What's new

Lugu - Lijiang - Shangrila, đi tìm quên

Đầu tiên, tôi muốn nói là theo tôi, Lugu rất đáng đi, Shangrila thì tùy hứng còn Lijiang thì nên bỏ.

Đây là chuyến đi không hề dễ dàng với cả 3 chúng tôi, raise đoàn, tách đoàn, rồi những vấn đề thu xếp công việc vì hành trình khá dài. Có thành viên làm visa còn bị trục trặc vào phút chót, cơn bão Sơn Tinh làm máy bay ra HN bị hủy hay có người đi mà chưa thuyết phục được gia đình,... có những lúc tưởng chừng như chuyến đi sẽ bị hủy nhưng cuối cùng, vào lúc 6h30 ngày 30.10.2012 chúng tôi cũng hội quân ở Lào Cai và chia tay ở Lào Cai vào lúc 17h ngày 7.11.2012, tổng chi phí vào khoảng Y3000.

Topic này tôi sẽ cập nhật lại 1 số thông tin cho tuyến đường Kunming - Lijiang - Lugu - Shangrila. Trước hết, tôi muốn nói là chúng tôi đã gặp nhiều bạn TQ rất dễ thương nên nếu bạn nào định đem chuyện chính trị chính em nâng cao quan điểm thì xin miễn cho. Đừng quá lo lắng nếu bạn ko biết tiếng vì vốn từ của cả 3 người chúng tôi cộng lại không quá 30 từ, tính luôn cả số đếm rồi nhé. Tây đi được thì da vàng mũi tẹt chúng ta đi tốt. Thanh niên TQ, nhất là các bạn mặt mũi sáng sủa, ăn mặc đẹp có thể nói tiếng Anh, nên đừng ngại hỏi họ dù ban đầu họ có thể hơi mắc cỡ.

Các tên địa danh ở TQ trong bài này tôi sẽ để tên phiên âm như các bạn TQ đề, dù sao thì địa danh của họ, cứ ghi theo họ là dễ nhất, tránh dịch lòng vòng rồi đâm sai nghĩa như cái địa danh Vạn Cổ Lầu được các bạn Tây dịch thành Looking at the past pavillion...

30.10 - Lào Cai/ Hekou, bus Hekou - Kunming, đêm tàu Kunming - Lijiang
31.10 - Lijiang, bus Lijiang - Lugu
1.11 - sáng đạp xe quanh Lugu, tối giao lưu văn hóa với người Mosuo
2.11 - sáng lang thang, trưa bus Lugu - Lijiang
3.11 - sáng Yulong Xueshan, chiều lên Wangou lou
4.11 - sáng lang thang phố cổ, trưa bus Lijiang - Shangrila
5.11 - sáng đi công viên Potatso, chiều tu viện Songzanlin, đến nhà người địa phương
6.11 - bus Shangrila - Kunming
7.11 - bus Kunming - Hekou, qua biên giới.

Topic đã được gởi đăng bởi BDK

Last edited by a moderator:
Bài bạn viết rất sinh động, ảnh và cảnh rất đẹp. Hình như màu sắc ở trên cao cũng khác dưới đồng bằng. Tks

Re: Ánh trăng trên hồ và cái bóng

Lắm người đi rất xa, đánh đổi rất nhiều thứ để được tự do nhưng rốt cuộc thứ duy nhất trói buộc nhiềuvnăm qua chỉ là cái bóng dài của chính chợt nhận ra mình đã không còn trẻ nữa, chuyện gì cần buông tay thì nên buông...

Đang mạch đọc mà thích câu này của chủ top quá phải comt 1 cái mới chịu đc ;)

Đúng vậy anh ạ, có lẽ để thấy lá vàng lá đỏ ở Lugu thì phải đi vào tầm tuần cuối tháng 11, đầu tháng 12 vì những vạt núi ở quanh đây vẫn xanh ngắt :) chỉ có vài hàng cây lá đỏ thôi.

Hí hí vậy là bọn mình có cơ hội ngắm lá vàng lá đỏ rồi :D

Linh ơi mấy cái nhà nghỉ bọn em ở có máy sưởi ko? Đêm ngủ có bị lạnh ko? Chị định mang theo túi ngủ cho yên tâm :D Em có card kèm điện thoại và tiếng Trung của mấy hostel đó share cho bọn chị với được ko, kể cả của N's kitchen í? Kiu kiu em nhiều :x

Linh ơi mấy cái nhà nghỉ bọn em ở có máy sưởi ko? Đêm ngủ có bị lạnh ko? Chị định mang theo túi ngủ cho yên tâm :D Em có card kèm điện thoại và tiếng Trung của mấy hostel đó share cho bọn chị với được ko, kể cả của N's kitchen í? Kiu kiu em nhiều :x
Hostel trong hệ thống YHA đều có đệm sưởi chị ạ, tối về bấm nút tí là ấm sực ngay nên chị ko cần mang theo gì đâu chị ạ. Trên hệ thống YHA nó có thông tin rõ ràng, chỉ dẫn đường đến ks bằng cả tiếng Anh lẫn tiếng Trung, chị thích cái nào thì cứ chép ra word, in ra rồi mang theo cho yên tâm là được.

http://www.yhachina.com/ls.php?hostID=1&id=219&hostID=2
The Hump (Kunming)

http://www.yhachina.com/ls.php?hostID=1&id=156&hostID=2
Husi Tea House (Lugu)

http://www.yhachina.com/ls.php?hostID=1&id=230&hostID=2
Panba (Lijiang)

Cứ tới được 1 cái rồi thì túm card giới thiệu của các hostel khác dễ lắm chị ạ.

Kunming

Xe từ Shangrila xuất bến lúc 9h và đến nơi tầm ngoài 21h với khoảng 5 lần dừng ngắn và 2 lần dừng dài để ăn uống. Giá vé là 237Y, xe to đẹp. Chưa bao giờ tôi ngồi xe lâu như vậy, xe có đi ngang qua Dali và chùa tam tháp nổi tiếng. Đến Kunming ở bến xe phía Bắc nên chúng tôi không mua được vé về Hekou (bến xe đi Hekou là bến xe phía Đông Kunming các bạn nhé).

Chúng tôi đi taxi từ bến xe về The Hump với giá 45Y. Bất ngờ là The Hump ở ngay khu trung tâm quảng trường. Giá phòng twin là 165Y, phòng sạch sẽ, rộng, nhà vệ sinh sạch sẽ lại có sẵn cả khăn tắm với cả dầu gội đầu, sữa tắm (chuyện lạ ở TQ vì thường thì ks ở TQ không có sẵn mấy thứ này như ở VN, các bạn nhớ mang theo sữa tắm, dầu gội, kem đánh răng, bàn chải cũng như khăn tắm cho chủ động), có cả máy lạnh và các bạn có tin hay không thì tùy nhưng dù ngoài trời là tầm 20 độ, 2 chị em tôi vẫn mở máy lạnh phè phè vì đã nhiều đêm ở chỗ lạnh nên thấy Kunming hơi nóng.

Ở The Hump, nhân viên nói tiếng Anh rất tốt lại có thể mua vé trực tiếp để đi Hekou vào ngày hôm sau (in luôn vé chứ ko phải chỉ là đặt vé đâu nhé). Ở đây đúng chuẩn là hostel cho backpacker luôn rất đông vui và chuyên nghiệp, tóm lại là tôi rất thích, haha, bar ở đây cũng vui tới nửa đêm.

Hành lang trong The Hump có nhiều bàn ghế được kê thế này để khách thoải mái ngồi nghỉ ngơi, tán dóc

Sau 23h, 2 chị em sau khi tắm rửa sạch sẽ, tinh thần lại phấn chấn như mới, quyết tâm xuống phố lang thang và ăn đồ đêm. Gần The Hump có rất nhiều quán ăn từ sang trọng tới bình dân và nhiều quầy ăn hàng đông nườm nượp. Đây, 2 tô này, mỗi tô 6Y.

tầm nhìn từ The Hump ra quảng trường trung tâm, đây là nơi có cổng Kim Mã (Jin Ma), Bích Kê (Bi Ji) nổi tiếng của Kunming

đi dạo buổi sáng, chỉ vài bước chân là đến

Truyện kể rằng trên bờ Đông của hồ Dianchi có đồi Kim Mã, và trên bờ Tây của hồ có đồi Bích Kê. Thời xa xưa, có 1 con ngựa vàng đến từ mặt trời và một con gà xanh bay ra từ mặt trăng. Mỗi khi chúng xuất hiện, cây cối tươi tốt, hoa nở rộ, báo hiệu sự thịnh vượng, sau chúng định cư bên bờ hồ Dianchi. Kim Mã và Bích Kê là 2 linh vật bảo vệ cho người dân Kunming.

Last edited:
Re: Kunming

Xe từ Lijiang xuất bến lúc 9h và đến nơi tầm ngoài 21h với khoảng 5 lần dừng ngắn và 2 lần dừng dài để ăn uống. Giá vé là 237Y, xe to đẹp. Chưa bao giờ tôi ngồi xe lâu như vậy, xe có đi ngang qua Dali và chùa tam tháp nổi tiếng. Đến Kunming ở bến xe phía Bắc nên chúng tôi không mua được vé về Hekou (bến xe đi Hekou là bến xe phía Đông Kunming các bạn nhé).

Linh ơi đoạn này là em về từ Lijiang hay từ Shangrila thế?

Re: Kunming

Linh ơi đoạn này là em về từ Lijiang hay từ Shangrila thế?

Xe xuất bến từ Shangrila đó bạn :) . Từ Shangrila bạn có thể mua vé về thẳng Kunming, có vé giường nẵm nữa nhưng xuất bến bắt đầu từ 4h chiều và đến Kunming lúc 12h khuya (theo hướng dẫn của bạn bán vé tại Shangrila)

Mình update phần liên quan đến Songzanlin theo chỉ định của Linh . Như Linh có viết bên trên, nhóm may mắn ghép chung đoàn với 3 bạn Taiwan và khi đến Songzanlin, nhờ khả năng của một bác Taiwan mà tối có cơ hội bước chân vào thẳng chính điện và leo lên tận nóc của tu viện để ngắm và chụp những tấm hình khá đẹp từ nhiều góc (tất nhiên các tấm ảnh đều được chụp ngoài trời vì tu viện cấm chụp hình bênt trong).

attachment.php

Góc nhìn thẳng của tu viện Songzanlin, sau khi mua vé với giá 115 tệ, các bạn sẽ vào cổng và leo lên xe bus . Xe sẽ dừng trước sân, cách tu viện khoảng 20m, sau đó các bạn cứ hùng dũng xuất vé và vào tu viện

attachment.php

Sau khi leo 108 bậc thang, các bạn sẽ đứng trước 3 điện thờ của tu viện . Điện thời chính là nơi các lạt-ma sinh sống và tụng niệm và cũng là nơi hạn chế người vào viếng thăm . Khi vào cửa sẽ có hướng dẫn viên hướng dẫn và chắc chắn khi đi theo hướng dẫn viên bạn sẽ chỉ có cơ hội viếng thăm hai điện trái phải kế bên :) . Hình chụp bên trên là mặt trước của điện thờ bên trái

Như tôi đã nói bên trên, ngay sau khi vào điện thờ nhỏ bên trái, bác đã chủ động kéo tôi và bạn đồng hành tách khỏi nhóm đông đang lẽo đẽo theo hướng dẫn viên và xông thẳng và điện chính . Sau khi ngó nghiên rồi xin phép vị lạt-ma có vẻ đứng tuổi, cả nhóm xâm nhập thành công vào chính điện và từ đó mon men đi thẳng lên tầng 1, tầng 2 và cuối cùng leo lên tầng thượng, sau đó mỏ cửa mà chui hẳng ra ngoài để ngắm và chụp hình cho đã mắt và đã tay

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Sau khi no mắt và mỗi người "gom" cũng gần 50 tấm hình các kiểu thì chúng tối xuống lại sảnh chính, nơi các vị lat-ma tu niệm, bác Taiwan lại trổ tài làm quen với một vị lạt ma đứng tuổi và nhờ vị này dẫn đi một vòng giới thiệu chi tiết các bức phù điêu, hình vẽ trên tường và tất cả các bức tượng phật (cao như tòa nhà 2 tầng) trong điện thờ . Chúng tôi đi đúng một vòng quanh điện chính nhưng có vẻ bác Taiwan vẫn chưa hài lòng lắm với việc hướng dẫn của vị lạt-ma già nên bác lại bắt chuyện với một vị lat-ma trẻ hơn (trên tay cấm Ipad và nói tiếng Anh khá tốt) . Thông qua vị lạt-ma này tối mới lõm bỏm biết rắng tu viện Songzanlin vừa trải qua một đợt đại trùng tu khá lớn, toàn bộ các bức vẽ, phù điêu, tượng các vị phật đều được tu bổ và làm lại nên tất cả đều như mới và thật may mắn là tu viện vừa mở cửa lại cách thời điểm chúng tôi đi khoảng 2 tuần nên chúng tôi mới có cơ hội viếng thăm

Sau khi cảm ơn vị lạt-ma, chúng tôi bước ra khỏi điện và tham gia (đứng xem là chính) một buổi lễ của các vị lạt-ma ngay tại khoảng sân trước điện, sau đó thì ráng leo xuống và ra xe để quay về . Những phần tiếp theo thì Linh đã mô tả bên trên

Tóm lại : Nếu đã đi Shangrila thì các bạn nên dành một ít thời gian viếng thăm Songzanglin và nếu may mắn hơn, nên ghép đoàn với các bạn biết tiếng Trung để dễ bề xin xỏ, trao đổi vào thăm khu điện chính.

Rất đẹp bạn ah. Mình không hiểu tại sao trong khi đg ở Trung Quốc mà lại không đi những điểm này nhỉ??? Có ai đi cùng không? Tớ đg ở Nam Ninh!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back