What's new

Luang Prabang, Vientiane và những ngày hè rực nắng

Tròn một tháng kể từ ngày sang Lào nhuộm da về, hôm nay rảnh rỗi em ngồi type mấy dòng chia sẻ kinh nghiệm đi bụi cho các bác trên diễn đàn luôn ;))
Chuyện là em chẳng bao giờ nghĩ mình sẽ đi Lào . Phần vì khí hậu quá nóng (nghe thấy gió Lào là sợ hết hồn), phần vì nghĩ nó cũng chẳng có gì khác mình, phần vì vé máy bay chẳng thấy mấy khi khuyến mại.... Vậy mà, đợt nghỉ lễ vừa rồi em lại quyết định đi luôn và ngay :D
Nói thật là ở Lào cũng hơi buồn vì đường phố thì rộng rãi mà dân tình thì thưa thớt. Nếu bác nào thích vui chơi , nhảy múa sôi động thì chắc không nên tới đây. Theo em thì Lào hợp với những ai thích yên tĩnh, thích nhởn nhơ đi lại ngắm cảnh ngắm người, ngắm sông ngắm núi hơn :)
Cá nhân em thì đặc biệt thích cái nhịp sống chậm rãi, không xô bồ, vừa làm như vừa chơi của các bạn Lào mặc dù nhiều khi vào hàng ăn đến là bực mình vì phải đợi lâu.
Em cũng chia sẻ luôn lịch trình của nhóm em đi đợt nghỉ lễ vừa rồi. Nhóm em đi 5 ngày , tổng thiệt hại là 6.700.000 trong đó bao gồm 1 chiều đi bằng xe bus giường nằm, 1 chiều về bằng máy bay, tiền khách sạn, đi lại và ăn chơi nhảy múa. Quá là ngon-bổ-rẻ luôn ạ
Lịch trình cụ thể như sau
Ngày 0 : 6h tối bắt xe đi Luang Prabang tại bến xe nước ngầm
Ngày 1 : 8h-8h30 tối đến Luang Prabang .Lấy phòng. Ăn tối và dạo phố cổ.
Ngày 2 : Sáng dậy sớm đi xem sư khất thực. Bắt xe tuktuk đi thác Kuangshi. Chiều đi thăm Wat Xiengthong, Wat Mai, Wat Ho phrakeo (bảo tàng quốc gia)
Ngày 3 : Đi thuyền trên sông Mekong và thăm hang Pak Ou. Chiều đi mát xa kiểu Lào và đi chợ . Tối bắt xe đi Vientiane.
Ngày 4 : 5h sáng đến Vientiane, bắt tuktuk vào thành phố và lấy phòng khách sạn. Sáng đi thăm Wat Sasiket và phủ thủ tướng. Chiều đạp xe nhởn nhơ thăm khu Pha That Luang và Khải hoàn môn Patuxay
Ngày 5 Đi chùa Wat In Paeng. Đi dạo chơi loanh quanh và mua quà . Chiều 5h ra sân bay

Về vé xe bus Hà Nội - Luang Prabang thì bọn em mua qua một ông nhân viên công ty xe 24/7 thì phải, giá là 950k (vì là đợt nghỉ lễ nên có đắt hơn đôi chút), nếu không các bác cũng có thể ra mua trực tiếp tại quầy vé ở bến xe Nước Ngầm. Vé máy bay thì bọn em book chiều về Vientiane -Hanoi của VNA với giá là ~ 1tr900k.
Xe đi từ Hà Nội sang Luang Prabang sẽ qua cửa khẩu Nậm Cắn. Phí cửa khẩu bên mình là 10k còn bên Lào là 20k kip.Chia sẻ luôn với các bác là nếu đi xe bus giường nằm sang Lào thì nên nằm giường dưới sẽ đỡ say và mệt hơn vì đường bên Lào rất xấu, địa hình toàn đồi núi, nằm tầng trên sẽ rất xoóc và khó chịu, nhất là khi phải nằm cả ngày trời thì phát điên luôn.
Trước khi đi thì các bác cũng không phải lo khoản đổi tiền đâu vì tại cửa khẩu có hẳn một dịch vụ luôn. Tỉ giá hôm em đi là 2.68 ạ.
Xe sẽ dừng lại nghỉ ngơi 3 chặng là tối hôm trước , Nghệ An vào sáng hôm sau trước khi nhập cảnh và buổi trưa khi đến Xiengkhoang. Bọn em tới Luang Prabang vào tầm 8 giờ tối hôm sau.
Ở Luang bọn em ở hostel của LPQ. Nhà này thì phòng được cái rẻ, có kèm ăn sáng nhưng phòng chật và bí quá. Các bác đi sau có thể tham khảo trên mấy trang booking các hostel khác xem. Cái hostel LPQ chỗ bọn em ở được cái là nhân viên người Việt, lại gần chợ đêm và sông nên đi lại cũng dễ dàng.
Tối hôm đầu ở Luang, bọn em đi chơi và ăn tối luôn ở chợ đêm. Trong chợ có buffet chay và đồ nướng , ăn cũng tạm được. Đồ nướng thì ngon nhưng buffet đồng giá 15k kip/đĩa thì em thấy không ngon lắm, chưa kể là rau củ bán từ sáng mà trời nắng nôi nên có mùi thiu nữa . Nếu bác nào đi Luang thì đảm bảo không nên bỏ qua 2 điều là sinh tố hoa quả và mát xa :) vì nó quá rẻ luôn. Hoa quả được bày bán bạt ngàn trên phố, đồng giá 10k kip tương đương ~27k VND mà tươi ngon hơn Vucanu nhiều. Mát xa ở Luang cũng rẻ , giao động từ 50-70k kip/60 phút cho một lần body hoặc foot . Em thấy tuy mát xa không được kỹ như ở nhà mình nhưng được cái sau cả ngày đi bộ mệt nhoài mà làm 1 slot thì cũng thích lắm.

Bia Lào huyền thoại đây ;)

[/URL][/IMG]

Luang Prabang by night cũng đèn đóm sáng rực

[/URL][/IMG]​

Đèn lồng được bày bán rất nhiều dọc chợ đêm

[/URL][/IMG]​

Nếu bay từ Luang về HN thì đỡ mệt hơn vì đoạn đường bộ HN-Vientiane khá êm ả, ko kinh hoàng như HN-Luang. Con đường khủng khiếp nhất thế giới =))

Nếu bay từ Luang về HN thì đỡ mệt hơn vì đoạn đường bộ HN-Vientiane khá êm ả, ko kinh hoàng như HN-Luang. Con đường khủng khiếp nhất thế giới =))

Vấn đề là vé máy bay chiều Luang-Han đắt hơn nhiều so với Vien-Han nên bọn em đành đi Luang trước. Đúng là con đường kinh hoàng, rõ là sóc . Nhưng chẳng hiểu sao em lại thấy đỡ hơn là đường từ Luang đi Vientiane . Dù nằm VIP sleeping bus mà e thấy nó cừ tròng trành vòng vèo , ruột gan cứ nhảy loạn lên :(

tháng 9 này t đi Lào, cho t xin ít kinh nghiệm đi với. Ví dụ, xe từ Luang về Vang Vien hoặc Vientiane có dễ không? có phải mua vé trước không?
còn ở Luang đi thuyền trên sông thì có phải đặt trước không b?
tks! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back