What's new

[Chia sẻ] Nam Cát Tiên - nằm rừng, nếm vắt (2n - 1d)

Chi phí:

Xăng 200K
Vé vào cửa 40K/người
Phí vào Bàu Sấu 110K/người
Tiền trọ tại Bàu Sấu 150K/người/giường
Thuê xe đạp 150K/xe/ngày
Cơm tối Bàu Sấu 70K/người
Chèo thuyền 160K (80K tiền thuyền + 80K tiền chèo)
Vớ + thuốc chống vắt 15K
Áo mưa giấy 20K
Gửi xe máy 10K

Chuẩn bị:

1. Kem chống muỗi + vắt
2. Tất dài + băng dính dán chân
3. Đèn pin siêu sáng
4. Áo mưa
5. Ống nhòm (nếu thik ngắm chim)
6. Rượu + thịt (nếu nghỉ ở bàu Sấu)

Lưu ý:

Tuyệt đối không để lại các chất thải, đặc biệt là nhựa trong rừng
Không xâm hại các loài vật hoặc nơi ở của chúng

---------------------- Hành trình bắt đầu-----------------------------------

Từ TP.HCM thẳng theo QL1 hướng Đồng Nai đi khoảng 70km gặp đường 20 đi Đà Lạt rẽ trái đi tiếp khoảng 70km nữa là đến Rừng Quốc gia Nam Cát Tiên. QL1 nêm kín bởi xe tải và cont cùng dòng xe máy len lỏi giữa khói bụi. Vào đến đường 20 thông thoáng hơn tuy nhiên ổ voi + ổ gà nhiều vô kể. Điểm nhấn trên đường đi là hòn đá tảng xếp 3 tầng kỳ thú, rải xung quanh là dãy đá cùng loại lạ và bí hiểm.

Vào đến bến sông, dừng lại tại quán đầu tiên bên phải nghỉ chân uống nước và gửi xe. Ngồi nói chuyện với vợ chồng anh chủ quán tình cờ phát hiện ra anh cũng chính là người lái đò qua bến sông. Chồng người Nam Định, vợ gốc cao nguyên lập nghiệp tại mảnh đất này cùng đứa con trai được hơn 30 tháng tuổi. Cốc nước mía “đáng ra” 8 ngàn, sau 1 hồi nói chuyện tình cảm được lấy giá gốc 6 ngàn đồng.

Hình ảnh bến sông, bên kia là trụ sở chính của vườn

Trên đò qua sông

Hình ảnh bến đò bên này sông

Đi quãng đò ngắn chưa đầy 5 phút qua bến sông bên là khu quản lý vườn quốc gia Nam Cát Tiên, không có biển chỉ dẫn rõ ràng, nhưng từ bến đò rẽ trái đi 1 đoạn qua vài dãy nhà sẽ bắt gặp “reception”. Ở đây có thể tìm hiểu về các thông tin tuyến đường trekking và thu xếp các khoản phí cũng như mua bán những đồ lặt vặt cần thiết như vớ và thuốc chống vắt, áo mưa…

Thăm quan ở đây có nhiều chặng, từ dễ đến khó và những cảnh quan khác nhau. Chi tiết có thể tìm hiểu thêm tại website chính thức của BQL rừng.

To be continued...;)

Chống vắt thì dễ thôi, ra tiệm thuốc mua một vài hũ thuốc mỡ dùng để trị ghẻ. Giá chỉ vài ba ngàn. Co điều là vào đây mà ko thấy cọp voi thì còn gì là rừng nữa. Mình ước chi thấy cọp, báo, voi, hươu, nai... đang rình mình trong rừng. He he

Có bác nào đi tuyến Bàu Sấu - Tà Lài (Nam Cát Tiên) chưa ạ?

Em định đi một chuyến NCT với lịch trình như sau:
Ngày 1: Khu bảo tồn NCT -> Bàu Sấu
Ngày 2: Bàu Sấu -> Tà Lài
Ngày 3: Tài Lài -> Khu bảo tồn NCT (nếu khỏe đi bộ, còn không thì đi thuyền dọc sông về)

Nhưng đang băn khoăn không biết tuyến Bàu Sấu - Tà Lài có đẹp không? Và ở Tà Lài có gì vui không?

Bác nào đi tuyến này rồi, cho em xin ít thông tin nhé.

Cảm ơn cả nhà :)

Có bác nào đi tuyến Bàu Sấu - Tà Lài (Nam Cát Tiên) chưa ạ?

Em định đi một chuyến NCT với lịch trình như sau:
Ngày 1: Khu bảo tồn NCT -> Bàu Sấu
Ngày 2: Bàu Sấu -> Tà Lài
Ngày 3: Tài Lài -> Khu bảo tồn NCT (nếu khỏe đi bộ, còn không thì đi thuyền dọc sông về)

Nhưng đang băn khoăn không biết tuyến Bàu Sấu - Tà Lài có đẹp không? Và ở Tà Lài có gì vui không?

Bác nào đi tuyến này rồi, cho em xin ít thông tin nhé.

Cảm ơn cả nhà :)

Bác có định lập thread không. Em cũng đang định đi nhưng vẫn đang tìm hiểu cụ thể thế lào...
Nhưng chi phí cao quá. K biết bác đi bụi hay biker hay có tiền ngủ trên sàn gỗ trong ấy... :(

Bác có định lập thread không. Em cũng đang định đi nhưng vẫn đang tìm hiểu cụ thể thế lào...
Nhưng chi phí cao quá. K biết bác đi bụi hay biker hay có tiền ngủ trên sàn gỗ trong ấy... :(

Do mình đang xin thông tin để lên kế hoạch, nên phải có thông tin về tuyến Bàu Sấu-Tà Lài rồi mới quyết định bạn.

Nếu chỉ đi 1 tuyến Bàu Sấu thì chi phí mất khoảng 600-700k (tham khảo của các bác đi trước), còn đi thêm thuyến Bàu Sấu-Tà Lài thì mình chưa tính được chi phí vì chưa tìm được topic nào nói về tuyến này cả.

Còn về hình thức đi thì sơ bộ sẽ như thế này:

Đi xe ngoài (xe Kim Hoàn) tới trụ sở vườn quốc gia NCT sau đó thuê xe ô tô chở cả đoàn vượt 10km đoạn đầu, còn 5km còn lại sẽ trekking vào Bàu Sấu. Tối ngủ tự do, ai thích ngủ sàn gỗ hay ngủ giường thì ngủ, mình thì vác lều đi để ngủ. Mình thích ngủ lều hơn :D

Ngày hôm sau sẽ trekking tiếp khoảng 14km để tới Tà Lài, ngủ lại 1 đêm ở Tà Lài. Ngày thứ 3 sẽ từ Tà Lài về lại trụ sở vườn NCT, đi bộ (18km) hoặc đi thuyền về.

Do mình đang xin thông tin để lên kế hoạch, nên phải có thông tin về tuyến Bàu Sấu-Tà Lài rồi mới quyết định bạn.

Nếu chỉ đi 1 tuyến Bàu Sấu thì chi phí mất khoảng 600-700k (tham khảo của các bác đi trước), còn đi thêm thuyến Bàu Sấu-Tà Lài thì mình chưa tính được chi phí vì chưa tìm được topic nào nói về tuyến này cả.

Còn về hình thức đi thì sơ bộ sẽ như thế này:

Đi xe ngoài (xe Kim Hoàn) tới trụ sở vườn quốc gia NCT sau đó thuê xe ô tô chở cả đoàn vượt 10km đoạn đầu, còn 5km còn lại sẽ trekking vào Bàu Sấu. Tối ngủ tự do, ai thích ngủ sàn gỗ hay ngủ giường thì ngủ, mình thì vác lều đi để ngủ. Mình thích ngủ lều hơn :D

Ngày hôm sau sẽ trekking tiếp khoảng 14km để tới Tà Lài, ngủ lại 1 đêm ở Tà Lài. Ngày thứ 3 sẽ từ Tà Lài về lại trụ sở vườn NCT, đi bộ (18km) hoặc đi thuyền về.

Mình cũng xài lều thôi. Kế hoạch sơ bộ cũng OK đấy :D Sau này xong bạn cứ lập thread nhé.
Cung này mình đang "nghiên cứu" xem xem có thể độc hành không. Vì có nhiều điểm, có nhiều dịch vụ, họ không cung cấp cho đoàn ... 1 người. Ví dụ ở Rừng Tràm thì thuê nguyên 1 xuồng là mấy trăm rồi xe otô 10km dầu bạn nói mình xem Hội Nhà Bụi review cũng đi 1 toán người. :|
Nếu dịch vụ hạn chế vậy có thể trekking toàn bộ đoạn đường luôn.

Nhưng mình vẫn đang chờ thread bạn đưa ra. Chủ yếu là mình đi thôi chứ hem phải vào đó ăn uống, mà đi thành đoàn, moị người ăn uống kinh lắm >.< Chi phí x2 x3 x4 bình thường mình ăn + uống :|

Chúc mọi người đi đi về về thượng lộ bình an (c)

Bướm ở đây thì đẹp tuyệt, mình đã từng đi vào mùa khô, nguyên một con đường, bướm bay rợm trời, với nhiều màu khác nhau, chưa kể chúng rất dạn...mình đi bộ và đến được cây si trăm thân, cũng hoành tráng lắm, mình sẽ quay lại đây một lần nữa!

Các bác có thể cho em biết nếu em đi 1 người thì có được không ạ ? với đi 1 người thì chi phí bao nhiêu ? và có xe từ SG lên NCT luôn không
cảm ơn các bác

Ngoài ra còn 1 phương án xử lý vắt là xử dung muối tinh. Khi đi có thể mang theo 1 it muối tinh, khi bị vắt bám chỉ cần rắc hạt muối tinh lên là vắt tự quằn quại mah rơi ra.

Mình cũng đi Cát Tiên hồi đầu năm, ở đêm ở Bàu Sấu nhưng không ngủ phòng mà giăng võng với đốt lửa ở trong rừng. Cảm giác rất thú vị. Đường vô Bàu Sấu cũng không khó nhưng hơi mệt với dân văn phòng, ít vận động. Nhưng mà rất xứng đáng chuyến đi. Tiếc một điều là không gặp con vắt nào hết. Kiếm hoài mà không gặp.
Hình như CSGT chỗ đó ai cũng bắt hay sao á, tụi mình đi 2 xe trước sau cũng bị bắt hết 2 xe. Thằng bạn làm phóng viên đưa thẻ ra mới được qua đó. Mọi người đi thì nên cẩn thận nha.
Cây khổng lồ đó là cây Tung 400 tuổi nha bạn, cẩn thận lầm là cây Tùng. Có cô kia chưa biết cây Tung nên đọc là cây Tùng và thua cuộc trong chiếc nón kỳ diệu hồi đầu năm này nè. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,094
Latest member
chikoru
Back