What's new

Một số kiến thức cơ bản về Nhiếp ảnh

SonTT

Lão Ngoan đồng
Bài của Noza bên Otofun
----------------------
Em mới chụp được 1 thời gian ngắn, cũng chưa biết được nhiều. Nhưng qua tiếp xúc với 1 số bác thấy các bác già hồi trước chụp phim có 1 số thuật ngữ rất hay. Em ví dụ vài từ mà em biết, các bác @vunhat, @xentoc, @dungkhom đóng góp thêm nhé.

1. Cháy: cái này thì hầu như ai chụp ảnh cũng biết, phần bị sáng hết cỡ thành màu trắng, lúc đó thì vùng bị cháy đó mất hết chi tiết và chỉ còn màu trắng 100%

2. Bết : Là phần bị đen đặc, nghĩa là quá tối, phim hoặc sensor ko thể hiện được nữa. Lúc này phần bị bết chỉ còn 100% màu đen

3. Nguýt : là 1 phần của ảnh bị khuyết và hiện lên màu đen trong bức ảnh, thông thường nhất, rõ nhất là dùng ống kính của máy số crop 1.5, 1.6 lắp sang máy phim 35mm. Ảnh chỉ có 1 vòng tròn ở giữa là sáng có chi tiết, còn bao quanh là 1 viền đen. Nguýt cũng có thể là do đầu ống kính to quá che đèn flash tạo ra 1 quầng đen phía dưới bức ảnh .

4. Lốp sáng : Cái này giống hệt như cháy thì phải .

5. Lia, hay lia máy : Tương đương với panning trong tiếng Anh, tức là chụp ở tốc độ chậm vừa phải và vừa chụp vừa đuổi theo đối tượng đang di động. Lấy được nét đối tượng,còn khung cảnh thì nhoè .

Em chỉ biết đến thế thôi, các bác có kinh nghiệm gì thì đóng góp thêm nhé.
Noza - Otofun

còn vài từ nữa, như: halo: nói về ảnh sáng hắt lên ảnh khi chụp ngược sáng, nếu lens không được đeo kính UV hoặc Porla để xử lý phân cực ánh sáng, làm ánh sáng ảnh hưởng đến ảnh, không biết em hiểu thế có đúng không, ví dụ này là một phát chụp ngon

Attachments

111.9 KB · Views: 732
Cái hình trên không được liệt vào loại bị halo bác ơi, hình dưới thì bị halo nếu tác giả không nói rằng "tao cố ý" :D

Halo là bị lóe sáng trong ống kính, khi bị lọt một nguồn sáng mạnh không mong muốn vào ống kính (kể cả khi nguồn sáng ấy không hiện diện trong khuôn ảnh, chỉ có ánh sáng rọi vào ống kính và ống kính lởm thì vẫn bị halo như thường - lúc này kèm theo ghost). Hình như tụi Anh khi test ống kính về khả năng chống lại hiện tượng loá sáng thì gọi là "Glare control".

vâng, cái ảnh 1 ý, thì em bảo là nếu không có filter cho lens thì đảm bảo "hà nố" ngay có đúng không ạ, nhưng chắc là nó có "pôla" rồi mới chơi thẳng vào mặt trời như thế, ví dụ như em không có filter nên em mà dí em D80 của em lên anh "sun" e rằng đi mất CCD quá

Đại vương @riarebrand post cái ảnh cô em đeo kính đẹp nhể ...

Em thì chả biết chụp... dưng mà cái ấy chụp khó lém đấy, nếu em ko nói phải photoshop thì mới ngon thế.

Nếu muốn mặt sáng thế thì phải có đèn flash nếu ko mặt tối om, ko những đèn flash mà còn nhiều đèn flash cơ ạ.
Thứ 2 là cái kính, ko nhìn thấy thằng chụp ảnh đâu cả chứng tỏ là nó chụp giỏi hoặc nó Photoshop.

Em thấy bác @lamchieu có vẻ hơi khệnh nhể

Bác nói hết mịa nó rồi éo có gì mà lói cả
à /6: "Halo": lớp tráng màu trên ống kính đã lão hóa or do lau nhiều quá => hình ảnh chụp ở ánh sáng mạnh ko tạo được đường viền rõ nét
VD: chụp một ông mặc áo trắng nõn đứng giữa trời nắng , hình ảnh kém cho thấy ,áo trắng ko rõ đường viền mà sẽ bị "bông " hình ảnh
Tạm thế đã ,nghĩ tiếp

By vunhat

Bác lamchieu phân tích lại cho AE dễ hiểu chút nhé, sao mà lại dùng thuật ngữ để giải thuật ngữ thế này thì bố ai mà hiểu được

còn đây cũng ngon, nhưng để ánh sáng hơi thừa

Cái hình này công nhận cũng phê thật, dưng mà không thấy thằng chụp ảnh trong kính mắt -> dùng shop để lồng.

Cái vụ halo dù chủ ý hay không thì rõ là như vậy rồi, hiệu quả khá cool. Bác nào rảnh thì thử diễn lại xem!

(wait)

còn vài từ nữa, như: halo: nói về ảnh sáng hắt lên ảnh khi chụp ngược sáng, nếu lens không được đeo kính UV hoặc Porla để xử lý phân cực ánh sáng, làm ánh sáng ảnh hưởng đến ảnh, không biết em hiểu thế có đúng không, ví dụ này là một phát chụp ngon

Bác mà chụp như thế nữa là hỏng sensor đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back