What's new

[Đã đi] Malaysia- Srilanka- thiên đường Maldivies 27/4/2013 ~5/5/2013[

Bị đầu độc bởi topic của chị Ong nên quá đắm đuối với Maldivies:). Nhờ chị Ong mà em dám mơ đến Maldivies vì trước đây em nghĩ Maldivies chỉ dành cho minh tinh và đại gia chứ không dành cho lao động bần nông .;)

Sau 2 tuần mầy mò thông tin hỏi han đủ thứ thì quyết tâm đi Maldivies càng cao lên vời vợi. Check vé rẻ tứ tung thì phát hiện ra các bạn Air Asia đã bỏ đường bay Bangkok- Colombo từ tháng 6/2012 rồi:(( Còn vé Kul-Colombo thì các bạn đã bán vé free seat từ đời tám hoánh nào rồi nên hy vọng vé giá rẻ hơn nữa là rất mong manh. Hôm nọ check vé của các bạn thấy bay từ KUL-Colombo là 175$ all-in. Dù không quá rẻ nhưng cũng không quá đắt. Thế nên là em lên 1 cái lịch trình như sau:

27/4: HN-KUL ( tối ngủ KUL) , các bạn nơi khác chủ động đi hẹn gặp nhau sáng ở KUL
28/4: KL-Colombo (11h ~12h), Nhập cảnh Srilanka, thuê xe đi thẳng Polonnaruwa
29/4 :Đến thẳng Kandy, thăm quan nghỉ ngơi rồi đi Adam peak
30/4: Sáng sớm leo Adam, tối quay về Colombo.
1/5: Colombo -Maldivies ( 7h sáng) rồi bắt tầu về resort
2/5: Maldivies
3/5: Maildives , trưa quay về Male, thăm quan Male, ăn tối rồi ra sân bay ngủ
4/5: Male- Colombo (1h30 sáng ) đến 3h30. Dặt dẹo nối chuyến 12:50 về KUL. Có chuyến bay 8h30 đến 10h30 , thời gian cách nhau có 2 tiếng nên quá nguy hiểm với một sân bay rộng và security như Colombo
5/5: KUL-HN

Chi phí dự trù: Vé máy bay Hà Nội-KUL- Hà Nội thì chưa check nhưng giá vé từ Kul-Colombo-Kul của Air Asia là 175$, còn vé Comlombo-Male là 220$. Chi phí vé máy bay xông xênh là tầm 600$
Ở Srilanka khá rẻ, còn đắt là ở Maldivies thôi.Dự trù kinh phí cũng là 600$. Tổng chi phí khoảng 1200$ :((
Có 1 đoàn đi tháng 8/2011 năm ngoái là chi phí như thế này.

HIện tại có 3 thành viên chắc chắn rồi. Cơ mà muốn rủ đông đông thêm để đi Srilanka thuê xe cho rẻ.
Rồi vào Maldivies tham gia water activities cho vui:d
Bạn nào có ước mơ Maldivies thì hú lên đi cùng cho vui:)
Các cao thủ có ý kiến gì thì góp ý cho em luôn với nhé!

Last edited:
Alo! Tình hình là bạn nào đi thì ới mình. Chờ mãi chẳng ai ới:))
Hôm nay có a Thành và Linh ới thì là 6 người.
2 bạn của tớ bay từ Nhật đi thì họ đi Dubai rồi hẹn nhau ở maldives. Còn lại nếu đi thì 4 người chúng mình xuất phát từ Việt Nam, qua Srilanka rồi Maldives.
Nếu mà Engima vẫn máu đi thì add nick tớ và a Thành rồi chúng mình bàn bạc nhá:d

Sau khi rất đau khổ và trì hoãn thì em xin phép cả nhà em ko đi được ạ. Em vướng đám cưới 2 đứa bạn thân đúng ngày 30/4 và 3/5 :( Giờ đang cong đuôi lên chạy cho kịp :( Hi vọng được join với cả nhà vào dịp sau :(

Điểm danh là vừa về đến nhà ngày hôm qua!
Muốn UP lên 1 cái ảnh đánh dấu để lấy tinh thần up bài share thông tin với mọi người nhưng không biết up lên bằng cách nào! ai hướng dẫn mình với!

Thử up cái ảnh đầu tiên lên nào! biển trời maldives đây ạ!

attachment.php

Sau gần nửa năm lập topic, rủ rê, kêu gọi tìm kiếm thông tin, đăng ký ra đăng ký vào cuối cùng thì cũng chỉ còn lại có 4 người lên đường từ Hà Nội qua Kul rồi Srilanka rồi Maldives và hội ngộ với 2 bạn đi từ Nhật sang Dubai rồi Maldives. Lúc đầu thì tưởng vắng vẻ nhưng con số 4 người đúng là rất phù hợp thuận tiện để làm mọi việc: thuê xe, ăn uống, khách sạn, taxi.

Vé máy bay thì đặt thành 3 chặng tùy theo từng đợt giá rẻ.
Chặng đầu tiên : Hà nội- KUL đặt thành 2 lần theo từng đợt giá rẻ của Air Asia tổng giá tiền là 150$/ round trip
Chặng thứ 2 : KUL-Srilanka : Chờ mãi chờ mãi không một bạn hàng không nào chịu khuyến mãi, cuối cùng phải mua với giá tiền 400$/round trip . Bù lại thì được hưởng dịch vụ hàng không 5* sao của bạn Srilanka share code với Malaysia Airline. Màn hình cảm ứng âm thanh nước uống chỗ ngồi rất sướng.
Chặng thứ 3: Mình quá lo nên mua từ sớm giá vé là 250, còn bạn mình mua gần sát ngày đi giá còn có 150$ :(( Cũng Srilanka Airline

Tính tổng các chặng vé máy bay cộng lại là 800$ tất tần tật các thể loại. Còn 2 bạn đi cùng thì chỉ có 700$.

Tiếp theo đến phòng khách sạn ở Maldives. Mail cho 1 loạt các bạn từ Thulhagiri đến Kurumba đến Paradise resort. Thư đi tin lại. So với trang web ( www.mal-dives.com hay agoda.com hay booking.com) thì có bạn resort báo rẻ hơn, có bạn resort báo đắt hơn, nên các bạn cứ hỏi khoảng 2,3 chỗ lấy giá mà so sánh.

Các bạn Thulhagiri không hiểu sao trả lời mail rất chậm và rất trịnh thượng, ghét cái thái độ, mà giá phòng cũng chẳng rẻ gì.
U$313 x 2 x 2 + tax + 98 x 4 + Tax = U$1775.52 (Giá cho 2 water villa ). Hỏi các bạn thuế má gì cũng không nói, mail cứ cấm cấm cảu cảu. Bỏ ra cả 1 đống tiền để nhận về cái dịch vụ vớ vẩn này là không chấp nhận được. Nên là tớ dẹp luôn.

Sang Kurumba thì các bạn trời ơi là dễ thương, mail rất lịch sự tử tế, được rating rất cao ( thứ 4 trên gần 100 resort ở Maldives ý) giá phòng thì lại rẻ , tầm khoảng 250$ thì đấy tớ không nhớ chính xác nhưng vì các bạn ý không có water villa nên cũng loại luôn. Vì nếu đi Maldives không ở wwater villa thì nên thuê nhà nghỉ bình dân ở các đảo có dân ở cho lẹ. Vì biển ở maldives thì chỗ nào chẳng như nhau:)) Có 1 đôi bạn tớ dịp này đi đúng theo kiểu bụi thế và cũng hoàn toàn enjoy:)

Đến Paradise resort thì tớ đặt qua 1 agent, các bạn agent làm ăn chuyên nghiệp, nhỏ nhẹ dịu dàng, mà giá phòng hơi đắt .(NO)
Giá cả các bạn ý như sau:
1. Beach bungalow : 200$/night/2 person *2 (bao gồm ăn sáng và ăn tối) + 176$ speed boat roundtrip + 17$ tiền phụ phí thẻ tín dụng (nếu bạn nào chuyển tiền ngân hàng thì không mất cái này ) = 593$ cho 2 người 2 tối bao gồm tất cả
2. Water villa : 447$/ night/2 person *2 ( chỉ có ăn sáng) + 176$ speed boat round trip + 3% (33$) phụ phí thẻ tín dụng = 1163$ cho 2 người 2 đêm
Ngoài ra nếu muốn ăn thêm bữa tối ở nhà hàng thì mỗi người thêm 43$/ day nữa. Tớ đã đặt thêm 2 tối ăn tối nhà hàng là mất thêm 86$ nhưng có lời khuyên cho các bạn đi sau là đừng nên đặt vì thức ăn bị giống nhau và ít món. Từng đấy tiền có thể ăn ở các nhà hàng trong resort.

Sau khi cân nhắc chán chê, đong đếm, quyết định đặt ở Paradise Resort với tổng chi phí cho 2 ngày water villas bao gồm tất cả các thứ là 1143$. Giá cả này so với Agoda.Com hay Booking đều rẻ hơn đến gần 200$ tại thời điểm đặt. X( Giá cả hơi chát nhưng mà nghĩ là đến bao giờ mới đựoc đi nữa nên cố với 1 tý:((

Booking máy bay, khách sạn, visa trong tay chỉ chờ đến ngày lên đường.

Last edited:
9h xuất phát từ sân bay Nội Bài sang đến sân bay giá rẻ LCCT của các bạn Air Asia. Đây là lần đầu sang Kualalampua nên không khỏi bỡ ngỡ khi xuống sân bay LCCT. GIống hệt cái nhà kho cỡ lỡn với vô biên các máy bay của các bạn Air Asia.
Do xuống sân bay là gần 2h sáng nên đã hết chuyến bus nối giữa 2 sân bay, nên buộc phải đi taxi từ LCCT sang KLIA. 19 Ringit/ 1 bạn = 76 Ringit ( gần 500K tiền mình) cho khoảng 20 cây số. Giá khá là mắc.
Không hiểu do mình dốt hay giá cả các bạn bên này đắt thế:(

Sang đến sân bay KLIA, đẹp đẽ huy hoàng hẳn.Cơ mà chẳng có bóng người nào.
attachment.php

Giờ tìm chỗ ngủ chờ trời sáng!

Bữa ăn đầu tiên ở sân bay KLUA. 12 ringit (gần 100k cho cái đĩa này mà thật sự là chưa ăn cái gì dở hơn cái này :(( )
attachment.php

Rồi 9h lên máy bay sang với các bạn Srilanka! Đất nước hình giọt nước đây rồi :)

attachment.php

Nghe các bạn đi trước tả Sân bay Colombo Bandaranayake (tên đến là khó nhớ) rất to và rất rộng nên rất tò mò cơ mà đến nơi thấy nó cũng to bình thường và hơi cũ. Hệ thống chỉ đường cũng chẳng thông minh tý nào.

Các bạn tiếp viên của Srilanka Airline.
attachment.php

Do thời gian ở Srilanka chỉ có 2.5 ngày mà muốn đi cả Adam Peak, cả Sigi và lứot qua Kandy nên cả nhóm đã thống nhất là thuê xe riêng cho chủ động. Được giới thiệu từ bạn bè nên đặt thuê 1 xe 7 chỗ cho 4 người và cả hành lý với chi tiết sau
Toyota Rav 4 GR II/ Rush
Rs. 6,950/- per day for 100 km, Excess Rs. 69/50 per km (tầm 1.1M cho 100km, giá cũng chấp nhận được)

hình dáng cái xe nó đây ạ!
attachment.php

Đây là chú lái xe ốt bụng, vui tính cơ mà nói rất nhiều! :help
attachment.php

Xuống sân bay 1 cái là đi thẳng Adam Peak!

Lúc lên lịch trình, suy nghĩ rất đơn giản:
Sân bay - Adam peak : 150km, nghỉ ngơi rồi 2h sáng hôm sau leo Adam.
Adam Peak - Kandy : 80km, đi 2 tiếng, 2 chiều đến Kandy, chơi buổi chiều rồi lên đường đi Sigi cách 90km. Tối đến nơi
Sáng thăm Sigi, rồi chiều lên đường về Negombo (150km) Ngủ ở negombo, sáng hôm sau đi Maldives.

Lịch trình tuy hơi gấp nhưng nghĩ là có thể thực hiện được.
Nhưng mà đi rồi mới biết, Adam Peak là khu vực đồi núi, đường lên leo dốc ngoằn nghèo, ổ gà lồi lõm. 150km mà đi mất 5 tiếng đồng hồ. Cộng thêm bác lái xe tổ lái, đi được khoảng 30 phút là đã thấy người nao nao, chóng mặt. Cô bạn đi vùng lại chỉ quen đi luxury trip, chưa phượt bụi bao giờ nên chỉ được 1 đoạn là đã thấy mặt mũi xanh xám, thở không ra hơi và liên tục cho chó ăn chè.

Trên đường đến Adam Peak thì trời đổ con mưa rất to nên càng khó đi. Lúc này trong lòng rất lo lắng vì nếu trời mưa thì kế hoạch sẽ hỏng bét vì không thể leo Adam Peak khi trời mưa. Chú lái xe trấn an: Mày yên tâm, không bao giờ mưa ở Adam Peak.

Tầm 5h chiều đến được khu làng dưới chân núi. Từ ngoài trung tâm thị trấn đi vào không có một bóng nhà cửa nào, bạt ngàn chỉ toàn chè là chè và cơ man các nhà máy chè. Chú lái xe cũng giới thiệu khu vực này là khu vực dân cư của người Tamil - khu vực đòi ly khai trong cuộc nội chiến những con hổ giải phóng Tamil những năm 1980. Do chiến tranh và sóng thần nên dân cư ở khu vực này không có nhiều và người Tamil đến thời điểm này vẫn bị đối xử khác biệt.
Do khu vực này đồi núi và hoang vắng nên giá cả cũng khá là đắt đỏ. Khách sạn 40$/ phòng view Adam Peak. Tắm rửa vệ sinh, ăn tối rồi leo thẳng lên giường ngủ 1 mạch sau 1 chặng đường khá dài.

Được sự tư vấn từ ở nhà Adam Peak bình minh đẹp nhất vào lúc 6h đến 6h30 sáng muốn ngắm được bình minh thì phải bắt đầu leo là 2h. Tổng quảng đường là 7km, đi mất 4 tiếng. Tổng chiều dài tầm 7km với độ cao 2243m
Lúc bước chân ra khỏi nhà, tự nhiên lại tự nhủ:)) Có hâm không nhỉ, 2h sáng dậy đi leo núi mặc dù trekking chưa bao giờ là sở thích

Sơ đồ của Adam Peak
attachment.php

Cổng vào adam Peak
attachment.php

Trên đường leo lên gặp rất nhiều người leo xuống. Thắc mắc suốt cả quãng đường là những người nay là ai và từ đâu xuống. Vì nếu họ đã leo xong Adam Peak và đi xuống thì họ leo từ đêm qua, lên đến nơi là giữa đêm thì có gì ở trên đấy. Sau này về khách sạn mới biết, leo để ngắm bình mình thì là mục đích của dân du lịch thôi còn đối với dân Srilanka thì Adam Peak là ngọn núi thiêng và có người đến thăm viếng bất cứ lúc nào. Một ngày có 4 lần làm lễ, và đông nhất vẫn là thời điểm làm lễ.

Mà ngọn núi này như là một điểm bắt buộc phải đặt chân đến của bất cứ Phật tử nào tại đất nước này. Trên đường leo lên gặp rất nhiều các em bé còn ẵm ngửa, nằm ngủ trên lưng bố mẹ tới các cụ già lơ thơ tóc bạc đi còn không vững.
Đường leo lên núi cũng khá đơn giản, toàn bậc thang nên chỉ cần biết điều phối sức và đi đúng cách thì vấn đề chỉ là thời gian thôi. Nhưng do sơ suất không chuẩn bị đầy đủ quần áo nên lúc leo vừa toát mồ hôi vừa lạnh run cầm cập.

Trên đường leo
attachment.php

Ánh sáng đầu tiên trong ngày
attachment.php

Cờ Phật trên lối đi
attachment.php

Ngôi đền thiêng trên đỉnh núi có dấu chân Phật
attachment.php

Cụ già
attachment.php

Cây trên đỉnh núi
attachment.php