What's new

Miền Hạ trong tôi

Bao năm rồi đi lang thang tui cũng ko nhớ rõ. Tháng trước, khi trên 1 chuyến đò tui vô tình nghe lại 1 bài hát thì mới có cảm xúc viết bài này.

Đã bao năm xa quê em đi ...
Ngã tư quê mình vẫn gọi ...
Vẫn cái chợ nhỏ ngày xưa gió cuốn mù bụi đỏ.
Em kéo nón nửa vành che mái tóc phủ bờ vai...

Vậy đấy, Miền Hạ của tui chỉ là 1 vùng cằn cỗi và "mù bụi đỏ". Thế nhưng tui ko chỉ lang thang khắp Miền Hạ mà còn dạo quanh những vùng lân cận nó nữa. Vì tui chụp ảnh rất kém nên bạn nào có đi ngang qua Miền Hạ chụp đc ảnh đẹp thì post vào đây chung với tui nha.

Đi Gò Công = QL50 quả thật là 1 cực hình. Đây là đường vòng tránh QL50 đơn giản nhất. SG - QL1A - chợ BÌnh Chánh - Đinh Đức Thiện - TL826 - Rạch Kiến - Chợ Đào - Tân Lân - QL50 - tt.Cần Đước - QL50 - phà Mỹ Lợi (hoặc Tân Chánh nếu ko ra QL50) - đê hữu sông Vàm Cỏ - UBND xã Bình Xuân - đê sông Gò Công - cống Gò Công - đường Phùng Thanh Vân - UBND xã Long Chánh - cầu Long Chánh - chợ tx.Gò Công. Chú ý đoạn đường từ Bình Xuân - tx.Gò Công đi trời nắng thì rất tuyệt nhưng trời mưa là ko đi đc nhé.
Từ SG theo QL1A tới chợ Bình Chánh rẽ trái vào Đinh Đức Thiện. Chạy thẳng hoài hết đường sẽ tới ngã 3 Tân Lân rẽ phải vào QL50 chạy (khoảng 2km) về tt.Cần Đước. Có 2 lựa chọn:

1_ Trường hợp phà Mỹ Lợi bị kẹt: quẹo phải vào chợ Cần Đước hỏi đường đi chợ Tân Chánh (dọc đường có bảng chỉ dẫn). Phía sau chợ Tân Chánh là đò Tân Chánh. Đò Tân Chánh chạy tới 21h, sau 21h bao 50k/chuyến. Qua đò chạy ra sẽ gặp bảng chỉ dẫn lối vào đò Tân Chánh (bên Bình Xuân), rẽ trái chạy khoảng 2km sẽ thấy cầu ráp ấp 6, quẹo phải qua cầu.

Track log ko thể resize nhỏ hơn vì sẽ ko nhìn rõ mong mod thông cảm.

2_ Trường hợp theo QL50 về phà Mỹ Lợi. Qua phà chạy tiếp QL50 khoảng 500m bỏ 1 ngã 3 (ấp văn hóa Trí Đồ) sẽ tới 1 ngã 4. Quẹo phải vào đê hữu sông Vàm Cỏ chạy khoảng 1,5km sẽ thấy cầu ráp ấp 6, quẹo trái qua cầu.

Đê hữu sông Vàm Cỏ

Last edited:
Không qua đò nhé. Ngay UBND có 1 ngã 4 quẹo trái là vào đê sông Gò Công. Chúng ta sẽ qua sông GC ở cống GC. Trời nắng có thể chạy 40km/h.

Tui đi đoạn đê này rất nhiều lần nhưng ko lần nào chụp ảnh. Nay muốn chụp ảnh thì lại mắc mưa và trời thì nhá nhem tối.(HH)

Đoạn đê này có 1 chỗ đang làm đập thủy lợi, các bạn nhớ đi theo bảng hướng dẫn.

Hết đường là 1 ngã 3, quẹo phải đi thẳng về cống Gò Công

Qua khỏi cống Gò Công gặp 1 ngã 3 quẹo trái rồi cứ theo đường nhựa lớn mà chạy sẽ gặp đường huyện 98 (không đi vào đường huyện 98 nhé), vẫn tiếp tục theo đường nhựa lớn.

Đường nhựa này chính là đường Phùng Thanh Vân. Hết đường PTV là ngã 3 giao với QL50 (sẽ hìn thấy UBND xã Long Chánh). Quẹo trái vào QL50 chạy thẳng về cầu Long Chánh. Qua cầu là tx.Gò Công.

Last edited:
Qua đò thì hình như đường ngon hơn. Smallgrass xác nhận lại xem sao?

Qua đò đi 1 vòng xa hơn mà đường chán ngắt, toàn bụi y như QL50 (vẫn có thể vào đê đc nhưng chạy lòng vòng lắm). Đường này sẽ đi ra đc ở chổ cái bảng đường huyện 98. Nếu đi từ chợ Dinh rồi theo đê sẽ về bờ bên này của bến đò BX (ko p ra chổ UBND xã).

Track log của đoạn tư đò chợ Dinh - đê hữu sông Vàm Cỏ - Vàm Láng mà Smallgrass đã đi.

Last edited:
Nếu đã tới bến đò UBND xã Bình Xuân mà ko vào đê đc thì vẫn có đường đi về tx.Gò Công.

Từ UBND xã qua đò chạy thẳng theo đường lớn (đường rải đá dăm) hết đường sẽ gặp ngã 3. Quẹo trái vào đường nhựa 783 (ko p 873b nha) chạy khoảng 700m qua 1 cây cầu lại gặp 1 ngã 3. Quẹo trái vào đường huyện 98. Hết đường huyện 98 sẽ gặp đường nhựa lớn PTV tại cái bảng này. Tới đây thì các bạn biết đường rồi.

Track log

Tiếp tục cập nhật: Đường ấp 6 xã Bình Xuân đang làm bị cày xới tung lên. Các bạn có thể đi vòng khoảng 3km để tránh. Từ đê hữu sông Vàm Cỏ đi tới bến đò Tân Chánh

Đi thẳng tiếp sẽ gặp 1 ngã 3 mũi tàu - rẽ trái - chạy khoảng 2km sẽ gặp trường THCS Bình Xuân.

Đường từ Tân Chánh về Cần Đước rất xấu (cũng đang làm). Do đó đò Tân Chánh chỉ xem như dự phòng khi phà Mỹ Lợi kẹt dài hạn. 30/4 tui phải chờ 1 tiếng ở Mỹ Lợi mới lên đc phà.

chợ Tân Chánh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back