What's new

Mất passport khi ở nước ngoài thì làm thế nào?

Lần ở Vientiane vừa rồi do không mang theo $, Visa - Master Card cũng không có nên lội bộ ra ngân hàng rút thử, loay hoay thế nào hộ chiếu từ trong túi quần lại nhét vào túi balo thế là chết đứng một lúc tìm mới ra. Cái túi đeo trước bụng nhét cả tiền, giấy tờ đến passport bụng đã to nay càng to cứ vướng vướng. Mà cơ bản các bạn Lào ở cửa khẩu khá dễ với dân Việt, Passport tài xế cầm còn em đi kiếm chạy ra chạy vô nói 1, 2 câu là vô tư.

kinh nghiệm của mình là nên lưu hay nhớ số hộ chiếu của các bạn thật kỹ. khi mất thì nên làm đơn cớ mất cho công an địa phương xác nhậnm rùi lên mạng tìm kiếm nới đặt lãnh sự hay ĐSQ VN gần nhất để xin cấp lại HC mới. sở dĩ tui nói thế là vì nếu yêu cầu cấp lại mà bạn kg nhớ số HC của mình thì cơ quan lãnh sự hay ĐSQ sẽ mất nhiều thời gian để xác minh rùi mới cấp. thủ tục này sẽ làm bạn tốn rất nhiều money đấy.

Kinh nghiệm về giấy tờ khi đi du lịch

- Passport: PHOTO & SCAN lại passport , sau đó gửi tất cả vào EMAIL của bạn, đề phòng mất cả bản chính lẫn bản copy ( còn đen đến độ quên luôn pass mail thì chắc đi chết lun cho rồi :)
- Thẻ bảo hiểm du lịch : photo 2 bản , để ở nhà cho người thân 1 bản & thông báo về chuyến đi, trường hợp ko thấy mình về thì còn bít đường kêu réo cty bảo hiểm , bản chính và bản copy còn lại thì đem theo để 2 nơi khác nhau ( hành lý gửi , hành lý xách tay ...)
- Visa card hay các loại thẻ tín dụng khác : Cũng lại photo nhưng nhớ bôi đen đi số CVV ( trường hợp 1 số hãng hàng không yêu cầu xem thẻ CC của bạn khi check in , và nên đăng ký 1 tài khoản online để phòng trường hợp nếu bạn mất thẻ , có thể online để chuyển khoản qua 1 tk khác của bạn bè có thẻ để rút ra )

Mất Passport tại Malaysia thì bao lâu mới đươc cấp lại?

Anh chi có kinh nghiệm cho em hỏi, nếu bị mất passport tại malaysia thì bao lâu mới được cấp giấy về viêtnam/.
Đã báo mất với chính quyền sở tại (police) , hình đã chụp xong , bị phạt bao nhiêu tiền + thời gian bao lâu mới có thể cấp giấy tạm thời về vn? Thanks.

Nếu chỉ xin giấy thông hành để về vn thì có lâu ko anh chị ? Giúp em với.

Last edited:
thế theo các bác, làm thế nào để không bị mất hộ chiếu. để trong ba lô thì sợ mất, mà mang bên mình thì sợ móc túi!! đằng nào cũng nguy hiểm hết!! ke ke ke...

thế theo các bác, làm thế nào để không bị mất hộ chiếu. để trong ba lô thì sợ mất, mà mang bên mình thì sợ móc túi!! đằng nào cũng nguy hiểm hết!! ke ke ke...

Mèo chỉ mới đi mấy xứ tử tế như Sing, HK nên hộ chiếu bỏ túi xách rồi cẩn thận túi xách như khi đi chợ Bến Thành vẫn thấy ổn. Bà chị họ Mèo (VK Mỹ) đã đi du lịch nhiều nước thì chị ấy có 1 cái túi nhỏ bằng vải dù, cho tiền mặt và thẻ thùng hộ chiếu vào, dùng kim băng gài vào mặt trong của quần chip (sát với da bụng) ở chỗ dưới rốn. Như vậy cái túi càn khôn ấy có 3 lớp bảo vệ: quần chip, quần dài, áo (áo khoác). Tuy có không thoải mái lắm nhưng yên tâm 100%. Do nó sát vào da bụng nên có đụng chạm gì là biết ngay.

He he, chị ấy chưa đi HK nên không biết lỡ khi bị CS hỏi hộ chiếu giữa đường thì làm sao lấy ra khỏi mấy tầng bảo vệ đó mà vẫn không phô phang quá :D

Em thì chưa bị mất Hộ chiếu bao giờ nhưng hộ chiếu hiện thời của em sẽ hết hạn vào tháng 11/11 đồng thời số trang trắng cũng chỉ còn 5 trang. Em có gọi điện đến ĐSQ Việt Nam quản lý nước em đang ở nhưng mà các bác ấy bảo là chỉ gia hạn thôi, chứ nhất định không đổi PP mới cho em. Đợt tháng 7 tới em đi Rome, em đang thắc mắc là ở Rome các bác ấy có đồng ý cấp đổi Hộ chiếu cho em không nhỉ? Vì thời gian em ở Italy khoảng 14 ngày. Ai biết hướng dẫn giùm em cái vụ đổi hộ chiếu này cái.

Hiện nay không còn qui định gia hạn passport mà chỉ cấp mới; khi passport của bạn gần hết hạn (trước 1-2 tháng) thì đến cơ quan đại diện của VN tại nước sở tại (đại sứ, lãnh sự) để xin cấp passport mới, thời gian cấp là từ 7 - 10 ngày làm việc, lệ phí là $70.

Last edited:
Hiện nay không còn qui định gia hạng passport mà chỉ cấp mới; khi pasport của bạn gần hết hạn (trước 1-2 tháng) thì đến cơ quan đại diện của VN tại nước sở tại (đại sứ, lãnh sự) để xin cấp pasport mới, thời gian cấp là từ 7 - 10 ngày làm việc, lệ phí là $70.

Mình có hỏi ĐSQ Việt Nam quản lý nước mình đang làm việc (cũng ở Ai cập chứ không ở nước mình đang làm việc nhé), nhưng các anh ấy bảo là chỉ có gia hạn thôi, không đổi passport được đâu. Thành ra mình mới nghĩ tới chuyện sang Ý xin đổi passport.

Mình vừa email hỏi ĐSQ Việt nam tại Ý, mong là thứ 2 sẽ nhận được email trả lời của các bác ấy.

Thanks nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back