What's new

[Tổng hợp] Một chuyến đi tự túc – Châu Âu tháng 7/2012

Để có chuyến đi này, gia đình tôi hai vợ chồng cùng hai con đã phải chuẩn bị trong sáu tháng. Ban đầu cũng thử search trên mạng xem giá của một chuyến đi như vậy theo công ty du lịch là bao nhiêu thì thấy quả là đắt không chịu nổi, trung bình gần 100 triệu một người trong có nửa tháng, chưa kể còn bị gò bó theo chương trình của họ. Vậy là theo vợ chồng con cái làm theo nguyên tắc ngon bổ rẻ tự lực cánh sinh mà đi .
Tôi viết bài này với mục đích kể lại cho các bạn một số kinh nghiệm làm thế nào có thể tự tổ chức một chuyến đi Châu Âu với kinh phí chấp nhận được kèm theo nơi ăn chốn ở cũng như phương tiện đi lại tại ba nơi chúng tôi phải hoàn toàn tự túc , đó là ở Paris , Venice và Roma. Ở Đức và Séc chúng tôi có người nhà nên chỉ kể chuyện thôi.
Tự túc ở một nơi mà mình chưa đến bao giờ , làm thế nào đây ? Hỏi ai bây giờ ? Vào Phượt .vn mà đọc mà hỏi chứ còn gì nữa ! Phượt .vn tôi đọc suốt, nhưng toàn đọc những phần về VN, đâu có dám mơ đến Paris Roma và nhất là Venice, ai dám mơ có thể đến được mà đọc ! Vậy là „ Hoành tráng Châu Âu“ như một thế giới khác được mở rộng ra trước mắt chúng tôi với bao bài viết, bao con người tâm huyết truyền lại cho những người như tôi kinh nghiệm từ sự trải nghiệm của họ trên đất châu Âu xa vợi. Những nick TravelBug, Bố Khỉ, Linh Thúy, Tinmap, Rome, Baxu và còn nhiều bạn nữa mà chúng tôi đã đọc, đã hỏi và đã nhận được từ các bạn những chỉ dẫn cặn kẽ đầy nhiệt tình và trách nhiệm. Vợ chồng chúng tôi vô cùng cảm ơn hai Bác Già TravelBug, bạn Bố Khỉ, bạn Linh Thúy, bạn Rome và các bạn khác đã giải thích, chỉ dẫn, giúp đỡ chúng tôi trong quá trình tự tìm cho mình con đường phẳng nhất đến Paris, Roma, Venice. Tôi viết bài này cũng như một sự tri ân những người đã bỏ bao thời gian công sức hàng ngày kỳ cọm ngồi máy tính cần mẫn trả lời từng câu hỏi của người đi sau trên diễn đàn Phượt.vn. và tôi muốn nói rằng : Cảm ơn Phượt .vn lắm !!!

Hành trình của 4 chúng tôi sang Châu Âu lần này qua 4 nước gồm Đức, Pháp, Ý và Séc. Đầu tiên là visa, may mắn là cái này không thành vấn đề với tôi và gia đình tôi Có visa Schenken rồi là bọn tôi lên kế hoạch chi tiết cho chuyến đi. Điều này tôi cho là vô cùng quan trọng bởi hai lẽ : 1) Thời gian được tính toán cân nhắc thích hợp với việc đặt vé cho phương tiện đi lại, khách sạn, căn hộ cũng như đặt vé để vào tham quan tại Paris, Venice và Roma 2) Sau khi đã đặt chỗ ăn nghỉ, ta có thể từ địa điểm đó xác định xem đi như thế nào, bằng phương tiện gì để đến những nơi cần tham quan.
Tiếp đến là tính toán bay bằng hãng nào từ Hà nội sang Franfurt am Main ? Vietnamairline thì vẫn đắt khi nhân với bốn người và chất lượng lại không tốt lắm. Hãng Qatar cũng là một lựa chọn nhưng vẫn đắt. Tôi hỏi sếp tôi, người có nhiều kinh nghiệm đi lại bằng tầu bay thì ông ấy gợi ý rằng Aeroflot của Nga là một lựa chọn tốt bởi giá rẻ, máy bay tốt, thời gian transit ngắn. Một người Đức làm ở Bộ Ngoại giao Đức đầy kinh nghiệm như sếp tôi mà gợi ý vậy là hợp với ý định thăm dò của chúng tôi bởi trước đó nhìn vào giá vé thì hãng hàng không Nga có giá rẻ nhất, chúng tôi chỉ còn băn khoăn về nỗi lo lắng nếu phải ì ạch thấp thỏm bay trên những chiếc TU hoặc IL cổ lỗ . Được sếp giải thích rằng hàng không Nga đang đổi mới và muốn giành thêm thị trường nên chất lượng đã khác cách đây 5 năm, chúng tôi quyết định đặt vé tại đại diện hãng Aeroflot tại Hà nội. Giá vé cho 4 người chúng tôi gồm 3 người lớn và một trẻ em – con gái tôi, 9 tuổi – mới có gần 70 triệu Đồng ! Một con số trong mơ khi mỗi vé có khoảng 800 USD và quan trọng hơn nữa khi hành trình của Aeroflot hợp với hành trình của chúng tôi : bay từ HN đến Matxcova - transit 3 tiếng ( rất hay ! bởi có thể đi lại thư giãn trong các gian hàng ở sân bay Sarametievo sau thời gian bay liên tục gần 10 tiếng ) – đổi máy bay bay sang Frankfurt am Main . Hành trình về - rất quan trọng với lịch trình chúng tôi : lên máy bay về Hanoi từ Praha ! như vậy không phải quay lại Frankfurt như đại bộ phận các hãng hàng không khác. Điều khác biệt khi đến một sân bay và về lại từ sân bay khác trong cùng giá vé rất quan trọng vơi người đi du lịch khi ta làm một vòng quanh châu Âu mà không phải mất một lượt vé máy bay nội địa hoặc tầu hoả về nơi ta đến.
Như ở trên đã nói, chương trình đi chúng tôi cố gắng hết mức để có thể lên chi tiết.
Đây là một phần ví dụ chương trình mà chúng tôi làm. Nhiều cái đọc lại lắm chi tiết buồn cười nhưng kệ ! mình viết mình đọc mà :

Thứ Bảy, ngày 7/7/2012

21 h đến Gare d’Est:
PA1: đi taxi từ ga => Paris Centre => nhà tại France Bourgeois như tuyến đường ghi ở bản đồ dưới
PA2: đi bộ từ ga đến phố René Boulanger tới Pariscentre nhận chìa khóa – 1 km : Thẳng cửa ga ra phố Rue du Fbg. Saint Martin - đến rue du Bd. De Magenta rẽ trái khoảng 300m, rẽ trái vào Rue Lucien Sampaix , đi thẳng đến rue Taylor, rẽ phải đến Pariscentre.

Sau đó đi taxi hoặc Metro về Rue Francs Bourgeois ( 2 km ) . Đi Metro từ quảng trường Republique tuyến Nr. 8 đến trạm Chemin Vert – Lên khỏi trạm đi theo phố Bd. Baeumarchais đến Rue du Passage de la Mule , đi thẳng là đến Francs Bougeois.
Nghỉ ngơi rồi đi bộ ra sông Seine ( 1,4 km ) ra nhà thờ Saint Gervais trên phố Rue Lobau và ra Notre - Dame de Paris.
......

Last edited:
Xin post tiếp vài ảnh về Venezia. Trên diễn đàn ta có nhiều bạn đã cho cả nhà xem những tấm ảnh rất đẹp chụp ở đây, và thật là đã làm sao khi thực sự đang được ở đó, hít thở cái không khí tại nơi độc đáo số một thế giới này. Chúng tôi khi ở Paris mặc dù khá là thuộc đường, nhưng đi đâu vẫn phải mang theo bản đồ cả số cả giấy. Nhưng ở Venezia tôi kệ cho mình lạc lối trong cái mê cung rắc rối của muôn vàn ngõ phố lắt léo bên những cây cầu. Kệ chứ ! có lạc một tí rồi cũng tìm được lối ra chỗ mình định đến, lại thêm một bước để nhìn thấy những cái không phải ai cũng có may mắn nhìn thấy. Tuy vậy, du khách hân hoan đi trên phố nườm nượp , theo dòng người đó ắt phải đến những chỗ không thể không đến.

Người được dựng tượng chắc là một nhà văn ( tay cầm bút lông ngống và quyển sách) lúc sinh thời hẳn là người hiền lành và xuề xòa, có vậy con mòng biển mới tư ngư trên đầu thế.

Đầu quảng trường Campiello Morosini , chắc là tên của nhà văn chim đậu. Đi qua trước cái nhà thờ kia là bước lên cầu Academia

Gác thượng ngoài trời, cũng hay ! bởi nhà nào cũng mái ngói ; nắng Địa Trung hải đẹp thế này là phải tìm cách cơi nới lấy chỗ phơi phóng tắm nắng chứ.

Đôi này cãi nhau quàng quạc bởi cái sự bất cẩn trong lúc ngủ

Biển chỉ đường kiểu Ý. Trên cao luôn có biển chỉ đường như thế này để du khách có thể tới được những địa danh cần phải đến. Nhưng cái này khiến lắm chú tây cứ phải gãi đầu gãi tai tần ngần .

Các bạn khi nhìn thấy cái nhà thờ ngay trước mặt thế này có nghĩa là sắp đến nơi hoành tráng nhất Venezia - Piazza San Marco !

Dừng lại ngắm nhanh hoa văn trang trí cái !

Last edited:

Và đây, nơi mà Napoleon mệnh danh là Salon của Châu Âu là nơi này. Thú thực là lúc đó tôi hơi bị lâng lâng đấy các bạn ạ. Có hai con mắt mà nhiều cái để nhìn quá nên không biết phải xem đâu trước !

Chim bồ câu cứ thấy có người cho ăn là kéo nhau đến cả lũ. Con gái tôi thích quá bởi ở nhà nào có bao giờ được gần gũi con gia cầm gia súc nào đâu. Nhà cũng có lão mèo già, nhiều tuổi hơn cả con gái tôi - nhưng không được phép chơi với lão bởi lão có rận. Ở đây thì được chim vào tận tay cướp bánh, sướng mê đi ấy chứ. Được một lúc có một cô đeo phù hiệu gì đó ra đề nghị du khách không cho chim ăn . Cũng phải, ngày nào cũng chén đẫy xong chỉ khổ thành phố phải chi tiền dọn mứt trên đầu tượng, mái nhà v.v...

Phần trang trí trên mái của nhà thờ Basillica di San Marco ( nói các bạn thông cảm , có biết câu tiếng Ý nào đâu, nhưng sang đây viết bậy vài câu cho nó có cái vẻ Ý ý tý- đang ở Ý mà !:D )

Tháp chuông danh tiếng của quảng trường đây, đông khách lắm nên tôi không thể có kiên nhẫn để xếp hàng leo lên trên.

Còn đây là tháp đồng hồ với ngài sư tử có cánh - biểu tượng của Venezia

Zoom vào gần hơn, dưới móng của 4 chú ngựa đồng trên nóc nhà thờ

Last edited:

Nhìn ra phía vịnh San Marco là thấy hai cây cột đầu quảng trường, cụ " điểu sư" cũng tư ngư trên một đầu cột. Tôi hơi thắc mắc là tại sao lại là sư tử có cánh ở một thành phố duyên hải này? đáng lẽ phải là Hải vương, đinh ba, người cá gì chứ nhỉ

Bên trong nhà thờ vàng rực ánh kim của triệu triệu mảnh gốm ghép mosaic .

Nhìn gần một bức tranh ghép mới thấy ngày xưa trình độ của họ mới thật tinh tế

Ban thờ chính của nhà thờ

Bầu không khí sùng kính bên trong được tôn lên bởi hàng trăm ngọn nến thắp trong bóng tối mờ của nhà thờ

Bốn con ngựa đồng được bảo quản và trưng bày trên tầng trên phía trong nhà thờ. Đây là di vật thật còn lại từ thời cổ đại, khoảng hai nghìn năm tuổi ! Di vật vô giá này không thể để bên ngoài mưa gió được nên người ta phải đúc lại 4 con khác thế vào chỗ bên ngoài của tầng thượng nhà thờ.

Còn đây, dấu ấn thời gian khiến đến đá còn bị mòn vụn ra

Thành Venezia đâu cũng có cảnh yếm nhau thế này. Có lẽ gần như tất cả những ai đến cái thành phố lãng mạn này đều đi có đôi. Mà cũng nên khi đến những nơi tuyệt vời này với một ai đó. Đơn lẻ ở cái thành phố này thật vô duyên lạ.

Xin lỗi bác HaHoi, em nhảy bổ vào chen ngang cảm xúc đang tuôn trào của gia đình bác tý. Dưng mà im lặng, tấm tức không chịu được. Câu này bác nói chuẩn! Em nhiều lần, thậm chí rất nhiều lần, đến Venezia một mình, chẳng đọng lại cảm xúc gì. Trống trải và vô duyên lắm!
Rồi có đôi lần đi cùng bạn đồng hành khác giới, chỉ lặng lẽ cùng nhau chụp ảnh đêm khuya, trò chuyện bâng quơ vài câu vớ vẩn, thế mà khi về phải vật vã hơn tuần mới chế ngự được cảm giác anh muốn sống bên em trọn đời trong cơ thể.

Ngoài Venezia ra, hiếm có thành phố nào tạo cho em được cảm xúc đó, bác ạ!

Em có cái ảnh cùng chủ đề tặng bác và (NT): Dù đã hai con, bác gái nhà bác HaHoi trẻ và đẹp quá! Chúc gia đình bác hạnh phúc!

/IMG]

Và đây, nơi mà Napoleon mệnh danh là Salon của Châu Âu là nơi này. Thú thực là lúc đó tôi hơi bị lâng lâng đấy các bạn ạ. Có hai con mắt mà nhiều cái để nhìn quá nên không biết phải xem đâu trước !

Salon của Châu Âu tuyệt quá bác HaHoi ơi!
Bài viết của bác thật hay!

Xin lỗi bác HaHoi, em nhảy bổ vào chen ngang cảm xúc đang tuôn trào của gia đình bác tý. Dưng mà im lặng, tấm tức không chịu được. Câu này bác nói chuẩn! Em nhiều lần, thậm chí rất nhiều lần, đến Venezia một mình, chẳng đọng lại cảm xúc gì. Trống trải và vô duyên lắm!
Rồi có đôi lần đi cùng bạn đồng hành khác giới, chỉ lặng lẽ cùng nhau chụp ảnh đêm khuya, trò chuyện bâng quơ vài câu vớ vẩn, thế mà khi về phải vật vã hơn tuần mới chế ngự được cảm giác anh muốn sống bên em trọn đời trong cơ thể.

Ngoài Venezia ra, hiếm có thành phố nào tạo cho em được cảm xúc đó, bác ạ!

Em có cái ảnh cùng chủ đề tặng bác và (NT): Dù đã hai con, bác gái nhà bác HaHoi trẻ và đẹp quá! Chúc gia đình bác hạnh phúc!

/IMG]

@ Các bạn Po, thien binh, Kiendzang và các bạn : Chia sẻ những ký ức cùng các bạn khiến tôi cảm thấy gần gũi thân quen với các bạn bởi chúng ta có cùng một rung động trước cái đẹp. Hơi văn hoa một chút nhưng tôi không tìm được từ nào đúng hơn. Cảm ơn các bạn nhiều.
@Bố Khỉ thân mến , bạn cẩn thận quá ! cứ nhảy bổ vào như vậy mới hay chứ, tôi rất lấy làm thích thú và thêm hứng khởi khi được các bạn tham gia cùng trao đổi. Được người quá hiểu rõ về nước Ý là bạn Bố Khỉ đồng cảm, đối với tôi không gì vui hơn. Thêm nữa, bức ảnh bạn tặng lại thật đẹp, quá đẹp! tôi ngắm đi ngắm lại và bâng khuâng ... bầu trời , cây cầu và những ngôi nhà của Venezia trong một ngày u ám khiến ta muốn có một người tri kỷ bên cạnh để nương tựa .. . Bức ảnh này khiến tôi liên tưởng và sao thấy hợp với bài Song For A Stormy Night của Secret Garden thế. Tôi rất rất thích bức ảnh này , cảm ơn bạn !
http://www.youtube.com/watch?v=A1UY-kfm1XE&feature=related

Shreck nhà tôi chiều nay đi làm về đọc lời khen của Bố Khỉ là nghẹn ngào lắm đấy , khéo lại bắt tôi lên sân thượng tạo dáng như trong ảnh thì tôi khó giải thích với hàng xóm quá.:)
À quên, chắc Bố Khỉ viết nhầm chứ ý bạn là phải chế ngự cảm giác anh muốn sống bên em trọn đêm thôi chứ nhỉ. he he !

Last edited:
@HaHoi: Em cũng phận trâu đã buộc cọc, cọc lại nhọn sắc và gia cố bằng hai nghé con nữa, nên phải chế ngự thật bác ạ. Topic của bác làm em nhớ chiến trường xưa quá!
Thôi em không chen ngang nữa, để bác tiếp tục thả hồn với hành trình của bác cho khỏi ngắt mạch. Kẻo anh em người ta nói.
Bác cho em gửi lời chào bác Shreck nhé!

Nhân việc chúng ta vừa bàn về chuyện tình yêu tình báo ở thành Venezia, tôi lại chợt nhớ rằng đây cũng là quê hương của nhà văn tài hoa, đẹp trai và phong tình bậc nhất Casanova. Tôi không biết rõ về vị này, chỉ biết rằng khi dân tây nói ám chỉ ai như Casanova cũng đồng nghĩa nói người đó phong tình đào hoa và rất ladykiller. Khi đi qua cái cầu Academie bằng gỗ vắt ngang Kênh Lớn nhìn ra vịnh San Marco, tôi đã thoáng nghĩ , với sông nước này, cảnh đẹp này, không khí quanh năm như lễ hội và đêm về lại như thời xửa thời xưa thế này, trong một ngày có bao nhiêu là trạng thái tình cảm, chả cứ gì ông anh Casanova đẹp giai mới phong tình, mà bất kỳ ai như chúng ta đây cũng dễ dàng buông thả mọi cảm xúc, mặc kệ mà tận hưởng lạc thú của cuộc sống. Chính vì thế mà từ nhiều thế kỷ trước, Venezia cũng là trung tâm du hý và hoan lạc của châu Âu.
Buổi tối là lúc Venezia trở nên lung linh nhất, thành cổ phản chiếu hình bóng huyền ảo của nó xuống các dòng kênh, trên cao nổi bật trong bóng đêm là những ngọn tháp được chiếu sáng của các giáo đường và nhà thờ . Không gian hư ảo đến mơ hồ. Buổi tối cũng là lúc du khách, những người ở xa, ở Mestra đã phải ra về vì không còn xe buýt sau 20h thì trên các con phố dọc bờ kênh cũng vắng người hơn và đến nửa đêm khi những cậu thanh niên ở lại muộn nhất sau chầu bia ngoài quảng trường đã về ngủ thì Venezia mới thật hư ảo. Tôi đã ra ngồi một mình ở cái bậc thềm đá bên con kênh trước khách sạn thả chân vào nước biển mát lạnh, ngẩng lên nhìn các mái ngói lô xô và trời đêm, châm một điếu thuốc và tự nhủ: " mình không mơ, đây là thật và mình đang ở Venice ! "

một quán rượu trên campo Margherita và người ta đặt những ngọn nến vào các vết lõm do thời gian của bức tường gạch

Đêm trên quảng trường San Marco là thời gian và không gian cho những ai biết thưởng thức nhạc cổ điển

Hai ban nhạc biểu diễn hàng đêm trên quảng trường, tôi không hiểu gì về nhạc nhưng phải thừa nhận rằng ở không gian cổ kính này, âm hưởng của những bản nhạc cổ điển trở nên tuyệt đối tuyệt vời !

Một không khí hội hè trong Salon của Châu Âu

Rảo vài bước ra bờ vịnh, ngắm thật kỹ nhà thờ Santa Maria Salute để ghi nhớ về nó trong tâm trí

Quay lại và ngắm nhìn cây cầu Sospiri, và không thể có liên tưởng nào giữa cái tên buồn thảm của nó với thành phố Venezia quá ư lãng mạn này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back