What's new

[Chia sẻ] Một lần quay lại châu Âu

Đến hẹn lại lên, mỗi năm tôi lại quay về xứ cũ Ukraine, lần này về có chục ngày, toàn chuyện nhà cửa gia đình, phong cảnh cũng chả có gì đặc biệt đáng kể
Nhân dịp mua được cái vé rẻ của hãng Wizz từ Kiev đến Cologne có gần 80$ (cũng phải nhờ bạn matador thanh toán giúp mới mua được vì không hiểu lý do gì Wizz không nhận thẻ của Canada) nên tôi vòng qua Đức vài ngày, kế hoạch cụ thể cũng chẳng có, đi được thêm chỗ nào coi như bonus :D, rồi sẽ bay từ Franfurt về Toronto.
Sáng nay nhờ thằng bạn chở ra sân bay Kiev, thời tiết đẹp, có đoạn chạy cả gần 180 km/h nên có 4 tiếng vừa đi vừa nghỉ là tới nơi .Ven đường lúa mỳ đang chín vàng rực rất đẹp nhưng lười chụp, thôi làm cái ảnh đồ lưu niệm ''chống móm'' tạm :

Máy bay hãng Wizz tuy giá rẻ nhưng khá tươm tất và còn cho cả đồ uống tử tế, được thêm cái là mấy em tiếp viên người Ukr vừa trẻ vừa xinh, chả bù cho mấy hãng '' giá cao'' như AA, AC toàn các cụ già phục vụ . Sau 2-25' hạ cánh Cologne, mấy em gái biên phòng Đức soi đi soi lại cái visa rồi cười toe toét, đóng dấu đến xoẹt và còn tán phét với tớ vài câu rồi mới cho ra .
Ra ngoài, chui xuống tầng dưới mua vé tàu về thành phố, máy tự đông bán vé, chả hiểu nhận những thẻ gì mà cả 2 cái master card của mình đều ko thanh toán được, vé có 2-40 máy chỉ nhận tiền xu với giấy 5-10 đồng, thế là phải chạy ra quán cafe đổi tờ 5 chục mới mua được vé .
Xuống ga, ra đường thấy Đức khá sạch sẽ, đứng đợi qua đường chỗ đèn đỏ cứ thấy xe nào xe nấy, từ Merc đến Opel máy cứ nổ tành tạch lạ tai :D mới sực nhớ ra rằng ở đây xăng đắt, các bạn toàn chạy xe Diesel
Về Koln-Deutz hostel đã đặt trước, (25 eu có ăn sáng) toà nhà to đùng ngay sát bến tàu, metro và rất sạch sẽ, phòng 4 giường nhưng chỉ có mỗi mình, phải cái check-out là 9-30 sáng
Tắm rửa xong là online liên lạc ngay với cơ sở cách mạng để còn rủ đồng bọn đi chơi :D Ra trước cửa làm tạm bưa McDonal, giá cả cũng y hệt bên Ca , phải cái là bằng euro, tính ra là đắt gấp 1,6 lần
12 giờ đêm mò ra bờ sông làm cái ảnh, chả sốp sọt gì, resize rồi cho lên luôn cho nóng hổi :

Thôi tớ đi ngủ mai còn lượn Koln, đặt gạch đây mấy hôm nữa lượn lung tung, có thời gian lại post tiếp .

Last edited:
Quảng trưỜng trung tâm với đồng hồ Con Gà nổi tiếng:

picture.php

Tu viện trên đồi :

Praha có rất nhiều chỗ đẹp để ngắm, nếu mỏi chân đi bộ , bạn có thê" làm một vòng dạo phố trên những chiếc xe cổ như thế này :

picture.php

Nhưng thích nhất đối với tôi ở Praha là lăn vào một quán nhỏ kiểu kỳ cục như quán này, để uống mấy vại beer Tiệp ngon tuyệt vời cùng với các bạn, là quên hết cả mệt mỏi :

picture.php

Thêm vài ảnh Praha :

picture.php

picture.php

picture.php

Ảnh bạn Già đẹp quá làm mình không dám ho he pót piếc gì. Mà màu ảnh của bạn sao cứ nổi bần bật thế nhỉ? Phải cho mấy bác phụ trách việc bảo tồn Praha biết topic này để sau này có phải trùng tu gì thì còn có nguyên mẫu, nguyên màu để dùng hihi.

Mà baxu đâu không vào kể chuyện "Zalataia Dievuchka" à? Mình quên hết tiếng Nga nhưng cũng đoán ra muốn kể chuyện gì hehe.

Bạn Matador không được găm hàng nhá, vào viết bài post hình giúp một tay đi, chứ mình địa danh di tích nào cũng không biết, không nhớ, đang đợi bạn già vào bổ xung hộ đây :))

Ảnh phong cảnh bạn Già với Baxu máy khủng cho hết lên rồi bây giờ lượt mình chỉ có ảnh đi chụp trộm với lại chụp các bạn thôi.

Bạn này đã sang Praha đến hai lần nhưng vẫn muốn quay lại lần nữa - cố với sờ vào con chó dưới chân thánh Nepomuk

picture.php

Bạn này thì đang học tập Bagai làm hàng

picture.php

Còn bạn này nhiệm vụ lái xe và bắn súng

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu