What's new

Myanmar_Chuyến đi cho nhiếp ảnh - 18 ngày Tết Âm Lịch 2013. Xuất phát trước Tết.

Myanmar_Chuyến đi cho nhiếp ảnh - [5/2 - 22/2] Tết Âm Lịch 2013 (25 Tết - 13 Tết).

Hi all,

Tôi thiết kế cung này dự định để độc hành lang thang 04 thành phố lớn của Myanmar. Mục đích của cung này là chụp hình.
Tuy nhiên ngồi ngẫm cảnh uống bia một mình giữa đất khách trong cái Tết của mình cũng thấy hiu hiu. Thôi thì post cung lên đây, tìm thêm 1-3 bạn đồng hành, cùng sở thích lang thang chụp ảnh và có thể nhâm nhi cốc bia mát nói chuyện tầm phào với nhau; vừa để share phòng.
Biết là đã cận kề, và cung tương đối dài ngày nên sẽ khó khăn cho các bạn. Nhưng biết đâu, phút cuối ta lại có duyên thì sao nhỉ? Còn nếu không thì vẫn độc hành như đã từng :).

Thông tin chủ topic : BomCuoi - Nam - út của 7x :D.
Hiện tại tôi chưa book vé gì hết! Cuối tuần này sẽ book, vì còn chờ passport :).

Visa : https://www.myanmarevisa.gov.mm/howtoapply.aspx

HCM -Yangon: Direct (Vietname Airline), transit Bangkok (Air Asia /Vietjet)

Yangon: taxi, foot, bicycle (3 days)

- Day 1:
o Chùa Swedagon Paya.
o Day of Yangon, Walking tour.
o Night of Yangon

- Day 2:
o Suburb of city
o Sunset at Yangon River Botahtaung jetty near Botahtaung Pagoda

- Day 3:
o Around city
Yangon - Bagan : Từ Yangon bus của hãng Ye Thu Aung Express khởi hành lúc 3 giờ chiều.

Bagan: horse cart, bicycle, foot. (3 days)

- Day 1:
o Tham quan Old Bagan bằng xe ngựa (horse cart)
o Hoàng hôn Bagan trên chùa Schwesandaw Paya;
o Night of Bagan.

- Day 2:
o Kinh khí cầu Balloon Over Bagan; sáng sớm đón bình minh từ trên cao (thường book trước 1 tháng)
o Thăm quan 5 ngôi đền phải đến. Làng tranh cát
o Sunset boat on the Ayeyarwaddy River

- Day 3:
o Sunrise at Schwesandaw Paya.
o Tham quan Old Bagan bằng bycicle

Bagan – Taunggyi 30km from for Inle Lake (Nyaungshwe) : night bus : Có 2 hãng Shwe Hla Mi và Ye Thu Aunger
Taunggyi - Inle Lake : local bus or taxi.

Inle Lake: boat, foot; bicycle (3 days)

- Day 1:
o City of Taunggyi
o Move to Inle Lake
o Sunset at Resort Lake Inle

- Day 2:
o Bình minh hồ Inle
o Đi thuyền trêny Lake Inle , Life of Inle lake
o Floating Garden, Indein village.
o Sunset hồ Inle.

- Day 3:
o Sunrise at Resort Lake Inle
o Làng Maing Thauk – học viện Phật giáo.
Inle Lake – Madalay: night bus : Đi Mandalay : Xe của 2 hãng Taung Thar Express , Shan Maw Mye có xe đi Mandalay khởi hành lúc 6 giờ và 8 giờ tối đến Mandalay sau 8 - 12 giờ

Mandalay : Taxi, bicycle, foot. (3days)

- Day 1:
o Cánh đồng hoa hướng dương – trên đường từ sân bay về.
o The famed Mahamuni Paya
o A sunset boat ride past U Bein’s Bridge at Amarapura
o Night of Mandalay

- Day 2:
o Học viện phật Giáo Mahagandhayon (10:15AM bắt đầu phát cơm cho sư)
o City of Mandalay
o Climb Mandalay Hill for sunset: Mandalay Hill with a temple on top – this has great views!
o Night of Mandayla

- Day 3:
o Bình minh cầu gỗ Ubein; hồ Taungthaman
o Take a morning boat trip to Mingun
o Night of Mandalay

- Day 4: (if possible)
o Pyin Oo Lwin (Maymyo): A Hill Station, 2 hour drive from Mandalay :
 The Great Botanical Garden,
 Pwekauk Waterfall,
 Magnificent Peikchinmyaung Cave

Yangon – HCM : Direct (Vietnam Airline), Transit Bangkok (Air Asia/Vietjet)

Chi phí dự kiến cho chuyến đi khoảng 1000$
Cái này mình sẽ breakdown ra từng hạng mục nếu có bạn tham gia. Không thu tiền trước, tới đâu mình share tới đó. Mỗi người tự bảo quản tiền của mình :D.

Last edited:
Re: Myanmar_Chuyến đi cho nhiếp ảnh - 18 ngày Tết Âm Lịch 2013. Xuất phát trước Tết

Hình như bạn bomcuoi chưa xem kỹ trang này thì phải, nếu nhấn vào nút "Apply Visa Now" thì sẽ nhận được thông báo là e-VISA chưa có hiệu lực đâu (E-Visa Online is undergoing beta testing and no applications are allowed for the time being).
Nếu ở SG thì có thể sử dụng hướng dẫn sau của chị Mèo Bay:
Ở SG có lãnh sự danh dự của Myanmar
Địa chỉ: 50 Sầm Sơn, Phường 4, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh
Điện thoại: 0987 38 83 89
Fax: (84-8) 38428879
Lưu ý làm visa Myanmar ở đây mất 35$ và 14 ngày làm việc nhé (ở HN chỉ mất có 25$ và 4 ngày làm việc thôi). Ai không để ý thời hạn 14 ngày làm việc mà đến muộn hơn sẽ phải làm visa nhanh, mất 60$ và 5-7 ngày làm việc đấy. Visa Myanmar thời hạn có 1 tháng thôi. Ảnh để xin visa là ảnh 3x4 chứ không phải 4x6 như xin visa các nước khác. Hôm mình vác mấy tấm hình 4x6 lên phải ngồi dùng kéo resize lại thành cỡ 3x4 đấy.
Tháng 4 này mình cũng đi Myanmar, nên hy vọng bomcuoi và nhóm sẽ chia sẻ thông tin visa và lịch trình nhé.

Re: Myanmar_Chuyến đi cho nhiếp ảnh - 18 ngày Tết Âm Lịch 2013. Xuất phát trước Tết

Mình nghĩ bạn đi bằng ấy ngày vào mùa cao điểm du lịch bên Myanmar, lại có dùng những dịch vụ đắt đỏ như khinh khí cầu nữa thì 1000$ có khi không đủ; trừ khi bạn tiết kiệm tối đa chuyện ăn ở, đi lại vì riêng vé khinh khí cầu đã mất mấy trăm $ rồi. Nếu không đi máy bay, sẽ tiết kiệm được kha khá nhưng việc di chuyển bằng bus/ tàu hỏa sẽ khá vất vả và tốn thời gian.

hi bomcuoi, mình sẽ đồng hành cùng với bạn nhe! Mình tên Thiện, là nam, cũng là dân 7x. Nếu được thì hãy liên lạc với mình 0917419453 hay địa chỉ mail [email protected]. Hy vọng sẽ gặp được bạn.

Cám ơn các bạn!

To augustlily28; pepsi1974 : Tôi đã PM cho hai bạn. Có gì liên lạc nhé! Mai mình online chát với nhau để xem thế nào nhé, sau đó có khi ở SGN thì off cafe phát cho nó máu nhỉ :)

Tôi cũng đang lăn tăn cái vụ kinh khí cầu do mắc quá (300$ lận :D ). Nhưng thấy rất thích, sẽ trao đổi với các bạn đồng hành xem thế nào.

Về đi lại, chủ yếu là đi bằng bus thôi cho tiết kiệm. Ngủ thì tìm phòng rẽ hoặc dorm để ngủ => vậy mới cần bạn để share chi phí.

Túm lại là vì mục đích nhiếp ảnh nên hơi bị khổ :D.

Dạ, Em đi Myanmar rồi nên có ý kiến, các bạn mà hẹn nhau ở đó rất khó liên lạc vì bác cứ tưởng tượng Myanmar về thông tin liên lạc vẫn còn kém phát triển lắm lắm ạ nên là gần như di động không, Internet cũng ít ạ
Về quần áo thì ở Myamar khá là nóng nhưng bác nào đi hồ Inle thì lại lạnh lém nên cũng cần mang quần áo ấm.
Về khinh khí cầu thì chắc các bác phải đặt trước, 300$/người là đúng ạ. Nhưng hồi bọn em đi cũng tết âm năm ngoái thì k có khinh khí cầu đâu ạ. Mặc dù cũng đặt trước 02 ngày cho đoàn tới sau:D
Còn theo em mọi người nên bay giữa 4 nơi mọi người đi ạ. Chi phí hơi tăng một chút nhưng đảm bảo về sức khỏe, với lại các bạn đi tàu hoặc bus khá là mệt ( vì một số người đi như vậy em gặp trong chuyến đi rùi, mà khâu vệ sinh của các bạn ý k được sạch sẽ lắm. Vì dân ở đây hộ ăn trầu nhiều). Các bác thử tìm xem nó có chương trình Promotion không vì năm ngoái bọn em có chương trình này đi cũng rẻ muh Bọn em đi Madalay
Nếu các bạn cần thông tin gì hỗ trợ cứ PM lại cho em hoặc là em sẽ cho số contact của Lead ạ:)

Ah, phòng ốc cũng khá là quan trọng vì ở đây cũng k nhiều ksan lắm ( k biết 1 năm thì có nhiều hơn ko?) Tuy nhiên các bạn cứ nên book trước đi nhé, vì là tới nơi đi tìm phòng hơi bị mệt ( đặc biệt là ở Bagan). Có vài lần bọn em suýt phát khóc vì k tìm được phòng đấy ạ vì nếu các bạn bay tới Yagoon là lúc 6h thì phải 9h hoặc hơn các bạn mới vào TP được do vậy chả biết mù gì mà book phòng

Hôm nay mới cafe với Mr pepsi1974 xong.

Vì giá vé rẻ cũng không còn nên anh em quyết định sẽ làm visa trước rồi vé từ từ mà canh.

Như vậy thì mình có 04 người nhỉ? Tôi - Mr pepsi1974 - Ms (or Mrs) augustlily28 và bạn của augustlily28. Augustlily28 xem xin visa luôn đi nhé!

Một số thông tin cho chuyến đi:

1. Thông tin liên lạc ở Myanmar rất hạn chế (không roaming quốc tế, internet thì hiếm và phập phù) => Việc này chả quan trong :D.
2. Tiền sử dụng ở Myanmar : USD và Kyats. Chú ý USD phải là loại mới (in màu), không rách, nhăn, có vết gấp hay bất kỳ dấu vết gì trên tiền. Đã trao đổi với Mr pepsi1974, augustlity28 chú ý khi đổi tiền luôn nhé! => Mr pepsi1974 sẽ hỏi về việc đổi Kyats tại HCM luôn!
3. Không sử dụng thẻ tín dụng ở Myanmar được nhé! => chuẩn bị đủ tiền mặt không thì .....
4. Người dân Myanmar khá thân thiện và hiền, rất nhiều người có thể giao tiếp bằng tiếng anh.
5. Thời gian đi từ tối ngày 04/2 (từ HCM) - 23/2 (về đến HCM). => Lịch trình có thể thay đổi để linh động :).
6. Vì là mùa cao điểm của Myanmar nên đang lăn tăn chuyện book hostel/dorm => Đang cân nhắc book trước ở Yangon còn lại đến đâu tính đến đó! Augustlily có ý kiến gì không?
7. Vụ BalloonOverBagan thì thế nào? => cần book sớm mới có!

Hôm nay mới cafe với Mr pepsi1974 xong.

Vì giá vé rẻ cũng không còn nên anh em quyết định sẽ làm visa trước rồi vé từ từ mà canh.

Như vậy thì mình có 04 người nhỉ? Tôi - Mr pepsi1974 - Ms (or Mrs) augustlily28 và bạn của augustlily28. Augustlily28 xem xin visa luôn đi nhé!

Nếu đoàn đi 4 người, và mục đích là chụp ảnh, dạo cảnh tham quan chứ ko hành xác thì mình thích thuê xe hơi trọn hành trình hơn. Bạn có thể thuê xe 7 chỗ, đi tất cả những nơi bạn muốn, dừng bất kỳ nơi đâu bạn muốn ngắm cảnh,...và điều rất quan trọng là bạn chủ động hơn nhiều về mặt thời gian.

Năm 2011, nhóm mình đi 13 người thuê 1 chiếc Toyota Hiace 2010 cực mới đi 5 ngày 4 đêm, luôn cả tiền ăn ở tham quan k/s (***) tổng chi phí $220/mem. Nếu bạn vẫn hứng thú với gợi ý này, mình sẽ gữi bạn thông tin chỗ thuê xe :)

Đọc kỹ topic mới thấy bạn đi từ 4/2 đến 23/2, thời hạn khá dài nên thuê xe là ko khả thi. Tuy nhiên, công ty chỗ mình biết có cho thuê từng khu vực. VD: Bạn thuê xe quanh khu vực Yangon. Sang Bagan-Inle-Mandalay công ty sẽ có xe khác cho bạn.

Last edited:

Tuyệt quá, mình rất máu vụ đi chụp này, nhưng các bạn đi lâu quá, mình kg xin nghỉ được, hy vọng được ngắm hình các bạn và hẹn vào dịp khác.

Bác bomcuoi cho em ké topic của bác nhé. Em ở HN.
Em cũng có dự định đi từ mùng 5 tết, thời gian đi là 10 ngày, bay thẳng của VNairline. Có bác nào ở HN muốn join không ạ.
Dự kiến đi Yangon, Bagan và Mandalay. Join từng phần cũng được. Email của em: [email protected]
Thank.

Cám ơn chủ thớt nhé. Em tìm đủ người rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back