What's new

Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo

BÀI ĐÃ POST:
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

Một chuyến đi ngắn thôi với 4 ngày 3 đêm nhưng đây hoàn toàn là một chuyến phượt trọn nghĩa vì mình và bà xã đi và về trên chiếc Win100 trước giờ vẫn đi.

Tính lại tồng cộng thì đoạn đường bọn mình vượt qua khoảng trên 600km, chi phí chưa đầy 1200k (cả tiền phòng, xăng, ăn, tiêu vặt...) và có được một thành quả lớn bằng sự bội thu về nhiều đoạn đèo tuyệt đẹp, mới lẫn cũ. Cái "đã hơn nữa là những thác nước - những thác mà bọn mình tìm được đường vào và chiêm ngưỡng thì chả mấy ai biết đến ngoài những người địa phương và dĩ nhiên rất khó thấy được hình ảnh trên mạng (Các thác nhuốm mùi kinh doanh du lịch thì bọn mình không thích, không vào).

Trên cầu Phú Mỹ

Cái mình vui hơn là từ một số thông tin ít ỏi về các thác - đèo này, sau khi đến được những nơi đó và nó hiển hiện trước mắt chứng tỏ rằng dù những thông tin mù mờ kia ít nhưng rõ ràng nó có thật.

Chuyến phà qua sông.

Và khi thành quả đã đạt được thì bạn biết không: bọn này vui lắm dù chuyến hành trình nhiều lúc cực khổ và nhọc nhằn lắm (do mình không còn trẻ, sức khỏe cũng không được tốt như vài năm trước).

Bình minh trên cảng.

Vậy là nhọc thật nhưng toại nguyện lắm rồi: thụ hưởng hoàn toàn cái tự do giữa khoảng trời bao la hay cả 2 người dưới chân một thác nước kỳ vĩ... khi ấy bạn mới thấy thiên nhiên tươi đẹp và tuyệt vời xiết bao!

Xã Phú Hữu trong ánh ban mai.

Trở về với chuyến đi: như mọi lần, bọn mình chuẩn bị hành lý sẳn và chỉ chờ thời tiết "tương đối" tốt (mùa mưa mà) là lên đường thôi. Xuất phát từ nhà lúc 5h sáng, mình theo hướng cầu Phú Mỹ đi Cát Lái.

Vào cua đường bọc vòng thành Tuy Hạ.

Lộ trình như đã đề cập từ bài "Tự tình trước một chuyến đi": TP HCM qua cầu Phú Mỹ, Cát Lái ra QL 51. Trở ngược lại một đoạn rồi quẹo vào Bình Sơn rồi từ đây sẽ qua các địa danh như Cẩm Đường, Thị trấn Gia Ray, hồ Núi Le, Xuân Lộc, đèo Tà Pứa, Đạ M'ri, đèo Chuối, Madagui, Đạ Tẻh. Sau này phát sinh thêm theo ngẫu hứng với các nơi như Lộc Bắc, Bảo Lộc...
Nhờ vậy khám phá thêm khối cảnh đẹp mê hồn.

Đường bọc vòng này vẫn tốt mênh mang...

Do chưa ăn sáng nên bọn mình ghé qua bữa sớm khi xuống phà. Giá vẫn ổn định: bánh canh thịt heo 15k, làm xong một tô là đủ sức chiến đấu tới trưa - còn cà phê thì đã làm một ly lúc còn ở nhà.

Last edited:
chào bác diengiadung, cháu đã thức mấy đêm mới xem được hết bài viết của bác.rất hay và ... phải nói là tuyệt vời trên tất cả các mặt. (c)
cháu chưa đi đà lạt lần nào, và quyết định sẽ đi đà lạt vào dịp 20 tháng chạp này ( không biết lúc này giá cả đã tăng hay chưa???? ). nhưng thấy bác thông báo đoạn quốc lộ 20 xấu quá nên ko biết phải đi đường nào là tốt nhất.
khi nào bác rảnh mong bác chỉ cho cháu cung đường đi đà lạt nhé. (cháu rất ghét tiếng còi xe tải, xe khách nên cháu rất thích đoạn đi qua cát lái- bình sơn của chú.cháu rất thích những đoạn leo đèo, nhưng chưa có kinh nghiệm. )
mong bác giúp đỡ !

từ sáng đến giờ, làm việc thì ít mà xem bài của bác diengiadung thì nhiều. xem mới được tới trang 10 mà thấy tiếc quá bác ơi. tuần rồi em có cơ hội đi thác Triệu Hải mà không chịu đi (buồn quá). hy vọng là sẽ có ngày chinh phục được các thác bác đã giới thiệu ah (xem xong chỉ muốn đi liền ah)
cảm ơn bác nhiều nhiều

chào bác diengiadung, cháu đã thức mấy đêm mới xem được hết bài viết của bác.rất hay và ... phải nói là tuyệt vời trên tất cả các mặt. (c)
cháu chưa đi đà lạt lần nào, và quyết định sẽ đi đà lạt vào dịp 20 tháng chạp này ( không biết lúc này giá cả đã tăng hay chưa???? ). nhưng thấy bác thông báo đoạn quốc lộ 20 xấu quá nên ko biết phải đi đường nào là tốt nhất.
khi nào bác rảnh mong bác chỉ cho cháu cung đường đi đà lạt nhé. (cháu rất ghét tiếng còi xe tải, xe khách nên cháu rất thích đoạn đi qua cát lái- bình sơn của chú.cháu rất thích những đoạn leo đèo, nhưng chưa có kinh nghiệm. )
mong bác giúp đỡ !

QL20 hiện nay đã được tân trang rất 'tươi tốt', ngoại trừ một đoạn ngắn tại Định Quán... nhưng chạy vẫn ngon cơm.
Đèo: trước khi biết thì còn ngại nhưng biết rồi thì lại đâm ra ghiền đó bạn (vì phong cảnh các đèo thường đẹp lắm). Vậy cứ tự tin mà đi thôi, bạn nhé.

từ sáng đến giờ, làm việc thì ít mà xem bài của bác diengiadung thì nhiều. xem mới được tới trang 10 mà thấy tiếc quá bác ơi. tuần rồi em có cơ hội đi thác Triệu Hải mà không chịu đi (buồn quá). hy vọng là sẽ có ngày chinh phục được các thác bác đã giới thiệu ah (xem xong chỉ muốn đi liền ah)
cảm ơn bác nhiều nhiều

Lần này không ghé thì để lần sau, xem như bạn vẫn còn 'của để dành'.
Chúc vui.

Last edited:
Cám ơn anh Diengiadung đọc bài của anh tôi cảm thấy như mình đang tham gia phượt cùng với anh chị vậy, thích cách hành văn của anh nó đem đến cho người đọc cảm giác giác như mình đang là người trong cuộc, mình đọc topic này của anh song song với bản đồ của gôgle map, củng tra bản đồ lúc nầy mình đang tới đâu, sẽ quẹo chổ nào, ý lộn rồi quay lại, thiệt là hấp dẫn. Kèm theo bài viết là hình ảnh minh họa trên từng cây số, tư liệu tham khảo công phu cho từng địa phương ma anh chị đi qua nên bài phóng sự chuyền đi nầy của anh chị thật tuyệt vời,(mà mình thấy bài nào của anh đưa lên củng sồng động và hay như thế) xin cảm ơn anh rất nhiều

Thứ Ba, 13/09/2011
Theo tin từ báo Tuổi Trẻ thì:

Liên tục trong những ngày qua, do mưa lớn kéo dài đã gây ngập lụt nghiêm trọng tại các huyện Cát Tiên, Đạ Tẻh và Đạ Huoai làm thiệt hại lớn về người và của tại các địa phương này.
Tính đến ngày 12-9, tại hai huyện phía nam tỉnh Lâm Đồng là Cát Tiên và Đạ Tẻh, mưa lũ làm hai người chết do nước cuốn trôi và sét đánh, gây ngập lụt khoảng 500 hộ dân, hàng chục cây cầu liên thôn bị nước cuốn trôi làm cô lập cục bộ nhiều thôn xóm, trên 3.000 vật nuôi bị chết do nước lũ…

Hậu quả của việc phá rừng đó anh ơi, ngày xưa rừng dày đặc, nó như 1 miếng mút giữ nước và điều tiết lượng nước xã xuống, bây giờ thì trống và trọc nên chuyện đó không thể tránh được, thật đáng tiếc.

Cảm ơn chú Diengiadung nhiều lắm ! Đa Tek con đã từng đi , giờ đọc lại con vẫn muốn đến thêm lần nữa .

Theo trí nhớ khi đi năm 2008 thì hình vẫn cón 1 thác ở sâu trong Đạ Tek . Lần đó đi lạc nên phát hiện ra , đi lúc mùa khô nên có thể leo lên gần đến đỉnh thác , nuốn đến được thác phải băng rừng và qua suối nhỏ . Lâu quá nên không biết bây giờ thay đổi thế nào .
Kì này có ai đi Đa Tek chắc phải theo đuôi để tìm về nơi xưa :D

Bác ơi, sau này lấy chồng, em ước tìm đc người như bác. Thỉnh thoảng 2 zợ chồng em đèo nhau băng rừng, vượt núi, cùng nhìn ngắm vẻ đẹp đất nước giống vợ chồng 2 bác bi giờ. Hạnh phúc nào bằng .. ^^

Ah thì ra em chưa lấy chồng:))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back