What's new

[Tin tức] Manila - Laoag - Vigan - Pagudpud - Đi về cực Bắc Philippines

Có lẽ, Philippines giờ đây đã trở thành một điểm đến bỏ túi quen thuộc của dân phượt. Chỉ cần dành chút thời gian search trên google thôi, bạn sẽ có vô số những thông tin về du lịch Phil.
Nhưng mình vẫn muốn viết về chuyến đi nhanh, như một kỷ niệm đẹp, về một vùng đất mà ít các bạn trẻ Việt Nam lưu tâm tới khi nói đến Philippines.
Nhân chuyến đi công tác, mình có 7 ngày ở Phil cho những địa điểm đã kể trên. Toàn bộ vùng này được gọi là Ilocos Norte. Các bạn có thể tham khảo thông tin về vùng tại đây: http://itsmorefuninthephilippines.com/ilocos-norte/

1, LAOAG

Từ Manila đến Laoag mất khoảng 1h bay, nó gần như là từ Hà Nội đến Huế. Laoag là thủ phủ của Ilocos Norte, từ đây, có thể dễ dàng di chuyển đến Vigan và Pagudpud. Bắt đầu từ đây, phương tiện di chuyển chủ yếu của mình là tricycle. Lúc đầu, đọc về tricycle, cứ nghĩ nó chỉ như chiếc xích lô của mình, nhưng khi nhìn thấy tận mắt nó, cảm giác thực sự rất là thích thú:

rsugkisnAxbsZxQwQKmlu2v_imWYJU7HNi_lKzQ7ilo=w851-h567

Kiến trúc ở Laoag khá là cổ kính, nhà xây thấp mang hơi hướng cổ điển châu Âu. Đường phố thì vô cùng sạch sẽ, dường như không có một chút rác bẩn nào vứt trên đường như ở Việt Nam T_T
Chỉ với 600 peso cho một chiếc tricycle, bạn đã có một tour vòng quanh các địa điểm nổi tiếng của Laoag, đó là nhà thờ cổ ngay giữa thành phố, đó là Museo Ilocos Norte - Bảo tàng trưng bày hiện vật và mô tả cuộc sống trước kia của người dân vùng Ilocos Norte.

Et3UxNKxuUucc5GokAHUw4Z_lT7fc_evdGjkmLTHbfk=w734-h567-no

Bảo tàng Ilocos Norte​

Bạn cũng sẽ được đưa đến Sand Dune, đây là một cồn cát tự nhiên nổi tiếng của vùng đất này. Có lẽ, với mình, đây là một trong những nơi đáng nhớ nhất của chuyến đi, đáng nhớ bởi cảm xúc mạnh mà nó mang lại, và bởi cảnh đẹp đến ngỡ ngàng.
Tại Sand Dune, bạn sẽ di chuyển trên những chiếc xe jeep nhiều màu sắc, nhưng không phải là ngồi yên vị tại một chiếc ghế trong xe, mà bạn sẽ được đứng phía sau, hai tay bám chặt vào thành xe, thử nghiệm cảm giác mạnh khi xe nhào lên nhào xuống giữa các cồn cát dựng đứng, tim như muốn rớt ra ngoài :D:D:D. Cồn cát rộng mênh mông với một bên là biển xanh biếc, một bên là cát trắng xóa trải dài mênh mông, đẹp đến nao lòng. Đây quả là một sự kết hợp giữa cảm giác mạnh và sự ngọt gào :p:p:p. Bạn sẽ mất 1500 peso cho 1 chiéc xe jeep trong vòng 30p để trải nghiệm cảm giác này.

Tiếp đến, chiếc tricycle sẽ đưa bạn đến điểm dừng chân cuối cùng trong tour vòng quanh Laoag. Đó là Paoay Church. Đây là nhà thờ Công giáo của vùng Ilocos Norte, nổi tiếng với kiến trúc đặc biệt là ví dụ điển hình cho kiểu nhà thờ Ba rốc của Phil. Nhà thờ được Unesco công nhận là một trong những di sản thế giới.

2, VIGAN

Cách Laoag 2h đồng hồ đi bus là thành phố cổ Vigan. Vigan quả thực là một thành phố tuyệt đẹp mang đậm nét kiến trúc Tây Ban Nha cổ kính.
Vigan về đêm:

Tại Vigan, chúng ta có thể tìm thấy rất nhiều đồ thủ công mỹ nghệ được bày bán trong các khu nhà dọc hai bên phố cổ.

nTsPUMyw2lhv413eRfqwh7EXSnGFMolfzSvLuWHVtVU=w734-h567-no

Bạn sẽ không muốn rời mắt khỏi những món đồ này, vì chúng nhỏ xinh, dễ thương và nhiều vô kể. Vừa vào quầy lưu niệm này, bạn lại có thể xà ngay vào quầy lưu niệm khác. Và giá cho một món đón thì rẻ vô cùng, chỉ 10 đến 20 peso cho một chiếc móc treo xinh xắn :)

Bạn ơi!Chia sẻ tiếp về Vigan đi,mình cũng kết đây lắm nhưng cebu pacific từ Malina tới Loag rồi về toàn khuya quá nên lưỡng lự ghê ý!

Từ Manila có bus đêm đi Vigan đó bạn ơi, xuất phát lúc 10h đêm, đến Vigan lúc 5h-5h30 sáng.

Bến xe bus ở Cubao (city) nhe. Xe mở máy lạnh rất lạnh, nên mang đầy đủ quần áo ấm.

Bạn ơi!Chia sẻ tiếp về Vigan đi,mình cũng kết đây lắm nhưng cebu pacific từ Malina tới Loag rồi về toàn khuya quá nên lưỡng lự ghê ý!

Tớ đi và đến Laoag từ Manila đều bằng máy bay, cũng làm gì khuya lắm, đến Laoag lúc 9h tối thì phải. Bạn có thể chọn bay đi/đến Laoag từ Manila bằng PAL Express thay vì Cebu Pacific.

Cảm ơn bạn vì bài viết. Mình cũng rất thích nước Philipin. Con người vô cùng dễ thương (hơn người Việt nhiều :( ). Đất nước thì đẹp. Núi Mayon là ngọn núi đẹp nhất mình từng thấy. Bay từ HCM sang Manila cũng rất thích vì lần nào bay mình cũng được ngắm quần đảo Trường Sa từ trên cao, về tra bản đồ tìm được cả tên của từng đảo mình nhìn thấy. Mình cũng đang ấp ủ một chuyến đi đến quần đảo Babuyan ở phía cực Bắc Philipin (từ Laoag đi lên bắc nữa). Ấp ủ lâu lắm rồi, không biết còn phải ủ thêm đến bao giờ...

Anh cũng ấp ủ cái nơi em nói đấy, mặc dù đã đến Pagudpud, Laoag, nhưng qua thông tin của Ehviet mà bị hớp hồn, Ehviet bạn nói giống Ireland!
Khi nào có dịp qua Phi là hỏi thăm về nơi này. Thì được biết nơi này đón nhiều bão nhất của Phi, những tháng còn lại để du lịch rất ít, vì vậy vé máy bay đắt và không có vé rẻ. Nhưng tin vui là Airphil đã khai thác chuyến bay đến đây mỗi ngày thì phải, thấy pano quảng cáo đầy T3.
Khi nào Cebu bay đến đây thì mọi người càng háo hức.

Anh cũng ấp ủ cái nơi em nói đấy, mặc dù đã đến Pagudpud, Laoag, nhưng qua thông tin của Ehviet mà bị hớp hồn, Ehviet bạn nói giống Ireland!
Khi nào có dịp qua Phi là hỏi thăm về nơi này. Thì được biết nơi này đón nhiều bão nhất của Phi, những tháng còn lại để du lịch rất ít, vì vậy vé máy bay đắt và không có vé rẻ. Nhưng tin vui là Airphil đã khai thác chuyến bay đến đây mỗi ngày thì phải, thấy pano quảng cáo đầy T3.
Khi nào Cebu bay đến đây thì mọi người càng háo hức.

Chào anh, không biết có phải anh đang nói đến quần đảo Batanes? Chính nó mới là cực bắc Philipin, có máy bay đến, và nhiều người bảo có gì đó giống Ireland.

Babuyan thì là nhóm đảo nằm gần bờ hơn chút về phía nam, không có sân bay, ít người ở, phải đi thuyền 6h+3h trên biển mới đến. Ở đây có ngọn núi lửa Babuyan, xem bài viết này thấy đẹp siêu thực:

http://manilaoldtimer.net/Travels/Babuyan.html

Không chừng lúc nào ấp ủ mãi chán rồi thì ta lập hội đi chỗ này một chuyến anh nhỉ?

Oh vậy hả, sao em sưu tầm được nhiều nơi đẹp vậy, Laoag, Vigan, Pagudpud và cái Unesco church đã làm anh phải quay lại Phi rất nhiều lần và lùng sục cities của nó.
Nghe tới 6 tiếng boat là chóng mặt rồi, mới đây lại thấy đảo Phú Quý đẹp, nghe thấy 6tiếng boat ra đó cũng im luôn. Anh đang ưu tiên cho nó, Phú Quốc cũng OK đó em, bãi dài gần giống Boracay.

Chào anh, không biết có phải anh đang nói đến quần đảo Batanes? Chính nó mới là cực bắc Philipin, có máy bay đến, và nhiều người bảo có gì đó giống Ireland.

Babuyan thì là nhóm đảo nằm gần bờ hơn chút về phía nam, không có sân bay, ít người ở, phải đi thuyền 6h+3h trên biển mới đến. Ở đây có ngọn núi lửa Babuyan, xem bài viết này thấy đẹp siêu thực:

http://manilaoldtimer.net/Travels/Babuyan.html

Không chừng lúc nào ấp ủ mãi chán rồi thì ta lập hội đi chỗ này một chuyến anh nhỉ?

Lễ 30/4 sang năm làm 1 chuyến 5 ngày đi mọi người ơi.

Cảnh ở đây rất đẹp, mình cũng mới đi hồi tháng 5. Nhưng du lịch đi lại ở đây khó quá,nên đi rất mệt và nóng.

chào bạn chủ thread, mình cg đang lên lịch trình cho chuyến đi của gia đình mình (2vc m & bố mẹ U60) đi Manila - Laoag - Vigan - Pagudpud tháng 12 này, nhờ bạn tư vấn xem có oki ko nha :D
Lịch trình m dự tính ntn:
Thứ 6, 12/12:
1AM - 5.15AM: bay Cebu Pacific Hanoi - Manila Terminal 3 (vé m đã book rồi - $152/ng khứ hồi)
(adidaphat nếu chuyến bay ko bị delay, m định bắt taxi ra vịnh manila chơi & ăn sáng rồi bắt taxi về sân bay)
12:15PM - 1:15: bay Philippine Air Manila Terminal 2 - Laoag (vé m vừa book đc hqua - 2160peso/ng khứ hồi)
Tới sân bay m dự kiến ra bus terminal bắt xe đi Vigan luôn
Nghỉ đêm ở Vigan (m check trên agoda, booking... ko thấy có nhiều lựa chọn ở Vigan lắm, budget của mình tầm 500k-1tr/phòng đôi)
Thứ 7, 13/12:
Buổi sáng ở Vigan, sau khi checkout bắt xe đi Pagudpud (ko biết có xe nào đi thẳng ko hay đều phải qua Laoag)
Nghỉ đêm ở Pagudpud, mình dự định ở bờ phía đông, Blue Lagoon, xem review trên mạng Casa Consuelo khá tốt. Hình như b ở Hannah, ko biết có oki ko.
Chủ nhật, 14/12:
Đi tour North & South (ko biết 1 cái Tricyle có chở đc 4 người lớn ko? T.T)
Nghỉ đêm thứ 2 ở Pagudpud
Thứ 2, 15/12:
Thuê xe về Laoag, ghé thăm Paoay Church
1.55PM - 2.55PM: bay Philippine Air Laoag - Manila Terminal 2
Checkin khách sạn, m định ở khu Ermita để tiện tham quan mấy chỗ quanh Intramuros
Nghỉ đêm tại Ermita
Thứ 3, 16/12:
Buổi sáng tham quan quanh Intramuros (nếu hôm trước chưa đi hết)
Trưa check-out trả phòng rồi ra SM Mall of Asia mua sắm (giữa tháng 12 chắc đang sale tưng bừng ^^)
Hẹn "báo thức" 8h tối ra sân bay Terminal 3
10.20PM - 0h30AM: bay Cebu Pacific Manila - Hanoi

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back