What's new

[Tin tức] Manila - Laoag - Vigan - Pagudpud - Đi về cực Bắc Philippines

Có lẽ, Philippines giờ đây đã trở thành một điểm đến bỏ túi quen thuộc của dân phượt. Chỉ cần dành chút thời gian search trên google thôi, bạn sẽ có vô số những thông tin về du lịch Phil.
Nhưng mình vẫn muốn viết về chuyến đi nhanh, như một kỷ niệm đẹp, về một vùng đất mà ít các bạn trẻ Việt Nam lưu tâm tới khi nói đến Philippines.
Nhân chuyến đi công tác, mình có 7 ngày ở Phil cho những địa điểm đã kể trên. Toàn bộ vùng này được gọi là Ilocos Norte. Các bạn có thể tham khảo thông tin về vùng tại đây: http://itsmorefuninthephilippines.com/ilocos-norte/

1, LAOAG

Từ Manila đến Laoag mất khoảng 1h bay, nó gần như là từ Hà Nội đến Huế. Laoag là thủ phủ của Ilocos Norte, từ đây, có thể dễ dàng di chuyển đến Vigan và Pagudpud. Bắt đầu từ đây, phương tiện di chuyển chủ yếu của mình là tricycle. Lúc đầu, đọc về tricycle, cứ nghĩ nó chỉ như chiếc xích lô của mình, nhưng khi nhìn thấy tận mắt nó, cảm giác thực sự rất là thích thú:

rsugkisnAxbsZxQwQKmlu2v_imWYJU7HNi_lKzQ7ilo=w851-h567

Kiến trúc ở Laoag khá là cổ kính, nhà xây thấp mang hơi hướng cổ điển châu Âu. Đường phố thì vô cùng sạch sẽ, dường như không có một chút rác bẩn nào vứt trên đường như ở Việt Nam T_T
Chỉ với 600 peso cho một chiếc tricycle, bạn đã có một tour vòng quanh các địa điểm nổi tiếng của Laoag, đó là nhà thờ cổ ngay giữa thành phố, đó là Museo Ilocos Norte - Bảo tàng trưng bày hiện vật và mô tả cuộc sống trước kia của người dân vùng Ilocos Norte.

Et3UxNKxuUucc5GokAHUw4Z_lT7fc_evdGjkmLTHbfk=w734-h567-no

Bảo tàng Ilocos Norte​

Bạn cũng sẽ được đưa đến Sand Dune, đây là một cồn cát tự nhiên nổi tiếng của vùng đất này. Có lẽ, với mình, đây là một trong những nơi đáng nhớ nhất của chuyến đi, đáng nhớ bởi cảm xúc mạnh mà nó mang lại, và bởi cảnh đẹp đến ngỡ ngàng.
Tại Sand Dune, bạn sẽ di chuyển trên những chiếc xe jeep nhiều màu sắc, nhưng không phải là ngồi yên vị tại một chiếc ghế trong xe, mà bạn sẽ được đứng phía sau, hai tay bám chặt vào thành xe, thử nghiệm cảm giác mạnh khi xe nhào lên nhào xuống giữa các cồn cát dựng đứng, tim như muốn rớt ra ngoài :D:D:D. Cồn cát rộng mênh mông với một bên là biển xanh biếc, một bên là cát trắng xóa trải dài mênh mông, đẹp đến nao lòng. Đây quả là một sự kết hợp giữa cảm giác mạnh và sự ngọt gào :p:p:p. Bạn sẽ mất 1500 peso cho 1 chiéc xe jeep trong vòng 30p để trải nghiệm cảm giác này.

Tiếp đến, chiếc tricycle sẽ đưa bạn đến điểm dừng chân cuối cùng trong tour vòng quanh Laoag. Đó là Paoay Church. Đây là nhà thờ Công giáo của vùng Ilocos Norte, nổi tiếng với kiến trúc đặc biệt là ví dụ điển hình cho kiểu nhà thờ Ba rốc của Phil. Nhà thờ được Unesco công nhận là một trong những di sản thế giới.

2, VIGAN

Cách Laoag 2h đồng hồ đi bus là thành phố cổ Vigan. Vigan quả thực là một thành phố tuyệt đẹp mang đậm nét kiến trúc Tây Ban Nha cổ kính.
Vigan về đêm:

Tại Vigan, chúng ta có thể tìm thấy rất nhiều đồ thủ công mỹ nghệ được bày bán trong các khu nhà dọc hai bên phố cổ.

nTsPUMyw2lhv413eRfqwh7EXSnGFMolfzSvLuWHVtVU=w734-h567-no

Bạn sẽ không muốn rời mắt khỏi những món đồ này, vì chúng nhỏ xinh, dễ thương và nhiều vô kể. Vừa vào quầy lưu niệm này, bạn lại có thể xà ngay vào quầy lưu niệm khác. Và giá cho một món đón thì rẻ vô cùng, chỉ 10 đến 20 peso cho một chiếc móc treo xinh xắn :)

chào bạn chủ thread, mình cg đang lên lịch trình cho chuyến đi của gia đình mình (2vc m & bố mẹ U60) đi Manila - Laoag - Vigan - Pagudpud tháng 12 này, nhờ bạn tư vấn xem có oki ko nha :D
Lịch trình m dự tính ntn:
Thứ 6, 12/12:
1AM - 5.15AM: bay Cebu Pacific Hanoi - Manila Terminal 3 (vé m đã book rồi - $152/ng khứ hồi)
(adidaphat nếu chuyến bay ko bị delay, m định bắt taxi ra vịnh manila chơi & ăn sáng rồi bắt taxi về sân bay)
12:15PM - 1:15: bay Philippine Air Manila Terminal 2 - Laoag (vé m vừa book đc hqua - 2160peso/ng khứ hồi)
Tới sân bay m dự kiến ra bus terminal bắt xe đi Vigan luôn
Nghỉ đêm ở Vigan (m check trên agoda, booking... ko thấy có nhiều lựa chọn ở Vigan lắm, budget của mình tầm 500k-1tr/phòng đôi)
Thứ 7, 13/12:
Buổi sáng ở Vigan, sau khi checkout bắt xe đi Pagudpud (ko biết có xe nào đi thẳng ko hay đều phải qua Laoag)
Nghỉ đêm ở Pagudpud, mình dự định ở bờ phía đông, Blue Lagoon, xem review trên mạng Casa Consuelo khá tốt. Hình như b ở Hannah, ko biết có oki ko.
Chủ nhật, 14/12:
Đi tour North & South (ko biết 1 cái Tricyle có chở đc 4 người lớn ko? T.T)
Nghỉ đêm thứ 2 ở Pagudpud
Thứ 2, 15/12:
Thuê xe về Laoag, ghé thăm Paoay Church
1.55PM - 2.55PM: bay Philippine Air Laoag - Manila Terminal 2
Checkin khách sạn, m định ở khu Ermita để tiện tham quan mấy chỗ quanh Intramuros
Nghỉ đêm tại Ermita
Thứ 3, 16/12:
Buổi sáng tham quan quanh Intramuros (nếu hôm trước chưa đi hết)
Trưa check-out trả phòng rồi ra SM Mall of Asia mua sắm (giữa tháng 12 chắc đang sale tưng bừng ^^)
Hẹn "báo thức" 8h tối ra sân bay Terminal 3
10.20PM - 0h30AM: bay Cebu Pacific Manila - Hanoi

Hi bạn, sr vì lâu lắm rùi mình mới vào lại phượt.
Đến laoag bạn có thể đi vigan luôn nhưng như vậy ko bít các cụ có mệt ko vì vigan cách cũng tầm 3,4 tiếng ý. Đợt mình đi bus từ laoag ra vigan quãng đg thì ngắn thôi nhưng xe cứ dừng bắt khách liên tục. Ở Laoag, mình thuê tricycle đi một tour Laoag, đi thăm các bảo tàng tại Laoag, chơi tại Sand dunes, Sand dunes là một trải nghiệm tuyệt vời ko nên bỏ qua khi tới đây, nhưng lưu ý là các cụ ko chơi đc trò này, chi phí rơi vào khoảng 2500 peso cho một xe (chờ đc khoảng 4 người). Điểm dừng chân cuối cùng của bọn mình trong tour Laoag là Paoay Church, nơi này nằm luôn trên đg đi Vigan nên rất tiện, sau khi tham quan ở đây các bác tricycle sẽ đưa bạn ra điểm đón bus đi Vigan.
Phòng của Vigan khá đắt, đợt mình đi ở một hotel nhỏ ngay gần khu phố cổ, hết 1 triệu 1 phòng.
Để đến Pagudpud thì bạn phải bắt xe từ Vigan về Laoag, lần này vào bến có xe Partas, xe này giá gấp đôi xe cỏ mình bắt chiều đi nhưng ko bị bắt khách dọc đường nhé. Nhạc của phil chắc ảnh hưởng của Ấn độ nên đi xe cỏ.nhạc rất vui tai, con Partas thì có cả tivi cho bạn xem :)
Từ Laoag, bạn bắt bus đi Claveria Cagayan thì sẽ đi qua Pagudpud. Nhưng đợt mình đi ko đến luôn Blue Lagoon mà ở Saud Beach một đêm. Ở Saud Beach thì mới tiện đi South tour, bao gồm các điểm: cối xay gió, hải đăng và Kapurpurawan. Cùng là Pagudpud nhưng từ Saud beach mà lên Blue lagoon là cũng xa phết bạn nhé,mất tầm 2 tiếng đấy, và ko tiện đâu, tricycle chỉ chở bạn đi trong địa bàn đc phép hoạt động của họ thôi nên bạn khó có thể đi 1 ngày cả North và South tour. Tricycle thì có thể đi 4 người, 1 người ngồi cùng xế, 3 ng chui vào trong nhưng như thế nhưng như vậy hơi nguy hiểm vì xe của họ cũng thô sơ lắm.
Mình ko ở Hannah, mình ở một hotel ngay cạnh đó của một ông Phil kiều mỹ ;)), giá rất tốt mà phòng sạch sẽ, lại ở ngay trung tâm của Blue lagoon nên rất vui và nhộn nhịp, bạn thử search Punta Azul beach resort xem nhé, mình ở phòng 1tr/1 đêm.
Ở Manila thì chọn Ermita là chuẩn rồi ý.Đêm bạn có thể đi bar cho vui, có cả các cụ thì đi The hobbit house - bar của các chú lùn :)

Chúc bạn có một chuyến.đi vui vẻ. À nếu bạn cần đổi trc một ít peso thì đổi giúp mình nhé. Mình còn 1800 peso mang về đến Việt Nam mới phát hiện ra quên chưa tiêu :))))))

Last edited:
Bạn ơi!Chia sẻ tiếp về Vigan đi,mình cũng kết đây lắm nhưng cebu pacific từ Malina tới Loag rồi về toàn khuya quá nên lưỡng lự ghê ý!

Uh về khuya lắm bạn ạ, mà sân bay phil.rất củ chuối là xếp hàng đợi taxi, nó cứ cho lần lượt từng xe lết như rùa vào một, nên hàng cứ ngày một dài dù lúc đó đã là nửa đêm, bạn xác định nếu ko nhanh chân thì mất thêm 1 tiếng để đc xếp taxi :d. Nên bay hãng khác bạn ạ ;)

Hi bạn, sr vì lâu lắm rùi mình mới vào lại phượt.
Đến laoag bạn có thể đi vigan luôn nhưng như vậy ko bít các cụ có mệt ko vì vigan cách cũng tầm 3,4 tiếng ý. Đợt mình đi bus từ laoag ra vigan quãng đg thì ngắn thôi nhưng xe cứ dừng bắt khách liên tục. Ở Laoag, mình thuê tricycle đi một tour Laoag, đi thăm các bảo tàng tại Laoag, chơi tại Sand dunes, Sand dunes là một trải nghiệm tuyệt vời ko nên bỏ qua khi tới đây, nhưng lưu ý là các cụ ko chơi đc trò này, chi phí rơi vào khoảng 2500 peso cho một xe (chờ đc khoảng 4 người). Điểm dừng chân cuối cùng của bọn mình trong tour Laoag là Paoay Church, nơi này nằm luôn trên đg đi Vigan nên rất tiện, sau khi tham quan ở đây các bác tricycle sẽ đưa bạn ra điểm đón bus đi Vigan.
Phòng của Vigan khá đắt, đợt mình đi ở một hotel nhỏ ngay gần khu phố cổ, hết 1 triệu 1 phòng.
Để đến Pagudpud thì bạn phải bắt xe từ Vigan về Laoag, lần này vào bến có xe Partas, xe này giá gấp đôi xe cỏ mình bắt chiều đi nhưng ko bị bắt khách dọc đường nhé. Nhạc của phil chắc ảnh hưởng của Ấn độ nên đi xe cỏ.nhạc rất vui tai, con Partas thì có cả tivi cho bạn xem :)
Từ Laoag, bạn bắt bus đi Claveria Cagayan thì sẽ đi qua Pagudpud. Nhưng đợt mình đi ko đến luôn Blue Lagoon mà ở Saud Beach một đêm. Ở Saud Beach thì mới tiện đi South tour, bao gồm các điểm: cối xay gió, hải đăng và Kapurpurawan. Cùng là Pagudpud nhưng từ Saud beach mà lên Blue lagoon là cũng xa phết bạn nhé,mất tầm 2 tiếng đấy, và ko tiện đâu, tricycle chỉ chở bạn đi trong địa bàn đc phép hoạt động của họ thôi nên bạn khó có thể đi 1 ngày cả North và South tour. Tricycle thì có thể đi 4 người, 1 người ngồi cùng xế, 3 ng chui vào trong nhưng như thế nhưng như vậy hơi nguy hiểm vì xe của họ cũng thô sơ lắm.
Mình ko ở Hannah, mình ở một hotel ngay cạnh đó của một ông Phil kiều mỹ ;)), giá rất tốt mà phòng sạch sẽ, lại ở ngay trung tâm của Blue lagoon nên rất vui và nhộn nhịp, bạn thử search Punta Azul beach resort xem nhé, mình ở phòng 1tr/1 đêm.
Ở Manila thì chọn Ermita là chuẩn rồi ý.Đêm bạn có thể đi bar cho vui, có cả các cụ thì đi The hobbit house - bar của các chú lùn :)

Chúc bạn có một chuyến.đi vui vẻ. À nếu bạn cần đổi trc một ít peso thì đổi giúp mình nhé. Mình còn 1800 peso mang về đến Việt Nam mới phát hiện ra quên chưa tiêu :))))))

Hihi vậy bạn để lại cho m 1800peso nha! email của mình [email protected] Thanks b!

@lucymaize: Mình nói thiệt là bạn không nên mạo hiểm 6 tiếng để đi ra vịnh Manila chơi rồi quay lại NAIA Ter 3, bởi vì kẹt xe ở Manila kinh khủng nhất so với những nước trong khu vực mình đi. Bạn có thể đi dạo trong MOA thì tốt hơn...
Còn xe tricycle thì có thể chở được 4 người lớn nhưng rất chật hẹp.
Còn những điều còn lại thì bạn trên kia có nói rồi, Sand dunes chụp hình rất đẹp nhưng trò chơi thì cũng như ở Phan Thiết, người già thì chắc không dám mạo hiểm/

@lucymaize: Mình nói thiệt là bạn không nên mạo hiểm 6 tiếng để đi ra vịnh Manila chơi rồi quay lại NAIA Ter 3, bởi vì kẹt xe ở Manila kinh khủng nhất so với những nước trong khu vực mình đi. Bạn có thể đi dạo trong MOA thì tốt hơn...
Còn xe tricycle thì có thể chở được 4 người lớn nhưng rất chật hẹp.
Còn những điều còn lại thì bạn trên kia có nói rồi, Sand dunes chụp hình rất đẹp nhưng trò chơi thì cũng như ở Phan Thiết, người già thì chắc không dám mạo hiểm/

Thanks bạn jade_pogi,
Giá mà cái sân bay Manila nó như Changi thì mình ở đó cả ngày cg đc, khỏi cần vào City, nhg mình nghe nói nó như Nội Bài cách đây chục năm nên mình sợ 5 tiếng ở sân bay thì cực hình quá :(
Mình cũng chỉ định chơi loanh quanh, ăn sáng, cafe... ở ngoài MOA (phía vịnh Manila) thôi, coi như đi vòng từ T3 sang T2, sáng sớm thì MOA cũng chưa mở cửa, tới giờ nó mở cửa thì mình lại phải ra sbay rồi :D
Mình cũng nghe nói tắc đường ở Manila rất khủng khiếp, nhg mình nghĩ là chỉ vào giờ cao điểm thôi... vì đợt trc mình đi Jakarta mọi người cũng hù dọa tắc đường ghê lắm nhg trộm vía mình tránh giờ cao điểm thì rất may là ok ko bị tắc lần nào :D với lại m thấy MOA cũng gần sbay nên cũng chủ quan... cầu mong mọi việc suôn sẻ :D

Lần nào sang đây mình cũng bị kẹt xe lúc ra sân bay hết trơn, toàn vắt giò lên cổ chạy khi vừa xuống xe. Nên mình ko biết có tùy lúc ko nữa, chuyến bay thì lúc tối mà 5h là mình đã lót tót lên taxi ra đó rồi. :(

Bạn cho mình hỏi Laoag - Manila đi của Cebu đáp lúc 20:40 (chưa kể delay) thì ra ngoài vẫn có taxi meter phải không a? là xếp hàng khi ra cửa airport rẽ phải? buổi tối như vậy họ có tính thêm tiền không, vô khu Malate khoảng bao nhiêu peso?
còn có bạn chỉ lên cổng departure bắt taxi thì cách đó không an toàn, nhất là ban đêm?

Gần đây không có bạn nào vừa đi Laoag - Vigan - Pagudpud về ạ? Mình đi tháng 3,2017.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,084
189,867
Latest member
sweetypatel
Back