What's new

Mộc Châu - Mùa hoa cải trắng

Ngày 24/11
Hơn 2 ngày trời rong ruổi trên đường từ hà nội lên mộc châu để ngắm nhìn mấy cây cải trắng. Kết quả của chuyến đi là mấy bức ảnh lưu niệm và một số ấn tượng về mộc châu. Hôm nay ngồi viết chia sẻ với các bạn về chuyến đi của mình.

Mộc châu chắc chả còn xa lạ gì với các phượt tử cả. Cũng như bao phượt tử khác mình và đoàn lần mò lên mộc châu để ngắm hoa cảu trắng như thế nào.
Đoàn mình xuất phát từ Cầu Diễm. Lúc kế hoạch trước thì có 12 người. Sau vì nhiều lý do các thành viên dần dần rơi rụng. Đến lúc khởi hành thì chỉ còn có 8 người, vừa xinh cho 4 chiếc xe máy.
Bắt đầu từ hà nội từ sớm. Cả đoàn hẹn nhau lúc 6h có mặt tại cầu diễm để xuất phát. Xong vì bạn ở xa bạn ở gần nên phải đến 6h30 mới khởi hành được. Lúc khởi hành thì trời bắt đầu mưa lâm thâm. Trong đầu ai cũng nghĩ đi lên đấy mà gặp trời mưa như thế này thì cả lũ có mà nhìn nhau rồi ngắm mưa. Lần theo cầu diễm ra đại lộ thăng long rồi men theo đường 6 đi lên mộc châu. Hành trình từ hà nội lên mai châu thời tiết chả khá khẩm hơn tí nào cả. Trời vẫn cứ mưa và mọi người bắt đầu thấy nản... Đi gần đến thị trấn mai châu chỗ đèo thì gặp sương mù kèm theo mưa nhẹ, tầm nhìn xa chắc là từ nhà xuống bếp, cả đoàn bò dần theo máy cái xe tải đi trước, mặc dù có tận 2 cái xe tải đi trước mà chỉ nhìn thấy có 1 cái. Lúc ra khỏi đám sương mù rồi mới biết trước mình còn 2 cái xe nữa.:D:D:D
Trời thì không phụ lòng của dân phượt, sau khi đi qua đám sương mù xong thì trời hửng hửng,không còn mưa nữa, nhìn xa xa còn thấy nắng chiếu vào mấy đỉnh núi. Đến đoạn gần mai châu chỗ cột cờ cả đoàn dừng lại và bắt đầu tự sướng và có được bức ảnh đầu tiên:

Sau khi vui vẻ chụp ảnh tại Mai châu cả đoàn tiếp tục hành trình lên Mộc Châu. Từ Mai Châu lên Mộc Châu đoạn đường cũng không xa lắm, nhưng hơi khó đi vì thỉnh thoảng lại gặp phải những chỗ làm đường, kè núi để chống sạt lở. Đi đến một đoạn, cũng không nhớ chính xác là chỗ nào. Lúc đó họ tiến hành bắn mìn phá núi. Đến chỗ đó thì kẹt lại mất hơn tiếng đồng hồ mới đi được. Nhưng hay ở chỗ lúc kẹt xe mới biết dân phượt nhà mình nô nức chảy hội lên Mộc Châu để xem hoa cả nở lại đông đến vậy. Cảnh tượng lúc đó thế này

Nhìn sơ sơ thì cũng ít nhất là 4 đoàn trong vòng 1 tiếng kẹt xe. Giờ thì mới thấy các phượt tử nô nức đi đông đến là vậy. Không khác chuyến đi Hà Giang. Moị người đổ lên đấy cũng không kém là mấy.

Sau khi khai thông tuyến đường cả đoàn lại tiếp tục chuyến hành trình lên Mộc Châu. Xe bon bon trên đường QL6. Cung đường cũng khá là dễ đi, vừa đi vừa nhìn ngắm cảnh tượng ven đường. Mộc châu bắt đầu xuất hiện những vùng hoa dại màu tìm, những cây đào, mận, mơ trơ trơ không lá. Không biết khi nào hoa đào hay hoa ban nở nhỉ để lại hành hương 1 chuyến lên Mộc Châu nữa.

Lên đến thị trấn Mộc Châu là gần 2h chiều. Cả đoàn đói meo, đứa nào nhìn mặt cũng ủ rũ. Đi quanh quanh thị trấn nông trường tìm kiếm hàng cơm mà toàn thấy đóng cửa vì đã 2h rồi nên chả thấy còn bán. Cả lũ kéo nhau vào 1 của hàng Bê Chao nghe nói là đặc sản của Mộc Châu. Không biết nó là đặc sản hay là bữa cơm lúc 2h mà cô chủ quán nói 200k 1 đĩa Bê chao em ah.:( mặc dù nghe giá đó cũng hơi bị chóng mặt xong cả lũ vẫn gọi 1 đĩa bê chao xem đặc sản nó là thế nào. Bữa cơm đạm bạc hôm đó chỉ có bê chao, cá sông, trứng và rau. Duy nhất có rau là free nên được chén tới 4 đĩa =))=))

P/S: đi ngủ đã. Mai up tiếp

Có 1 vài điều góp ý với bạn: Cầu Diễn chứ k phải Cầu Diễm. Và cũng mong bạn nên có 1 thói quen cần thiết: Địa danh thì nhớ viết hoa.

Cái cách viết của bác là định làm nản lòng chiến sỹ phải ko? Nghe giọng chả có tí j hào hứng. Đang định cuối tuần hành quân lên MC đấy nhá !
P/s: Đoàn nào cuối tuần cũng lên đó thì pm để giao lưu chút nhỉ, đoàn mình hơi ít ng chỉ có 2 cặp thôi :D

Cái cách viết của bác là định làm nản lòng chiến sỹ phải ko? Nghe giọng chả có tí j hào hứng. Đang định cuối tuần hành quân lên MC đấy nhá !
P/s: Đoàn nào cuối tuần cũng lên đó thì pm để giao lưu chút nhỉ, đoàn mình hơi ít ng chỉ có 2 cặp thôi :D
Mình và một bạn đồng hành nữa định chiều nay hoặc sáng mai đi. Hay hai bạn đi chung cho vui.

tối T7 và CN mình ở MC, định đốt lửa trại tối thứ 7 ở gần rừng thông Bản Áng, đoàn mình có 5 xe, bạn nào đi ít muốn giao lưu vào dịp đó pm cho mình số or sms vào O9O629O1O2 nhé, tối T7.

Cái cách viết của bác là định làm nản lòng chiến sỹ phải ko? Nghe giọng chả có tí j hào hứng.
Bạn quocviet89 viết như vậy là theo phong cách riêng của mình, mô tả thực chuyến đi, có tính chất cung cấp thông tin cho anh em phượt; chứ không phải là một bài viết văn của học sinh để cho thầy cô giáo chấm điểm. Những người khác thích thì xem, không thích thì thôi, đừng "lên lớp" lẫn nhau như vậy, không hay chút nào ! (NO)

Last edited:
Bạn quocviet89 viết như vậy là theo phong cách riêng của mình, mô tả thực chuyến đi, có tính chất cung cấp thông tin cho anh em phượt; chứ không phải là một bài viết văn của học sinh để cho thầy cô giáo chấm điểm. Những người khác thích thì xem, không thích thì thôi, đừng "lên lớp" lẫn nhau như vậy, không hay chút nào ! (NO)

Mình không lên lớp tí nào bạn nhé ! Ý mình là hình như chuyến đi ko có nhiều thú vụ lắm với bạn ấy, và đợt tới mình cũng đi nên đọc bài của bạn ấy hơi hoang mang. Đơn giản vậy thôi, bạn thích thì đọc cmt ko thích thì thôi đừng "lên lớp" nhau như vậy ko hay chút nào

Originally Posted by namchinh
Bạn quocviet89 viết như vậy là theo phong cách riêng của mình, mô tả thực chuyến đi, có tính chất cung cấp thông tin cho anh em phượt; chứ không phải là một bài viết văn của học sinh để cho thầy cô giáo chấm điểm. Những người khác thích thì xem, không thích thì thôi, đừng "lên lớp" lẫn nhau như vậy, không hay chút nào !
Mình không lên lớp tí nào bạn nhé ! Ý mình là hình như chuyến đi ko có nhiều thú vụ lắm với bạn ấy, và đợt tới mình cũng đi nên đọc bài của bạn ấy hơi hoang mang. Đơn giản vậy thôi, bạn thích thì đọc cmt ko thích thì thôi đừng "lên lớp" nhau như vậy ko hay chút nào
Hiểu được như vậy là tốt ! Nhưng đừng copy & paste những ý trong bài của người khác vào làm bài của mình như thế nhé ! Thân ! Tạm biệt ! :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back