What's new

Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM 18 – 19/02/2011

Bạn đang buồn vì chưa thể chinh phục nàng trong ngày Valentine, chủ nghĩa độc thân mà chưa có plan…..
18 – 19/02/2011, Nếu trong người mang dòng máu thuộc nhóm P (Phiêu lưu), hãy đến với chuyến đi:
Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM.​

I. Khái quát:
  1. Đi về trong 2 ngày.
  2. Đi chơi, một cách thoải mái nhất.
  3. Mang theo đồ đạc, dụng cụ tối thiểu để tồn tại.
  4. Đồ ăn, nước uống bán tự túc.
  5. Tự lượng sức mình, không làm phiền người khác.
  6. Chi phí khoảng 150k/người (xăng xế-ôm tự xử).

II. Chuẩn bị:
  1. Mang theo đồ đạc, dụng cụ, máy móc tùy ý.
  2. Võng (hạn chế số lều tối thiểu), dây, bạt, dao rựa, lửa.
  3. Bao tay, giày.
  4. Lương khô, bánh mì sandwich, patê thịt nguội, giò chả.
  5. Cái này ưu tiên thực phẩm nhỏ gọn, nhiều năng lượng.
  6. Chuối, xoài trên núi (mua khi lên chắc rẻ hơn..keke)
  7. Một số thuốc men và trang bị y tế…
    (Trung bình khối lượng lên núi 4-5kg/mem, cực gọn, nhẹ)

III. Thời gian:
Xuất phát: gặp nhau lúc 20h tối thứ 6 ở Ngã Tư An Sương.

IV. Những Quy định Bắt Buộc:
  1. Đúng giờ.
    [*] Tinh thần, kỷ luật.
    [*] Có đồ đạc cá nhân tối thiểu
    : 1 đôi giày [càng xịn càng tốt. đế bám, không mang giày đế trơn như bata] 1 đôi găng tay len dày [găng len có hột nhựa], không mang quần jean bó, không mang quần lửng, mang quần vừa hoặc rộng, vải hoặc kaki.
    Võng (chống nước có khả năng chống lạnh rất tốt, dây mắc nên dài khoảng 3m/dây ), áo gió (áo ấm) áo mưa cánh dơi và dùng một lần loại mỏng, đèn pin.
    Nam: 3 lít rưỡi nước, 2 chai 1.5 bỏ balô, Nữ: 2 lít nước, 1 chai 1.5, 1 chai 0.5 để ngoài cho tiện lấy. Chất kích thích: viên sủi, nhân sâm…..
  2. Áo mưa siêu mỏng, nhẹ 1 cái.
  3. Các loại bao ny lon để đựng ví, điện thoại, máy chụp hình.

V. Đồ đạc đã có cho đoàn:
  1. Nếu ai tham ga thì đúng 16h00 ngày 17/02/2012 tập trung tại điểm xuất phát.
  2. Mình chỉ có 1 lượng nhỏ luong thực cho trường hợp tối cần thiết, cá nhân tự xắp xếp đồ đùng của mình như trên..
  3. Cặp xế ôm coi trong thớt thì để lại thông tin:
    Nam (nư), tên.
    Có xe hay không,
    Số điện thoại!

VI. Đồ đạc chưa có:

VII. Lịch trình:
- 20h ngày 17/02/2012: Ngã tư An Sương xuất phát theo quốc lộ 22 tiến về chân núi Bà Đen, cắm trại ngủ tại nhà Cô Sáu tại chân núi.
- 5h00 ngày 18/02: toàn đội dậy, thu dọn đồ đạc, giải quyết chuyện cá nhân, 6h00 xuất phát hành trình chinh phục Bà Đen theo Cung đường Ma Thiên Lãnh.
- 16h00 có 2 trường hợp:
1-Nếu cách đỉnh núi trong khoảng 50-75 mét; Tăng tốc hết sức để tiến về đỉnh núi trước khi trời tối.
2-Ngược lại nhanh chóng tìm vị trí nghỉ tối: Hang đá, tảng đá lớn tương đối phẳng, khu vực cao không có vực dễ té…..(ưu tiên hang đá). Tìm củi chuẩn bị cho lửa đêm và nấu nước (nếu có thực phẩm có khả năng sử dụng thì tận thu lun…). Tất cả thành viên không kể nam nữ đều phải tham gia vào công tác chung.
- 5h00 ngày 19/02:
1-Nếu lên tới đỉnh rồi thì thoải mái chụp hình và dọn dẹp vệ sinh. 9h00 Xuống núi theo đường chùa nếu thích cảm giác mạnh (tùy chọn).
2-Nếu đang trong rừng: dậy chào buổi sáng, chụp choẹt và vệ sinh chỗ cắm trại. 8h00 tiếp tục chinh phục đỉnh Bà Đen. Tới đỉnh nghỉ trong vòng 30-45 phút, di chuyển xuống núi (thời gian nghỉ ngắn cho việc xuống núi dễ dàng hơn do cơ thể vẫn còn nóng, không có cảm giác mệt khi cơ thể phải khởi động lại).

CUỐI CÙNG CÓ LƯU Ý: Có những cái "sự thật mất lòng", và vì đây là cung Ma Thiên Lãnh, nên mình BẮT BUỘC các bạn PHẢI theo như sau: là chuyến đi có mạo hiểm theo lối hoang dã và hoàn toàn thoải mái, không nhất thiết phải đi đúng đường, không có sự tiện nghi cho chuyến đi, nên các bạn phải xác định đi như đang đi một mình, đang đi trên đường bạn nào đi không nổi cũng phải bằng mọi giá phải theo mọi người, tuyệt đối không được than thở cho dù có sự c

Last edited:
Dạ xin thưa anh , lúc đầu không có đi chung , sao này gặp là mình cũng nản vì theo đuôi . Thích thì leo lại 2 đứa mình ! Không nên sơn làm dấu , MTL là cung khó nên để vậy , không thì mau chán . Không nên bỏ đồng đội dù là như thế nào , ai từng đi chung với mình sẽ hiểu . Xin hết

Hoan hô anh Long, phát biểu hay và chính xác, thật ra chẳng ai theo ai cả vì nhóm kia họ tách biệt hoàn toàn mà =,= giờ mới thấy rõ mặt nhau

Bạn này nói nghe dễ ghê, thực sự đi thì mới biết, nếu đoàn bạn k bu theo đoàn Anh Vĩnh Phạm nguy cơ qua đêm với lạc ở trong rừng rồi :))

Bạn này bị nhiều người complain rồi, nên mình ko muốn nói nữa, mà bạn không biết có đi chung đợt đó không, nếu có thì chắc hẳn đã biết nhóm mình xuất phát trước, và chỉ tình cờ gặp nhau trên núi thôi, không có chuyện ai bu theo ai cả.

Hành lý chuyến MTL của mình vừa rồi là gần 11kg, đã cân nhắc bỏ lại vài thứ ko cần thiết rồi đó, nên ko có chuyện chỉ 4-5kg đâu. Chỉ nên đem theo 1 số những vật dụng cần thiết: 3l nước, túi ngủ, bánh mì sanwich, áo mưa, đèn pin, găng tay... Càng lên cao, cây cối um tùm, rất khó xác định được đường đi, vả lại chỉ có cây cối, xác lá mục, nguy cơ gặp rắn rất cao. Nên tìm 1 chỗ ngủ tương đối khó khăn, nói chi đến cả đoàn. Tốt nhất là tranh thủ thời gian, để lên đỉnh trước khi trời tối. Trời tối dù có đèn cũng rất khó xác định đường đi.

Chuyến vừa rồi mình cũng rút kinh nghiệm từ những lần theo bà đen trước, và biết được cái khó của cung này nên cũng không mang gì nhiều, nhưng rốt cuộc cái ba lô của mình cũng gần 12kg. Đồ cá nhân của các bạn chắc chắn là đã gần 5 - 6kg (3 lít nước, túi ngủ, đồ ăn cá nhân, đèn pin, quần áo backup ...) cộng với đồ đạc chung của cả đoàn, nên ít nhất ba lô cũng phải 8kg. Đó là nhóm mình không có chuẩn bị gì đặc biệt về đồ ăn trên đỉnh, chỉ ăn mì gói thôi đấy.

Vấn đề rắn thì đi ban ngày chắc không phải lo, vì rắn sợ người chứ người không sợ rắn, các bạn đi tạo ra tiếng động thì rắn nó đã chạy hết rồi, gặp nó chắc là cũng phải may mắn lắm.

Em trai nói đúng, nếu ko có Vĩnh Pham, hondanho, laca của đoàn mình thì nhóm kia ko thể lên đến đỉnh được, ít nhất là trước khi trời tối.

Cái này nói phía trên rồi, khỏi nhắc lại.

Cái này thì mình xác nhận, một đoàn hoàn toàn gồm những người mới, khả năng ngủ lại trong rừng hoặc quay về gần như 100%. Trong 10 đoàn đi MTL, Vĩnh đã đi 4 lần, có thể nói, hiện giờ Vĩnh là người rõ nhất và nhiều kinh nghiệm nhất cung này.
Tuy nhiên, như góp ý của mình trong topic của bé Linh, các bạn mang vác quá nhiều (nghe đâu các bạn trai gần 10kg) thì các bạn mệt và khó xoay trở là tất nhiên. Xác xuất thành công do đó đã thấp lại càng thấp.

Các bạn lưu ý với chương trình rủ rê của Huy, không hoàn toàn theo format: MAN VS WIND, nhưng các bạn phải đặt mình vào tình huống ấy, và mình khẳng định là MTL ai cũng lên được đỉnh hoặc đi được, chỉ cần đừng quá lo lắng và tự giết mình bằng những lo lắng đó..

Chúc các bạn thành công

Dạ xin thưa anh , lúc đầu không có đi chung , sao này gặp là mình cũng nản vì theo đuôi . Thích thì leo lại 2 đứa mình ! Không nên sơn làm dấu , MTL là cung khó nên để vậy , không thì mau chán . Không nên bỏ đồng đội dù là như thế nào , ai từng đi chung với mình sẽ hiểu . Xin hết

Cuối cùng mình xin góp ý với chủ thớt về cung này: việc lựa chọn người đi MTL là quyền của chủ thớt, và sự tự nguyện của mọi người, một lời khuyên chân thành là ai chưa từng đi leo núi lần nào thì không nên đi MTL (đối với nữ), nam thì có thừa sức khoẻ để đi, không cần phải lăn tăn đâu. Nhưng khi các bạn đã bắt đầu chuyến đi, các bạn đã trở thành một đội, và tinh thần đồng đội là quan trọng nhất sẽ giúp các bạn chinh phục trọn vẹn cung này. Nên việc các bạn đưa ra ý kiến mạnh thân ai nấy lo trong rừng thì dù bạn có tìm được đường lên tới đỉnh nhưng lại có người lạc trong rừng thì bạn có cảm thấy vui? Đó cũng là điều mình muốn nhắn nhủ với nhóm của Vinh Pham trong chuyến đi vừa rồi.

Cái thú của cung này là ... chẳng có đường để đi :D do đó các bạn cần nhiều nam, thay phiên nhau mở đường, phạt cây, tìm kiếm đường lên đỉnh. Chứ nếu chỉ đi theo 1 ai đó thì mất hết cái thú của cung này. Đi cung này thì mình có kinh nghiệm là các bạn kiếm đường càng lên cao càng tốt, trừ phi đường quá rậm rạp thì tìm hướng khác, còn không thì phạt cây đi lên, vì nó cũng chỉ có 1 cái đỉnh thôi. Nếu có sự chuẩn bị tốt thì các bác nên mang theo 1 cái GPS có bản đồ địa hình, có thêm la bàn số thì càng tốt. Chúc các bạn thành công!

Haizz, cái cm của mình các bác complain gê quá, ý mình ở đây là phản bác cm của bác WaveRSX thôi chứ k có hơn thua gì cả, cm của mình có thể hiểu theo nghĩa sai và đúng, xin rút kinh nghiệm, nên dừng và trả topic lại cho chuyến đi này. Chúc các bạn chinh phục thành công.

Bàn cãi với nhau làm gì vậy mấy bác , chủ yếu là tinh thần thôi không có gì mà sợ cùng lắm ngủ lại ở rừng càng tốt chứ sao đó là 1 trải nghiệm cơ mà. :)

Hẹn bạn Solony tại nhà cô Sáu nhé! Tối đa là 6h sáng ngày 18./02!
Chị Vankhanhvi kế hoạch theo đoàn sao ạh! Có gì báo lại cho em nhé!

Chuyến này a ko tham gia được rồi Huy ơi!a chúc đoàn chinh phục Ma Thiên Lãnh-Bà Đen thành công bằng một cung đường mới.
@@ sâu:tuần trước a có nói là sẽ leo tiếp với nhóm của a vào thứ 7,chủ nhật này nhưng thứ 7 a bận ko join được.Hẹn Sâu dịp khác nhé! Thân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back