấy hop on hop off bus, đến chổ nào mình thích thì xuống xem kỹ, chụp hình lưu niệm và có thể có cái nhìn tổng quát về thành phố

http://www.pariscityrama.com/visit-paris-by-day/visit-hop-on-hop-off-tours/110A0.html

2 ngày chỉ đắt thêm vài Euros so với vé 1 ngày, chúc gia đình bạn và little những ngày thật vui tại Paris

@littlesun: vậy là họ đã thay đổi condition rồi, chứ đầu năm 2009 khi t6i tìm thông tin đi Paris vào tháng 9, họ chỉ đòi hỏi 3 ngày minimum, sau đó là 5 ngày! Nhân đây tôi xin nói về cácthmướn apt cho các bạn nào cần biết luôn thể:

- Chọn agent mình muốn mướn, chọn căn apt mình thích

- Gởi email hỏi available của căn apt

- Agent sẽ trả lời căn đó có sẳn vào thời điểm mình muốn mướn không, nếu không họ sẽ cho danh sách các căn apt tương đương hoặc về giá cả, hoặc vị trí mà còn trống trong thời gian mình cần.

- Chọn và trả lời cho họ - nếu mình đồng ý căn apt nào trong danh sách của họ

- Agent sẽ hold căn apt đó và yêu cầu mình trả tiền đặt cọc trong vòng 1 đến 2 tuần tùy theo agent ; tiền này sẽ không hoàn lại nếu mình hủy không ở. Tùy theo agent mà những điều kiện sẽ như sau:

@ Đặt cọc (holding) 50% tổng trị giá mướn (centreparis), số còn lại trả khi đến nhận apt và chìa khóa- Không có thêm bất kỳ tiền phụ trội nào khác ngoại trừ chọn 25E cleaning option

@ Đặt cọc 300US$, số còn lại thanh toán 60 ngày trước ngày đến (sẽ mất trắng trừ 150US$ tiền chìa khóa nếu hủy không ở sau khi trả hết tiền, mất 300US$ tiền đặt cọc nếu hủy trước 60 ngày, do đó quan trọng là mua bảo hiểm du lịch nếu muốn mướn apt :) ), cộng thêm 30$ tiền bảo hiểm rủi ro, 150$ tiền dặt cọc chìa khóa ( chìa sẽ gởi đến nhà 5 tuần trước ngày đi, hoàn lại sau khi mình gởi trả chìa khóa) ngoài ra không có thêm bất kỳ tiền phụ trội nào khác (Vacationinparis, là agent tôi mướn)

@ Nhiều agent khác đòi tiền security khá nặng, thường là 300 đến 500 Euros thêm vào các khỏan tiền mướn như trên( Parisattitude; ParisPerfect ) và hứa sẽ hoàn lại nếu như mình không làm hư hao, thất thoát bất cứ gì trong căn apt khi rời đi, nhưng thực tế nhiều người than phiền là rất khó lấy lại (tiền vô túi quan là thuộc về quan :) ). Vã lại khi du lịch mà bị kẹt 300 đến 500 Euros trong tay người khác thì cũng hơi kẹt cho đa số khách du lịch thường thường bậc trung như chúng ta, phỏng?

Last edited:
@salad75: Theo tôi, bạn có 2 ngày lại có cháu bé, nên lấy hop on hop off bus, đến chổ nào mình thích thì xuống xem kỹ, chụp hình lưu niệm và có thể có cái nhìn tổng quát về thành phố

http://www.pariscityrama.com/visit-paris-by-day/visit-hop-on-hop-off-tours/110A0.html

2 ngày chỉ đắt thêm vài Euros so với vé 1 ngày, chúc gia đình bạn và little những ngày thật vui tại Paris

Dạ, cảm ơn bác ạ. Giá vé của hop on hop us hơi "xa xỉ" với bọn cháu :D . Chắc cháu sẽ mua Paris Visite Card vì phải đi lại từ Zone 1 đến Zone 3.

Hôm nay rảnh rỗi, đọc lại topic của bác, vẫn thấy hay như mới đọc lần đầu, đủ thấy chia sẻ của bác thật phong phú, cảm ơn bác lần nữa ạ!

Bác TravelBug ơi, cháu ngưỡng mộ 2 bác quá xá luôn ạ. Cháu biết đến phượt xong thì chìm đắm vào cái topic của 2 bác vừa đọc vừa nghiền ngẫm hết buổi tối. Thật tuyệt vời ạ. 2 bác lên lịch trình và sắp xếp mọi thứ thật tuyệt. Cháu thật muốn đu bám theo học hỏi lắm lắm đây ạ.
Cháu sẽ có 7 ngày ở Paris chỉ để đi lang thang thôi ạ. Cháu muốn hỏi bác 1 số điều về Paris thêm được không ạ. Có lẽ cháu sẽ PM để khỏi làm loãng topic tuyệt vời của 2 bác ạ.

Cám ơn sự chia sẻ rất chi tiết của hai bác. Sang năm chúng tôi cũng đang dự kiến đi du lịch châu âu. Nhũng kinh nghiệm của hai bác chăc sẽ giúp được chúng tôi rất nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back