What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

đọc lại cháu mới phát hiện hóa ra 2 bác không sống ở Việt Nam ạ :D

Zời ạ, ss Rùa, em biết 2 bác ấy sống ở Úc từ bài Seoul kia. :D
Đúng là ss Rùa. hehe...
Thôi em ra, (chát lén sau lưng Mod).

@Bác keiv: 2 vợ chồng bác cũng đi Pháp ạ? Cháu thật ngưỡng mộ các bác quá. :)

Cảm ơn những chia sẻ đầy thú vị và hữu ích (sát sườn) của bác.
Hồi hộp ngóng trông hai bác già post tiếp bài về kinh thành ánh sáng.
Nhân tiện, bác cho em hỏi, hai bác sài thẻ điện thoại loại nào ạ?
Chả hay tại Paris từ 1/10 đến 10/10 em có thể chiêm ngưỡng dung nhan hai bác được không đây?
Kính bác

Ờ Paris chúng tôi mang dt (Iphone) đến Orange mua 1 SIM giá 9E (hay 10E gì đó, không hơn!) với 5E trị giá tiền gọi. Nhưng mà gọi đắt lắm, tôi bơm thêm 15E mà gọi cho con tôi nói chuyện có chút lại báo hết tiền rồi, nên tôi chỉ cần mua SIM cho có số và con tôi sẽ gọi cho tôi. Cám ơn bạn, tôi cố gắng post nhanh để đến đoạn Paris vì nhiều bạn cũng sắp đi Paris chắc cần nhiều thông tin - Hoặc có thể tôi nhảy, lo bài về Paris trước rồi mới đến Bruges. Tôi đã về đến nhà rồi nên không gặp bạn được, cám ơn bạn nhiều:)

Last edited:
@TravelBug : Cháu đọc những bài viết và hình của bác về Paris làm cháu mê quá àh. Cũng nhờ sự giúp đỡ tận tình của anh chị em, cô chú bác trong forum, LP xin được visa qua Pháp rồi. Đầu tháng 10 sẽ khởi hành. Nôn nao đến ngày được ngắm Paris vào thu quá chừng luôn. ^_^

Bác TravelBug ơi, bác cho cháu hỏi, cháu dành 3 ngày 2 đêm ở Lourdes có quá nhiều không ạ? Thực ra tính đúng là chưa đến 3 ngày, vì thời gian đi tàu từ chỗ cháu đến Lourdes cũng là 5-6 tiếng rồi ạ.

@Benny: Tùy theo cháu: nếu cháu không phải là người Công Giáo thì có khi là nhiều. Còn nếu là người Công Giáo thì có khi vừa đủ. Nhớ buổi sáng sớm tầm 5 giờ trước tháng 10, xếp hàng chờ được nhúng người ở bồn chứa nước hứng từ nước nguồn trong muội đổ ra. Lạ lắm cháu: nhúng người xuống nước và bước ra, chỉ độ vài phút (có khi chỉ 1 phút) là người đã khô ngay!

Một điểm tôi cần lưu ý các bạn muốn đi Lourdes: Vì là nơi hành hương của rất đông người, nhiều nhất là người tàn tật nên theo tôi Lourdes có 1 vấn đề hơi khó chịu: Toilets có thể vì quá tải và thiếu người chăm sóc nên không được sạch sẽ cho mấy! Hồi chúng tôi đi, tôi chọn khách sạn gần khu Vương cung thánh đường nên chúng tôi thường trở về khách sạn để giải quyết nhu cầu. Tôi cho rằng các bạn cần biết điểm thực tế này để khỏi bị sốc!!!

Last edited:
Hic, xin chào mọi người. Mình là mem mới, hiện đang có 1 vấn đề rất mong mọi người tư vấn và giúp đỡ. Mình ko biết nên post vào đâu thông tin này, vì điểm đến đầu tiên là Paris nên đành post tạm ở đây. Tình hình là mình và một số bạn của mình đã lên kế hoạch đi vài nước Châu Âu (bay HN - Paris) vào giữa tháng 4 này, tuy nhiên đến hôm nay do 1 vài trục trặc các bạn mình ko thể đi được, mà mình thì ko muốn cancel vụ này, định 1 mình sẽ vẫn đi. Hiện đã đặt vé mb, vé tầu đi lại, phòng thì chưa đặt được nên muốn qua đây hỏi xem có anh/chị/bạn nào ở bên Paris cũng rảnh vào thời gian này (giữa đến cuối tháng 4), nếu được join cùng mình chuyến đi này được ko ạ? Các kế hoạch cụ thể có thể bàn sau, mình chỉ muốn thăm thú để biết Châu âu thế nào. Ah, mình là nữ ạ. Xin cảm ơn mọi người ạ.

Gửi 2 Bác Già:

Cháu cũng sắp đi công tác Paris vài ngày vào tuần sau nên có vào Phượt để tìm thông tin về Paris, đọc các bài chia sẽ của hai bác và các bạn trong diễn đàn này thật là thú vị. Vợ chồng cháu cũng thích và thường đi du lịch kiểu "Phượt", chỉ là còn bộn bề mưu sinh nên không có nhiều thời giàn chiêm nghiệm nhiều nơi như 2 bác.

Đọc bài của 2 bác không những biết về thông tin du lịch mà còn hiểu hơn về câu truyện lịch sử gắn liền với từng nơi đến và cả những kinh nghiệm rất thực tế và hữu ích. Chúc 2 Bác Già luôn duy trì được sức khỏe dẻo dai, tinh thần minh mẫn để tiếp tục cho ra đời những phiên ký sự tuyệt vời sau những chuyến chu du đó đây. À quên nữa, hy vọng lương hưu cũng tăng đều + đồng Aussie duy trì ở mức cao như hiện nay để 2 bác không phải lo lắng về kinh phí đi lại.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back