What's new

[Chia sẻ] Malaysia Truly Asia - Tháng 2/2016

Xin chia sẻ một số thông tin/ kinh nghiệm phượt Malaysia cho những người đi sau và cũng ko quên cám ơn những chia sẻ thông tin của người đi trước :D

------
* Lộ trình: HCM - Kuala Lumpur (KL) - Melaka - Cameron Highlands - Penang island - Langkawi Island - KL
Ngày 1: trưa bay từ HCM - KL
Ngày 2: trưa đi xe buýt từ KL - Melaka
Ngày 3: tham quan Melaka
Ngày 4: tham quan Melaka, tối đi xe buýt từ Melaka - Ipoh
Ngày 5: sáng đi xe buýt từ Ipoh - Cameron Highlands
Ngày 6: tham quan Cameron Highlands, trưa đi xe buýt từ Cameron Highlands - Penang Island
Ngày 7: tham quan Penang
Ngày 8: tham quan Penang
Ngày 9: sáng đi tàu từ Penang Island - Langkawi Island
Ngày 10: tham quan Langkawi
Ngày 11: tham quan Langkawi, tối bay từ langkawi Island - KL
Ngày 12: tham quan KL
Ngày 13: tham quan KL
Ngày 14: tham quan KL, tối bay từ KL - HCM

* Tổng thiệt hại: 11 triệu VND/ 1 người

* Tỉ giá: 1RM ~ 5.330VND (mình đổi tại tiệm vàng ngay chợ Bến Thành)

* Vé máy bay:
Vietnam Airlines: HCM <--> KL: 3.700.000vnd (vé khứ hồi có 60usd àh, mà thuể các kiểu mới có giá đó áh)
Firefly: Langkawi Island --> KL: 125.60RM (~670.000vnd)

* Vé xe buýt, xé tàu: mọi người có thể mua tại bến xe/tàu, nhiều giờ khởi hành, nhiều xe, nên không có gì khó cả! Còn nếu muốn chắc ăn, mọi người có thể book vé online trên các trang web như: easybook.com, busonlineticket.com, redbus.sg ....

* Vé KL Ekspres train từ KLIA - KL Sentral:
Tại sân bay quốc tế Kuala Lumpur - KLIA - có 2 terminal:
KLIA: main terminal
KLIA 2: dành cho các hãng máy bay giá rẻ - LCCT (Low-Cost Carrier Terminal) như AirAsia, JetStar...

Có 3 phương tiện để tới trung tâm thành phố - KL Sentral - là tàu điện, xe buýt, xe taxi. (Mình chắc là ít dân phượt nào dùng taxi ở KL lắm!!! hehe).
Xe buýt: có thể mua vé tại sân bay hoặc book online: 10RM (book online khoảng 8.50RM - 9.90RM/chiều), 30ph là có 1 chuyến, mất 1h30 để tới KL Sentral, tuỳ vào giao thông đường bộ nữa nha!
Tàu điện: có thể mua tại sân bay hoặc book online: 55RM (book online khứ hồi: 45RM/chiều), 15ph là có 1 chuyến, mất chính xác 30ph là tới KL Sentral
Do mình biết chắc là sẽ đi xe buýt nhiều nên mới quyết định mua vé KL Ekspres train để trải nghiệm, hơi mắc chút là đáng đồng tiền! Mình mua vé online, nên nhận được một QR code sử dụng 2 lần tàu điện :D

* Thời tiết:
Mình đi vào tháng 2 nên nắng nóng lắm, độ ẩm cao, có mưa... Nên mang quần áo gọn nhẹ, thoáng mát để dễ di chuyển.

* Hostel - Dorm:
Mình book trên Agoda là chủ yếu, đi tới đâu, book tới đó... khoảng 25 - 35RM/đêm. Ở Cameron Highlands thì mình tốn 40RM/đêm, do ko book online được!
Ở KL thì mình ở nhà bạn CouchSurfing.

:L
[/URL][/IMG]
(to be continued)

Last edited:
Langkawi Geopark:
[/URL][/IMG]

Temurun Waterfall (chả có giọt nước nào):
[/URL][/IMG]

Black Sand Beach (chỗ này cát ko đen, chỗ khác mới đen!)
[/URL][/IMG]

Tanjung Rhu beach:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Gunung Raya mountain:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

chủ thớt đăng tiếp đi ạ. Em vừa đi Sing về, dự định sẽ làm 1 chuyến quay lại Sing vài ngày rồi qua Malay chơi luôn. Không biết đi Malay mấy ngày là đủ để thăm thú các điểm chính ạ?

chủ thớt đăng tiếp đi ạ. Em vừa đi Sing về, dự định sẽ làm 1 chuyến quay lại Sing vài ngày rồi qua Malay chơi luôn. Không biết đi Malay mấy ngày là đủ để thăm thú các điểm chính ạ?

ukie, bạn có dự tính là sẽ đi đâu ở Malay chưa? thik thiên nhiên hay thành phố?
Lịch trình của mình là 14 ngày cho 5 điểm khác nhau ở Malay áh :D

Last but not least KUALA LUMPUR (KL)

Chiều 5h40 tới sân bay Langkawi, sau khi dạo 1 vòng các hãng bay khác, thì mình mua vé của hãng FireFly, hãng con của Malaysia Airlines. Ta nói mua vé máy bay, y như mua vé xe buýt, zô mua là có liền. 7h tối bay, 8h đáp xuống sân bay nội địa Subang ngay tp KL luôn. Quá chuẩn

Tối đó, mình và mấy người bạn mới quen đi ăn tối và chơi bời ở khu sanh chảnh Bukit Bintang. Khu gì mà toàn bar, pub, nhà hàng san sát nhau! có nhà hàng Việt Nam nữa.
Tụi mình ăn tối ở La Havana (món Âu) rồi lên lầu nhảy social dance, rồi đi thêm mấy quán bar khác. Tối thứ 3 mà chỗ nào cũng đông người!!!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Sáng hôm sau, tụi mình được bạn chở đi Putrajaya (khu này xa KL, gần sân bay KLIA). Tới IOI City Mall Putrajaya - mở cửa năm 2014, rộng 14 hecta, có khách sạn 5 sao, khu vui chơi mua sắm cao 4 tầng, khu trượt băng tiêu chuẩn Olympic size.... to lắm, không biết dùng từ gì diễn tả!!! Tụi mình vào khu District 21 - indoor entertainment park, nhưng không được chơi vì không ai mang giầy thể thao!!! nên cả đám lên xe đi tham quan Pink Mosque - Putra Mosque ngay tại Putra Square, đối diện đền là toà nhà Pedana Putra...

Putra Square
[/URL][/IMG]

Putra Mosque
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Perdana Putra
[/URL][/IMG]

Rồi đi dọc theo con đường Persiaran Perdana, 2 bên đường nhà nào cũng to, cũng đẹp, thành phố sạch bong, có nhiều cây cầu dây to lắm, nhìn rất hiện đại, cuối con đường là toà nhà Putrajaya International Convention Centre, tụi mình dừng nghỉ ngơi tại Equestrian Park Putrajaya ngay bên trái toà nhà hội nghị

[/URL][/IMG]

Khoảng 3h tụi mình phải về lại KL để 1 người bạn của tụi mình đóng hành lý ra KL sentral ra sân bay...

Putrajaya rất đẹp, y như ta đang ở Dubai zậy đó.... nhìn cái gì cũng há hốc mồm ra

Buổi tối, tụi mình đi siêu thị AEON tại Mid Valley Megamall, và đi ăn tối ở món Hoa ở nhà hàng Sin Kee tại khu Little India, đồ ăn ngon, dễ ăn, y như ăn cơn Việt Nam zậy đó
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

(to be continued)

có 1 bạn nhìn y chang Bitexco nhà mình:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Hoàng hôn tại KL lúc 7h30 tối:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Nhà hàng Sin Kee, cứ zô nhà hàng người Hoa là người ta sẽ bưng ra 1 thau nhỏ đựng nước sôi với muỗng, nĩa, chén chấm...
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

omg, bạn tui gọi món rau lang xào tỏi đãi tui mới ghê chứ, mà cũng 80 năm ùi mới ăn lại rau lang, hahaha
[/URL][/IMG]

(to be continued)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back