What's new

[Chia sẻ] Myanmar 2019: Bagan Lặng lẽ - Bụi bặm Mandalay - Inle Bình yên - Yangon Rực rỡ

Mình mới kết thúc chuyến Myanmar 9 ngày 8 đêm về có ít hình ảnh muốn chia sẻ với mọi người.
Cảm giác của mình về Myanmar sau chuyến đi là một nơi rất yên bình, con người thân thiện, không có cảnh chặt chém và mọi người giúp đỡ nhiệt tình. Tuy nhiên món ăn thì nghèo nàn và không hợp với mình, đặc biệt rất ít rau.

Lịch trình:

Ngày 0: Hà Nội - Yangon - Bagan
Ngày 1: Bagan
Ngày 2: Bagan
Ngày 3: Bagan - Mandalay
Ngày 4: Mandalay - Inle
Ngày 5: Inle
Ngày 6: Inle - Yangon
Ngày 7: Yangon
Ngày 8: Yangon - Hà Nội

Mình đặt vé máy bay VietjetAir khứ hồi - giá 2.8 tr/1 người đã bao gồm 15kg hành lý ký gửi mỗi chiều

Ngoài ra có 5 đêm khách sạn và 3 đêm trên Night Bus.

Chi phí: vé máy bay 3tr x 2 = 6tr; ăn chơi đi lại tổng hết khoảng 14 tr/2 người > Total: 20tr/ 2 người/ 8 ngày

Rời xưởng làm sợi thuyền đưa bọn mình tới chỗ làm xì gà - có rất nhiều loại xì gà với nhiều loại phụ gia mang tới các vị hương khác nhau - ví dụ vị dứa, vị chuối, vị bạc hà...và người ta còn bán các hộp đựng xì gà làm bằng gỗ nữa. Các bạn tây rất thích chỗ này, còn mình không hút thuốc nên chỉ mua một hộp nhỏ làm kỷ niệm thôi

Ngồi tầm 10p thì đi tiếp.

Attachments

1.8 MB · Views: 95
Rời chỗ làm xì gà bọn mình đi tiếp tới chùa Phaung Daw OO - ngôi chùa to nhất vùng hồ Inle. Ở chùa này hàng năm đều có lễ hội vào khoảng tháng 10 dương lịch rất vui nên nếu có thể bạn đi vào dịp này cũng được.

Mình đến lúc gần trưa, vừa tới nơi thì trời đổ mưa rào nên vào trong chùa đi dạo một vòng và trú mưa.

Trời xanh thế kia mà mưa ngay được mới tài

Bên bến thuyền kiêm chợ

Con thuyền dùng để rước trong dịp lễ hội - nhưng giờ đang nằm đắp chiếu trong kho

Trong chùa gặp một nhóc chắc 2 tuổi rất chè tươi, thấy chụp ảnh là chạy ngay lại chả sợ gì cả :))

Với mình chùa này không mấy ấn tượng, xem cho biết thôi. Xem xong chùa thì đi ăn trưa. Vì mình không tìm hiểu trước nên để bạn lái thuyền tự đưa đi. Điều này là sai lầm lớn nhất cả chuyến - vì bạn ấy đưa vào một nhà hàng khá nát - chất lượng đồ ăn siêu tệ với giá đắt cắt cổ chắc vì có hoa hồng cao. Đúng kiểu cơm tù.
Đây là điểm trừ lớn nhất của mình khi ở Inle. Ngồi ăn xong thì sau đó cũng có thêm 5 thuyền nữa đưa khách vào ăn trưa tại đây và ai nhìn mặt cũng rất chán nản
Bạn nên chủ động tìm nhà hàng trước và yêu cầu lái thuyền chở đến đó

View từ nhà hàng ra sông, chùa Phaung Daw OO ở phía xa - xung quanh có thêm mấy cái nhà hàng kiểu này nữa

Mình sau đó về tìm hiều thì thấy review có nhà hàng Golden Kite này đồ ăn ngon và giá hợp lý này

Last edited:
Nghỉ ăn trưa xong, lên thuyền đi tiếp theo một con kênh nhỏ và dài để đến chùa Shwe Inn Dein. Ngôi chùa nằm ở giữa một rừng cây rậm rạp ở Myanmar, có đến 1000 ngọn tháp cổ. Từ bến thuyền tới chùa này đi bộ cũng bở hơi tai vì đường lên khá dốc - tuy nhiên không quá xa, chỉ khoảng 1,5 km.

Mới lên mình thấy cái chùa này - cứ tưởng là Shwe Inn Dein nên có hơi thất vọng

Nhưng may quá hóa ra không phải. Hỏi xe ôm thì họ chỉ đi đường khác, thế là lại lếch thếch đi bộ giữa trưa nắng. Mệt phết

Cuối cùng cũng đến nơi

Có những ngọn tháp mới xây sơn vàng, cũng có những ngon tháp xây bằng gạch cũ đã vỡ nhiều chỗ thậm chí mất chóp ở phía sau

Những cây hoa thẳng đứng vươn lên trời - hoa dại mà đẹp vợi

Rời chùa, tiếp tục leo lên thêm khoảng 200m thì sẽ tới một ngọn tháp cao. Từ đây có thể view toàn cảnh ngôi chùa nghìn ngọn tháp tuyệt đẹp này

Một rừng tháp

Attachments

1.9 MB · Views: 118
Bạn ơi có biển báo cấm leo ở Bagan không bạn, tháng tới mình quay lại Myanmar mà nghe nói cấm leo buồn quá

Không có
Bạn ơi có biển báo cấm leo ở Bagan không bạn, tháng tới mình quay lại Myanmar mà nghe nói cấm leo buồn quá
không có biển cấm leo nhưng những nơi có thể leo đều bọ khoá cửa hết rồi bạn ạ. Bạn vẫn có thể leo lên mốt số tháp nhỏ còn chưa bị khoá nhé, chùa đền lớn và nổi tiếng thì bị khoá hết rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back