What's new

[Chia sẻ] Mùa vàng (Mù Căng Chải, Tú Lệ, Than Uyên)

Em đặt cục gach.

Hì hì, tháng 9 tháng 10 dương lịch, lúa bắt đầu ửng vàng, cái màu vàng nhè nhẹ mà nhức nhối, cái màu vàng mơ màng rực rỡ một bên sườn núi, màu vàng phiêu linh….

Trong thời gian trên, lúa lác đác chín vào đầu tháng chín, và rộ vào cuối tháng, trải dài khắp Tây Bắc hùng vĩ, và nghe đâu chỉ có thời điểm này là đẹp nhất, sắc màu nhất. Tây Bắc, chỉ nghe tên thôi đã thấy gió và trời xanh, thấy sự khoáng đạt vĩ của núi rừng, hồn nhiên của ngươi dân. Cung đường dưới đây, không mạnh mẽ, không chót vót, không choáng ngợp như cao nguyên đá Đồng Văn , không vĩ hùng, không khô màu đỏ, không trơ trụi như Si Ma Cai - Mường Khương nhưng có một vẻ rât riêng, chênh vênh trên sườn núi,. mềm mại với lúa và cây, cái vẻ hoang sơ còn phảng phất đâu đây…. và màu vàng của lúa. Nhưng buổi chiều nhạt nắng cùng nhau lang thang trên núi…. cảm thấy mình là nhưng người lãng du, cũng với những vạt vàng tắt dần trong chiều muộn.

Em post ít ảnh hị, mời bác nào có ảnh Mù Căng Chải, ta làm một topic hoành tráng

Thung lũng Khau Phạ, Tú Lệ

Cái ảnh Windy chụp anh và bạn gái là cái hồi chú mới dấn thân vào con đường nhiếp ảnh nên trình non làm anh xấu đi bao nhiêu.

Anh giận.

Cao Sơn;24330 said:
Cái ảnh Windy chụp anh và bạn gái là cái hồi chú mới dấn thân vào con đường nhiếp ảnh nên trình non làm anh xấu đi bao nhiêu.

Anh giận.

hí hí, nhìn phong độ thế, bác còn giận gì em? Đố anh kiếm được cái ảnh nào của anh, mà ngon hơn đấy.

Em tiếp tục topic :

Ngày mùa trên thung lũng Than Uyên

Cậu bé Mông trước của một lớp học nhỏ

Người Mông dắt con về nhà, đằng sau họ là cả một thung lũng bao la.

Và núi cao hùng vĩ

Đèo Tú Lệ

Nhà mồ

Nhà Ngô

Nhà Trường

Nhà Gái

Ảnh 4 mẹ con của WS nhìn thích thật
nhưng xử lý kém nên chưa ưu cái bụng lắm

Bạn có thể cho mình biết sau cơn bảo bây giờ đường xá còn tốt ko? Mình đang dự định đi bằng xe wave tàu từ HN vào tháng 12 hoặc tháng 2. Theo bạn muà nào mình đi chụp hình đẹp nhất. Bạn có thể cho mình biết cung đường,chi phí, và thời gian đi bao lâu (mình chaỵ xe từ từ thôi do ko quen đường). Cám ơn bạn nhiều

Bạn có thể cho mình biết sau cơn bảo bây giờ đường xá còn tốt ko? Mình đang dự định đi bằng xe wave tàu từ HN vào tháng 12 hoặc tháng 2. Theo bạn muà nào mình đi chụp hình đẹp nhất. Bạn có thể cho mình biết cung đường,chi phí, và thời gian đi bao lâu (mình chaỵ xe từ từ thôi do ko quen đường). Cám ơn bạn nhiều

Lời khuyên thành thực: Đừng dùng xe Tàu để phượt !!!

Đường lên Tây Bắc mùa khô tốt hơn mùa mưa bão. Vào tháng 12 thì đường thường đẹp, khô ráo, trời trong. Sáng tháng 2 dễ gặp mưa phùn, trời rét, khổ hơn nhiều. Mùa này không còn lúa chín nữa đâu, chỉ còn đồng không. Ra Tết thì bắt đầu cấy, ruộng xâm xấp nước, cũng có nét đẹp riêng.

Cung đường thì nhiều cung lắm, bạn cứ mua lấy cuốn bản đồ hành chính hoặc đường bộ là có thể tra được hết. Có nhiều vòng cung Tây Bắc tha hồ mà chọn, từ dễ đến khó, từ ngon đến khủng.

Tùy vào bác chọn cung đường, mà bọn tớ có thể tư vấn bác thông tin tương đối, và thời gian cần thiết để chạy cung đó, chứ hỏi chung chung thì chắc là khó trả lời được chính xác lắm bác ạ. Chi phí thì cũng rẻ thôi, ngoại trừ tiền xăng thì khoảng trên 100 nghìn /ngày là ok.

Chúng tôi gặp một chị, dáng chừng 27-30 tuổi, có khi còn trẻ hơn, tần ngần bên đường, không nói gì, chỉ cười, thời gian in dấu trên khuôn mặt mặc dù thời gian không xóa được nét sắc sảo trên khuôn mặt chị. Có lẽ là do cuộc sống nơi đây qua vất vả

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,043
190,368
Latest member
Thearomatic04
Back