What's new

Mất passport khi ở nước ngoài thì làm thế nào?

oewillrocku

Phượt tử
Hi pà kon,

Mọi người có thể chia sẻ kinh nghiệm, nếu lỡ bị mất passport ở Pháp, Ý, Hà Lan, Tây Ban Nha thì làm thế nào không? (đặc biệt là đối với tình hình trộm cắp ở TBN và Ý). Mình nghĩ có lẽ phải tới đại sứ quán VN tại các nước này, nếu ai có địa chỉ thì post lên luôn nhé. Thx nhiều(BB)

Bạn đã mất, đang mất hay sẽ mất?
Lâu rồi bạn tớ bị mất passport ở Hà lan nhưng lúc ấy chúng tớ về Bon - Đức làm lại passport. Chỉ cần đến cảnh sát tại nơi mất ngay lúc ấy khai báo kỹ càng, cầm cái giấy ấy để đi đường và tìm sứ quán hoặc lãnh sự VN gần nhất để làm lại passport mới. Như vậy thì còn tùy người tiếp nhận hồ sơ nhưng nói chung họ cũng cho passport để mình về.
Còn nhớ lúc ấy đến Bon phải xếp hàng rồng rắn chung với các vị xin thôi quốc tịch VN để nhập quốc tịch Đức. May mà lúc ấy có người quen nên được giải quyết riêng. Hú vía.

Nhưng nói chung phải giữ passport cẩn thận còn hơn vé máy bay nữa. Vì vé chỉ là tiền còn passport gồm thời gian + công sức + lo lắng và tiền cũng không ít. (Tiền đến nơi làm, tiền vì hủy chương trình, phí,...)

Còn ở Paris thì tôi được biết như thế này: bạn sẽ phải trình báo với Đại sứ quán của Việt Nam tại Paris. Sau đó có thể người ta sẽ cấp lại hộ chiếu dưới dạng viết tay. Bạn tôi cách đây 5 năm mất và hiện nay vẫn dùng hộ chiếu viết tay này.
Địa chỉ đại sứ quán Việt Nam tại Paris:
62-66 rue Boileau , 75016 Paris.
Gần Metro Exelmans đường 9 hoặc bến Metro Chardon-Lagache đường 10
Tel:01 44 14 64 00.
Không hy vọng bạn gặp phải chuyện này.
Bon courage
PARIS

Nói chung mất passport là thê thảm lắm. Cơ bản quy trình phải là:

- Trình báo công an nơi mất
- Công an cấp cho mình cái report về việc mình mất.
- Cầm cái report này lên sứ quán/lãnh sự để xin làm lại passport/giấy thông hành.

Nếu đang làm việc/học lâu dài ở nước ngoài thì xin làm lại passport. Thường sẽ bị ngâm khá lâu nếu không có quen biết (trong các trường hợp này, nếu kiếm được chỗ quen biết là tốt nhất :D ). Sứ quán sẽ phải kiểm tra trong nước xác định nhân thân của mình, rồi thông báo hủy cái passport cũ xong mới làm passport mới.

Còn nếu đang đi du lịch thì tốt nhất là xin giấy thông hành để cầm về VN làm lại passport. Nói chung là cũng lâu nếu không quen biết :D:D

quy trình của Penny là chuẩn rồi. Sau khi trình báo cảnh sát, sẽ được cấp giấy chứng nhận, giấy này có thể dùng để đi lại trong thời gian thường là 15 ngày.

Chỉ có điều các bác lưu ý nếu đã mua bảo hiểm có cover cái khoản này thì giữ lại mọi giấy tờ biên bản trình báo cảnh sát, các loại vé tàu, tiền khách sạn, hóa đơn chi phí làm lại passport, về claim lại công ty bảo hiểm.

Hè hè, những lần mình mua bảo hiểm thì không mất, cái lần ăn theo bảo hiểm của trường mua cho không cover chi phí mất giấy tờ cá nhân, thì lại mất passport.

Về nguyên tắc, công dân bị mất passport có thể đến cơ quan đại diện ngoại giao nước mình tại nơi gần nhất, tiện nhất cho mình để yêu cầu làm lại passport, cơ quan đại diện có nghĩa vụ phải cấp lại. Tất nhiên mình phải có các loại giấy tờ trình báo cảnh sát, và sứ quán cũng phải báo về nhà xác minh pass cũ, hủy rồi ok pass mới. Để tiện hơn nữa thì lúc nào cũng nên có bản photocopy tất cả các trang trong passport cũ của mình gửi kèm (cái này mình rút kinh nghiệm, scan rồi gửi hết vào địa chỉ email cá nhân, sau có cần chỉ việc in ra).

Và đúng kiểu VN, quen biết là nhanh nhất, chưa quen thì cũng cố mà thành "quen". Quen rồi, 1,2 ngày là có pass mới.

@He, chiên da như baxu mà cũng đã từng mất passport đấy...
Vừa rồi Ông Bà nhạc của mình gặp một chuyện dỡ cười. Số là ông cụ đi Úc về nhưng bọn tổ chức không trả passport. Đòi thì họ bảo mất rồi nên ông cụ đi trình mất. Vài tháng sau bọn kia đưa lại hộ chiếu. Đến khi các cụ đi HK thì chỉ mỗi cụ bà lên máy bay, còn cụ ông phải đi về. Lại nữa là hành lý theo tên cũng bị trả về.
Túm lại: passport là phải luôn ở bên mình, KS cũng mượn photo rồi đứng chờ lấy luôn, không có vụ KS giữ CMND như ở VN, cũng không đưa cho tour tiếc gì ráo (Mặc dù tour hay giữ vì sợ khách làm mất) :)

Ðại sứ quán Việt Nam ở Ý
Địa chỉ: Via Clitunno, NO.34-00198 Roma.
Tel : 85 43 223, 85 43 235 - Fax: 85 48 501
Mã số:00-39-6
Đại sứ quán Việt Nam tại Vương quốc Hà Lan
Địa chỉ: Nassauplein 12 2585 EB The Hague - The Netherlands
Điện thoại : (00-31-70) 3648917, 3644300 - Fax : 3648656
Email : [email protected] ; [email protected]
Đại sứ quán Việt Nam tại Tây Ban Nha
Địa chỉ:C/ Arturo Soria 201 - 1A, 28043 MADRID - ESPANA
Điện thoại : 0034 91 5102867 - Fax : 0034 91 4157067
(Sưu tầm)

Làm công dân CHXHCN Vn thật sướng, mọi việc chỉ cần quen biết. :(

Vâng, nhưng phải có Bác Hồ dẫn lối bác ơi, đi đâu cũng thành anh em 1 nhà :))

tốn đơn tốn kép, mà cũng vẫn bị hoạnh họe như thường, vẫn lửng lơ "Cứ từ từ, đâu phải chúng tôi chỉ lo giải quyết cho mình chị". Chẳng có cái gì rõ ràng, vừa tốn, vừa bực, vừa mất thời gian. Mà đấy là có Bác Hồ, có gửi gắm rồi đấy ạ.

Nói chung đúng như bác vntuyen nói, mất gì thì mất, mất cái khác chỉ là mất tiền, mất passport là mất đủ thứ, tổn thọ lắm ợ ;)

Chứ em ví dụ như các bạn Thụy Sĩ, tại sân bay nào cũng có phòng làm passport khẩn dùng 1 lần, dành cho các bạn đi vội quên passport ở nhà ko kịp về lấy, 1 tiếng sau là có.

Chỉ có điều các bác lưu ý nếu đã mua bảo hiểm có cover cái khoản này thì giữ lại mọi giấy tờ biên bản trình báo cảnh sát, các loại vé tàu, tiền khách sạn, hóa đơn chi phí làm lại passport, về claim lại công ty bảo hiểm

Thông tin này hay, các bạn mua bảo hiểm du lịch thì nên hỏi Cty bảo hiểm . Nếu loại mình mua ko có thì mua thêm khoản bảo hiểm mất trộm này Nhưng nếu khai thế nào đó mà để Cty bảo hiểm nhận ra mất là lỗi của bạn thì sẽ ko được bảo hiểm e.g "tôi để ba lô trên ghế rồi chạy ra quán gần đó mua kem" là thôi xong :)

Ko rõ các ngân hàng phát hành thẻ tín dụng ở VN có kèm bảo hiểm du lịch cho khách hàng ko nhưng ở các nước khác là thường kèm vd Visa, MasterCard Eurocard . Điêu kiện để hưởng bảo hiểm là bạn dùng thẻ để thanh toán đi lại trong hành trình Có hợp đông bảo hiểm cá nhân cho phép bảo hiểm vài người nữa đi cùng mình với điều kiện mình cũng phải dùng thẻ đó trả tiền cho họ (ví dụ như trường hợp của bác Net, xin bảo hiểm luôn cho bác AG trong topic rủ rê đi Nam Mỹ :)) Mình cũng có 1 hợp đồng BH với MasterCard được kèm được thêm 3 người

Bạn whynot đâu nhỉ Bạn có thể chia sẻ trường hợp của bạn được ko ? Bạn đã xử lý ntn trong tình huống của bạn và trường hợp của bạn là có mua bảo hiểm DL ko (bạn tự mua hoặc Cty bạn làm mua cho) và có xin bồi thường được ko ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,598
190,146
Latest member
sportifiles
Back