What's new

Modern Living: Scandinavian design

Vì có vài bạn tò mò chủ đề này, vậy nên tớ tạo topic này Tớ thực sự bị lôi cuốn bởi sự sáng tạo và quan niệm về thiết kế của người Bắc Âu, có lẽ đó cũng là 1 lí do khiến tớ vẫn đang ở vùng đất lạnh giá và có vẻ như ko được ưu tiên bằng các nước mạn phía nam châu Âu trong cộng đồng DL này :)

Scandinavia chỉ gồm 3 nước Thụy Điển, Đan Mạch, Nauy nhưng khi nói về Scandiavian Design thì Phần Lan cũng được gộp vào. Bản thân Phần Lan cũng có tiếng riêng trên thế giới về thiết kế "Finnish Design". Các sản phẩm thiết kế của 4 nước Bắc Âu đang ngày càng được ưa chuộng, phổ biến nhất là ở Anh, Mỹ, Nhật, Đức và Hà Lan (quan sát tạm thời của tớ, qua số đại lý mở ở các nước của 1 số hãng tớ xem chi tiết)

Hiện chưa có thời gian để kể lể dài dòng (quan niệm về thiết kế, tại sao kiến trúc, nội thất trong nhà lại quan trọng với người Bắc Âu - > có sự liên kết với thiên nhiên và thời tiết khắc nghiêt, tên các nhà thiết kế và sản phẩm nổi tiếng nhất của họ), tớ chỉ dần dần post ảnh và ghi chú (cố gắng vậy :) ) tên hãng và sản phẩm tớ biết

Sản phẩm design đầu tiên kì này là 2 mặt hàng hiện tớ thích và tính sẽ mua

1. Giá hình cây để treo đồ trang sức của hãng Menu, Danish Design

2. Fatboy với họa tiết hình bông hoa lớn của Marimekko, 4 mẫu với 4 mầu khác nhau (đã nói tí chút trong topic Đồ nhặt nhạnh trên đường phượt), Finnish Design (người thiết kế Fatboy và hình vẽ vải - fabric graphic, theo lần lượt là Jukka Setälä và Maija Isola)

Fatboy là ghế ngồi/giường vỏ bằng vải trong nhồi vỏ hạt đậu xanh Sản phẩm được tạp chí Readers' Digest bình chọn là "the best new piece of furniture in Europe" tháng 8 năm 2006 "it offers an attractive alternative to the traditional beanbag chair. The chair’s large dimensions and firm structure guarantee complete relaxation".

Hiện nhà tớ hơi thấp và bé để mua Fatboy, nhưng sẽ mua khi chuyển nhà mới :)

Ngoài vải hoạ tiết Marimekko, cũng có vải trơn một màu và có khoảng 10 chục màu để chọn

Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ !

CCh tiếp topic này nhé? Mình cũng cực kỳ thích phong cách thiết kế Bắc Âu :)D thực ra là thích phong cách Bắc Âu nói chung)

Các bạn ca ngợi thiết kế Bắc Âu ghê nhỉ , chắc là thấy đồ gỗ IKEA hay dáng hình vuông vắn của xe Volvo gây ấn tượng mạnh vì sáng tạo phải ko? ( hay H&M cho gái sành điệu? ) :LL Tớ thấy cô Châu Chấu muốn trưng trong nhà thì đơn giản là mua đồ Bang&Olufsen về xài là đảm bảo sẽ rất lôi cuốn . :D

Các bạn ca ngợi thiết kế Bắc Âu ghê nhỉ , chắc là thấy đồ gỗ IKEA hay dáng hình vuông vắn của xe Volvo gây ấn tượng mạnh vì sáng tạo phải ko? ( hay H&M cho gái sành điệu? ) :LL Tớ thấy cô Châu Chấu muốn trưng trong nhà thì đơn giản là mua đồ Bang&Olufsen về xài là đảm bảo sẽ rất lôi cuốn . :D

Nói về đặc điểm và mục đích sử dụng của thiết kế Bắc Âu sau nhé ! Dùng đồ thiết kế Bắc Âu ko phải là để có mác "sành điệu" bác ạ vì bản thân sản phẩm làm ra ko phải cho mục đích đó :)

CCh tiếp topic này nhé? Mình cũng cực kỳ thích phong cách thiết kế Bắc Âu :)D thực ra là thích phong cách Bắc Âu nói chung)

thực ra là làm với bọn bắc âu lâu quá và bị nhiễm văn hoá của nó rồi, đúng ko?

Nói về đặc điểm và mục đích sử dụng của thiết kế Bắc Âu sau nhé ! Dùng đồ thiết kế Bắc Âu ko phải là để có mác "sành điệu" bác ạ vì bản thân sản phẩm làm ra ko phải cho mục đích đó :)

Tớ đang nói về design của Bắc Âu đấy cô Châu Chấu , mấy hãng lớn và có tiếng ví dụ như IKEA , VOLVO làm đồ trông nhạt phèo , ngay cả NOKIA cũng chả có gì xuất sắc về mặt này , có mỗi Bang&Olufsen là thực sự có phong cách.Còn gì nữa thì tớ chưa nhớ ra.

Mấy hãng mà bác AG nhắc đến, AV ko có định nhắc đến trong bài nhưng vì bác đề cập nên AV sẽ gộp luôn vào :)

Những tên người thiết kế và sản phẩm mà AV nhắc đến nhiều người chưa biết đến, ít nhất với những người ko trong nghề hoặc chưa đến hoặc chưa để ý/chưa biết về Bắc Âu :)

Báo cáo là mai tớ sẽ lấy giá treo đồ trang sức hình cây của Menu, đã liên lạc cửa hàng giữ cho Có 2 màu: đen và bạc, tớ chọn màu đen

Hôm nay tớ thấy sản phẩm này ở cửa hàng Vì là 1 sản phẩm rất nổi tiếng và rất đẹp nên cũng muốn chia sẻ với các bạn Nhưng mặt hàng này hơi đắt nên tớ chắc mãi chỉ mơ thôi, giá chỗ tớ hơn 5000e.

Ghế "the Egg" do nhà thiết kế và kiến trúc sư Arne Jacobsen người Đan Mạch thiết kế năm 1958 và sản xuất bởi Fritz Hansen. Ghế này xuất hiện cả trong điện ảnh: Men in Black, Back to the Future II và quảng cáo của Chicken Little. Thêm về the Egg, Arne Jacobsen và các sản phẩm của ông sau

2 ảnh này tớ sưu tầm trên mạng

2 ảnh dưới do tớ chụp trong tháng 8 năm ngoái đi xem 1 khu qui hoạch ở Bắc Âu (chính phủ chọn 1 khu đất, ko nhất thiết phải trong thành phố hoặc gần 1 tp lớn nào, mọi người mua đất, xây nhà, trang trí nội thất sau đó mở cửa 1 tháng cho mọi người đến thăm quan trước khi từng gia đình dọn đến ở, rất thú vị). Năm nay tớ sẽ kiểm tra lịch và sẽ đi xem tiếp

Đây là 1 trong những nhà tớ thích nhất trong khu qui hoạch đó

CCh đơn giản hay sản phẩm đơn giản?

Bác đã thay CCh nói về 1 đặc điểm đầu tiên của thiết kế Bắc Âu

"Simple" là đặc điểm đầu tiên khi nói về thiết kế Bắc Âu ;) nhưng không phải là đặc điểm duy nhất :))

Hôm qua thôi, có 1 đứa em của CCh gọi điện thông báo "Chị ơi, hôm nay em nhìn thấy trong phòng trưng bày sản phẩm của khách hàng có 1 cái tủ bếp đẹp lắm, nó trông đơn giản thôi nhưng........ Ôi, ôi, nhưng mà đắt lắm, đắt lắm, mấy chục nghìn E"

Tớ bỏ cách ở trên "....." - > cô bé nhắc đến 1 đặc điểm tiếp theo của thiết kế Bắc Âu :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back