What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

quá đẹp, mình ở đây mấy năm nhg ko đi nhiều như bạn, đó là do ngày xưa chưa có máu phượt + lười haha, sau này nghĩ lại thấy tiếc. 3 năm trước quay lại thì tớ đen gặp đúng đợt mưa bão, tàu lên alishan còn bị lật, hic hic. Tháng sau quay lại kỉ niệm 50 năm ngày thành lập trường, cũng chỉ có chưa đến 1 tuần nhg nhất định sẽ cố lên Hualian 1 lần cho biết :D

Cho mình hỏi dịp 30/4 thì có nên đi Alishan không mọi người? Thời điểm đó liệu có còn hoa đào sót lại không nhỉ?

Cám ơn topic của chị Róy với nhiều thông tin bổ ích về Đài Loan. Em dự tính tháng 4 này đi Tài Loan, đến Đài Bắc và về từ Cao Hùng. Lịch trình của em như sau:
1 31-Mar-14 2 SGN TPE
2 01-Apr-14 3 Taipei City tour
3 02-Apr-14 4 Taipei Site nearby
4 03-Apr-14 5 Nantou Cingjing Farm, Hehuan Shan, Taroko Gogre (train)
5 04-Apr-14 6 Nantou
6 05-Apr-14 7 Chiayi Alishan
7 06-Apr-14 CN Chiayi Alishan
8 07-Apr-14 2 Kaohsiung City tour
9 08-Apr-14 3 Kaohsiung Sites nearby
10 09-Apr-14 4 KHH SGN

Lịch trình dự kiến của em như trên, hiện tại em không biết có phương tiện công cộng nào từ Đài Bắc đến Cingjing Farm (Nantou) rồi sau đó đi Taroko không ah? Và phương tiện nào để em đi từ Taroko về Chiayi rồi đi Alishan ah?
Xin các anh chị giúp ah, em cảm ơn.

Xin visa đi Đài khó không bạn? Mình cũng đang tính đi Đài, rất thik Phượt nhưng ngại vụ visa nên định đi tour

Mình muốn hỏi về việc thuê xe máy đi phượt ở TW vì thấy khoảng cách các nơi trên đảo TW không xa lắm. Mình chưa rõ thủ tục thuê thế nào, ở đâu tại Taipei? Và quan trọng nhất là Giấy phép lái xe loại mới bằng nhựa, song ngữ của VN có được chấp nhận ở TW hay không?
Bạn chủ topic là người có nhiều kinh nghiệm có thể hỏi giúp mình được không? Mình rất cảm ơn ;)

Hôm mình đi xin Visa, bị yêu cầu phải Hồi báo, tức là sau khi đi DL về, phải cầm passport lên văn phòng đưa cho người ta xem là mình đã về VN đúng hạn, nếu ko lần sau xin Visa tiếp sẽ bị vô sổ đen.
Ko biết có bạn nào bị giống mình ko? Có bắt buộc phải lên trình báo thật ko, vì mình nhập cảnh ngày nào, xuất cảnh có đúng hạn hay ko..., đều ghi rõ trên pp rồi, sao lại phải đi trình báo chi cho mất công quá :(

@linhnhi: thời điểm đó hết hoa đào rồi bạn nhé. Mình xin thì không bị đòi hỏi gì hết, nhưng nếu người ta đã yêu cầu vậy thì bạn cứ làm cho chắc

@pbtran06: về xin visa thì bạn google chắc cũng ra nhiều thông tin bổ ích đấy, có thể tóm lược cho bạn thế này:
- Nếu passport của bạn đang có những visa còn hạn của các nước phát triển thì chỉ việc điền vào form và chờ người ta reply lại bằng văn bản, sau đó bạn cầm cái này là có 30 ngày free entry

http://tecohcm.org.vn/vn/affairvn.php?cid=3

- Nếu passport của bạn có visa hết hạn của những nước phát triển thì cũng khá dễ, thường chỉ cần có book vé máy bay, ks, chứng minh tài chính, lịch trình là được

- Trường hợp bình thường thì bạn phải nộp khá nhiều giấy tờ, ví dụ tớ vừa apply lại mới đây thì hồ sơ của tớ bao gồm:
+ Passport còn hạn trên 6 tháng + bản photo tất cả các trang có dấu
+ Điền vào đơn xin trên mạng + in ra
+ 2 ảnh chụp mới nhất (lưu ý là mới nhất nhé, ảnh của tớ cách đây quá 6 tháng là bắt đi chụp lại)
+ lịch trình dự kiến
+ vé máy bay + book phòng ks giống như trên lịch trình (vé máy bay thì có thể nói các hãng in ra trước cho mình, chọn loại trả tiền sau; book phòng thì trên agoda tớ book những cái cho free cancellation)
+ sổ tiết kiệm 100tr
+ Sao kê thẻ trong 6 tháng gần nhất
+ đơn xin nghỉ của công ty, hợp đồng lao động, bảo hiểm xã hội

Tớ xin thì ngoài việc phải đi chụp lại ảnh thẻ, còn đâu là được nhận luôn và 5 hôm sau đến lấy, ko hỏi han thêm gì. Mẹ tớ cũng apply thì nếu đã nghỉ hưu phải thêm cái sổ hưu hay giấy chứng nhận nghỉ hưu nữa

@quan1610: bạn dịch công chứng cái giấy phép lái xe của VN ra tiếng Trung là có thể dùng ở TW nhé. Thuê xe ở Taipei thì tớ nghĩ cứ đi hỏi han quanh khu Taipei main station là ra hết thôi.

Hi em, có lưu ý như sau với lịch trình này:
- Ngày thứ 4 không thể đi cả 3 nơi như thế kia đâu, chỉ đủ 1 nơi thôi, chị nghĩ là chọn Taroko nhé. Từ TPE thì em bắt xe buýt hoặc tàu đến Hualien, sau đó nên từ đây thuê scooter chạy đến Taroko, đi về trong ngày
- Phương tiện công cộng từ TPE đi Cingjing farm thì theo chị nhớ ko có đâu em, nó là 1 cái khu ở giữa lưng chừng đường đèo, thường phải có phương tiện cá nhân.
- Từ Taroko em về lại Hualien, rồi ở bến xe/ tàu thì hỏi han xem, chị nghĩ là có tàu hay bus đi đến Chiayi thôi

Cám ơn topic của chị Róy với nhiều thông tin bổ ích về Đài Loan. Em dự tính tháng 4 này đi Tài Loan, đến Đài Bắc và về từ Cao Hùng. Lịch trình của em như sau:
1 31-Mar-14 2 SGN TPE
2 01-Apr-14 3 Taipei City tour
3 02-Apr-14 4 Taipei Site nearby
4 03-Apr-14 5 Nantou Cingjing Farm, Hehuan Shan, Taroko Gogre (train)
5 04-Apr-14 6 Nantou
6 05-Apr-14 7 Chiayi Alishan
7 06-Apr-14 CN Chiayi Alishan
8 07-Apr-14 2 Kaohsiung City tour
9 08-Apr-14 3 Kaohsiung Sites nearby
10 09-Apr-14 4 KHH SGN

Lịch trình dự kiến của em như trên, hiện tại em không biết có phương tiện công cộng nào từ Đài Bắc đến Cingjing Farm (Nantou) rồi sau đó đi Taroko không ah? Và phương tiện nào để em đi từ Taroko về Chiayi rồi đi Alishan ah?
Xin các anh chị giúp ah, em cảm ơn.

hi chị r0xy, thread rất là hữu ích và hình đẹp nữa ạ.
Em định đi Taroko từ Taipei, sau đó đi Tainan (vì có bạn ở đấy).
Từ Taroko em có thể đi thẳng đến Huahuanshan được không ạ? có public bus lên Wuling không? thuê scooter có cần bằng lái không ạ? Em không có bằng lái xe :D
xin permit cho một số hikes cần permit ở Taroko, thời gian chợ để nhận được permit là bao lâu ạ?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,080
Latest member
Cuadep
Back