What's new

[Chia sẻ] Munich hiện đại

Cảm nhận từ Châu Âu thì Munich là thành phố văn minh và sạch sẽ nhất châu Âu.

Lễ hội Green Farm : có nông dân từ Ireland và các nước đến Munich.

Sân Arena - thủ phủ của Bayer Munich

Nhà thờ Kloster Ettal được xây dựng từ năm 1330 ở Bavaria trên dãy Alpen (gần biên giới Đức-Áo)

Nằm ngay trên quảng trường Marienplatz là toà thị chính Thành phố. Gần quảng trường có chợ trời Viktualienmarkt có đủ mọi thứ. Có thể ăn xúc xích trắng với mù tạt ngọt, đặc sản ở đây. Nhưng em thật ăn chỉ phí tiền vì không hợp khẩu vị. Món này chúng nó ăn buổi sáng, không nên ăn sau 12 giờ trưa. Có lần em mua lúc 1 giờ chiều mà chúng nó nhìn em như thể em ở trên trời rơi xuống í. Bố nhà chúng nó ông mua cho lại còn hợm :(

Munich là thủ phủ bang Bayern (Bavaria) , nơi mà dân chúng nó rất mộ đạo, chẳng gì giáo hoàng đương thời cũng từ Bavaria ra mà. Nhà thờ nhiều vô kể, lại đẹp nữa, cái nào cũng lộng lẫy, vàng dát nhiều làm em hoa hết cả mắt

Đây là nhà thờ Đức bà ( Cathedral church of our lady)

Nhà thờ này do 2 anh em nhà Asam bỏ tiền và công sức xây dựng nên có ten Asamkirche luôn. Vàng dát hoa mắt đây

Munich là phố nhớn, ít ra là thứ 3 của Đức nhợn nhà em, đi mỏi chân không hết. Ngoài đường có nhiều cái hay mà trong nhà cũng không kém phần hào nhoáng. Trong trung tâm các bác có thể xem bảo tàng này (nổi tiếng có Pinakothek, Residence, Deutsches Museum etc. ), vào uống bia ở Hofbraeuhaus (bia ngon kinh, nhưng mà lúc nào cũng rất đông) hay đi mua sắm (cho các bác gái thôi). Đây là đường mua sắm này

Last edited:
Ngay trung tâm có nhiều nơi dừng chân để nghỉ. Em toàn chọn chỗ nào có bóng mát thôi. Mấy hôm em đi trời không đẹp lắm vẫn còn là mùa xuân, hơi lạnh tí nhưng vẫn vào công viên (Englischer Garten)hóng mát :D

Xa trung tâm tí có Olympic park để tập thể thao, hôm em leo trời mưa bão bập bùng, nhìn về thành phố chẳng thấy gì. Chỉ nhìn được mỗi em mái của olympic park

Đến Munich không thể thiếu em lâu đài Nymphenburg. Trông em í như thế này nhé

Xa xa hơn tí nữa các bác có thể đến với dãy núi Alpe, đẹp dã man.
Bạn nào thích các loại nhà thờ, lâu đài thì đến Bavaria tha hồ mà thưởng ngoạn. Cách Munich 130 km có lâu đài được coi la đẹp nhất nước Đức ấy là Neuschwanstein, thánh địa của các bạn Nhật bửn đấy =)) .

Cảm ơn bác Matador, mấy hôn nay bận quá không resize ảnh để post lên được mong các bác thông cảm. Bác Matador nói rất đúng.

Thể theo yêu cầu của bác Chuoiday em cho thêm vài cái ảnh của cái xứ "quê mùa" trên triệu dân ấy (tự chúng nó nhận đấy, em không bốc phét ra đâu - gọi là Millionendorf mà). Kể ra thì quê thật cứ muốn làm thủ đô nhưng có éo ai công nhận đâu, thế nên tự nhận nhà quê cho nó thêm tí hài hước. Quê nhưng mà nó đẹp, đẹp hơn rất nhiều so với Berlin. Đây nhá em không nói điêu :D

Toàn nhà thờ đẹp này

Bên ngoài đã thế bên trong chúng nó lại còn làm kỳ công hơn. Tiếc không có đồ nghề bóc vàng để làm vài mẩu có khi cũng phượt được thêm khối nơi nữa, nhể :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back