What's new

[Cung TM] NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG MẤT TIỀN ĐÒ VÀ THẮNG CẢNH
(Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Chùa Hương một thắng cảnh nổi tiếng, nơi vô cùng linh thiêng và độc đáo. Mỗi năm đón hàng vạn du khách hành hương tới chiêm bái, lễ Phật. Và hầu như ai cũng chỉ biết và nghĩ tới duy nhất 1 con đường dẫn lên chùa Thiên Trù ấy chính là dòng suối Yến với 2 giờ ngồi đò.
Nhưng đối với dân bản địa thì còn nhiều đường khác, mà một trong những con đường ấy mà Ngọc Ka Ka phát hiện ra để hôm nay mở cung cùng các bạn chinh phục – Con đường Nam Chùa Hương. Một cung đường không mất vé thắng cảnh, không mất tiền đò, quan trọng hơn chúng ta khám phá ra một cung đường vô cùng đẹp, ít người qua lại, cảnh sắc nguyên bản….

Lịch trình của cung Nam Chùa Hương:
Cổng trường ĐHKHXH và NV -Nguyễn Trãi – Hà Đông – Chúc Sơn – Ngã ba trường THPT Chương Mỹ A – Trường THPT Chúc Động - Hữu Văn – Miếu Môn – trường THPT Nam Lương Sơn – Chợ Bến – Lạc Thủy - Trung tâm xã An Phú – Bắc Sơn - Chân núi Thung Cấm - Động Hương Tích.

Chiều dài cung đường cả đi và về: Khoảng 120km (Gần hơn đường suối Yến 20Km. (Xăng xe hết khoảng 50k, xế ôm tự thương lượng)
Tổng chi phí (Không kể xăng): 70K (Gồm Ăn trưa + Nước uống + Đồ dùng chung đoàn + Tiền gửi xe + Tiền phí đường leo lên động.)

6h 45 tập trung tại cổng trường ĐHKHXH và Nhân Văn (Nguyễn Trãi Thanh Xuân). Điểm danh xếp, buộc đồ, dán cờ, phản quang….
Đúng 7h5 khởi hành. Khoảng 9h đến An Phú. Nghỉ ngơi, chia đồ đạc, chỉnh đốn hàng ngũ, giày, găng tay…9h30 bắt đầu trek.

Thời gian trek lên khoảng 3 giờ, trek xuống khoảng gần 2 giờ. Ăn trưa tại ngã ba rẽ đường lên chùa Giải Oan. Lên tới đỉnh, nghỉ ngơi và bắt đầu tham quan, lễ Phật tại động Hương Tích. 13h30 bắt đầu trek xuống, 15h30 xuống đến điểm gửi xe.
Chạy về Hà Nội kết thúc cung khoảng 18h00.

Yêu cầu: Mang giày leo núi (Nếu đi giày cao gót miễn join), xe chỉnh sửa tốt (vì đường không có offroad nên chấp nhận xe ga), đến đúng giờ, no cao su, ý thức tự giác tốt, bám đoàn, không bẻ cung.

Lịch off vào thứ 6 ngày 15.3.3013 tại quán trà chanh trước cổng công viên Hoà Bình lúc 19h30. Khi đi mang theo tiền đóng cung và tiền cốc trà chanh của chính bạn. Cung này không có offroad, chỉ có trek núi nên các bạn chuẩn bị sức khoẻ, tránh rượu bia và thức khuya.
Lưu ý lead chỉ chốt cung cho những bạn đi off, không nhận dập dòm, độc hành. Các bạn có thể đăng ký tại đây hoặc gọi theo số 09.66.05.52.53

Hãy cùng nhà PHƯỢT THEO CÁCH CỦA BẠN không ngừng khám phá. Tham khảo thêm tại:

@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI . Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

Last edited by a moderator:
Re: NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.20

Vâng cảm ơn bác Ngọc Kaka. vẫn biết là bác rất vất vả lo cho anh em, nhưng e vẫn lăn tăn chuyện tài chính bác ah. Ban đầu thì e cũng ko định thắc mắc vì nó quá nhỏ, nhưng thực tế là một người thì ít nhưng một đoàn mấy chục người thì là con số ko nhỏ như cung đi Chùa Hương ah.
Thứ nhất: về chi phí 70k/người là không thỏa đáng.
Thứ hai: về số lượng đoàn đi là quá đông,như cung chùa hương vừa rồi.
Chỉ xin góp ý với chủ thớt là về mặt tài chính lead nên giao cho một bạn khác giữ, mua bán chi tiêu cho chuyến đi cho nó khách quan và đỡ mệt cho lead ah( e biết là bác rất vất vả trong việc chuẩn bị hậu cần cho mọi người),.Về số người tham gia thì nên hạn chế để dễ quản lý, đi lại an toàn.

Re: NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.20

Vâng cảm ơn bác Ngọc Kaka. vẫn biết là bác rất vất vả lo cho anh em, nhưng e vẫn lăn tăn chuyện tài chính bác ah. Ban đầu thì e cũng ko định thắc mắc vì nó quá nhỏ, nhưng thực tế là một người thì ít nhưng một đoàn mấy chục người thì là con số ko nhỏ như cung đi Chùa Hương ah.
Thứ nhất: về chi phí 70k/người là không thỏa đáng.
Thứ hai: về số lượng đoàn đi là quá đông,như cung chùa hương vừa rồi.
Chỉ xin góp ý với chủ thớt là về mặt tài chính lead nên giao cho một bạn khác giữ, mua bán chi tiêu cho chuyến đi cho nó khách quan và đỡ mệt cho lead ah( e biết là bác rất vất vả trong việc chuẩn bị hậu cần cho mọi người),.Về số người tham gia thì nên hạn chế để dễ quản lý, đi lại an toàn.

- Về tài chính, bạn nên vào nhóm sinh hoạt sẽ biết thêm chi tiết nhé, mình đã trình bày hết rồi và không muốn tranh luận ở đây, loãng topic.
- Để có 1 cung với chi phí thấp thì chỉ có thể tập trung 1 người, giao cho nhiều người thì kéo theo nhiều chi phí phát sinh khác. Ví dụ cung Fansipan mình tính toán tổng chi phí chỉ hết 1t3. Trong khi thông thường hết gấp đôi.
Mình lập cung và nói rõ tất cả như vậy, bạn nào thấy hợp lý thì join với mình.
- Cung NCH này sẽ rất ít xe, đoàn chủ yếu là bạn thân của mình.

cho e 1 xuất ôm, tu lâu quá, sợ đắc đạo :)) :D :D
- Tomato
- sdt 0973 467 187
- em sinh năm 90
- facebook: NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI

Last edited by a moderator:

Em cũng đang tập tành tổ chức mấy cung kiểu này, xin phép bác lead cho em được đi bám đuôi đoàn bác, và em tự quản đội của em được ko ạ. Em mới tham gia được vài cung nên đường xá còn ko quen và như cung này thì không biết đường (beer)

Bạn nào còn thắc mắc vấn đề giải trình ngân sách thì mình làm bản báo giá này cho mọi người theo dõi nhé. Mình cũng tham gia đi chung đoàn này.

STT Số Lượng Giá đơn vị Tổng giá
1: Lavie 500ml 3 thùng 90k 270k
2: C2 360 ml 2 thùng 106k 212k
3: Bánh Mì 40 chiếc 11k 440k
4: Dưa chuột kg 20 14k 280k
5: Thịt hộp 200 Gr 40 28k 1120k
6: Cờ 40 6k 240k
7: Phản Quang(m) 5 10k 50k
8: Gửi Xe 40 10k 400k
9: Xúc xích (25 gr) 8(gói 10 chiếc) 30k 240k

Tổng chi phí 3,252 k

Tiền thu trà đá hôm off coi như 70 người đi còn thừa ít nhất 300k
Tiền thu cả cung 60 k * 78 = 4,680 k

Tổng số tiền thu của mọi người: 4,680 + 300 = 4980

Chi phí còn thừa = Tiền thu - tiền mua chi phí dùng chung đoàn = 4980 - 3252 = 1728 k

Bạn nào xem lại xem mình có tính thiếu gì nữa không mà mình thấy cả đoàn vẫn còn thừa 1 triệu 7 ( thứ gì mình cũng tính dư lên chút ít rồi)

Chào bác chủ thớt,

Cho mình đăng ký 1 xe full đi đợt này nhé. Lần trước đăng ký rồi mà chưa đi được (lý do bất khả kháng)

Cám ơn bạn.

Bạn nào còn thắc mắc vấn đề giải trình ngân sách thì mình làm bản báo giá này cho mọi người theo dõi nhé. Mình cũng tham gia đi chung đoàn này.

STT Số Lượng Giá đơn vị Tổng giá
1: Lavie 500ml 3 thùng 90k 270k
2: C2 360 ml 2 thùng 106k 212k
3: Bánh Mì 40 chiếc 11k 440k
4: Dưa chuột kg 20 14k 280k
5: Thịt hộp 200 Gr 40 28k 1120k
6: Cờ 40 6k 240k
7: Phản Quang(m) 5 10k 50k
8: Gửi Xe 40 10k 400k
9: Xúc xích (25 gr) 8(gói 10 chiếc) 30k 240k

Tổng chi phí 3,252 k

Tiền thu trà đá hôm off coi như 70 người đi còn thừa ít nhất 300k
Tiền thu cả cung 60 k * 78 = 4,680 k

Tổng số tiền thu của mọi người: 4,680 + 300 = 4980

Chi phí còn thừa = Tiền thu - tiền mua chi phí dùng chung đoàn = 4980 - 3252 = 1728 k

Bạn nào xem lại xem mình có tính thiếu gì nữa không mà mình thấy cả đoàn vẫn còn thừa 1 triệu 7 ( thứ gì mình cũng tính dư lên chút ít rồi)

Thật sự là mình cũng hơi buồn vì đã chủ quan chưa thông báo kết quả thu chi trong cung NCH khiến các bạn hiểu lầm.
Hôm đó đoàn ta có 72 người tham gia,

Mình xin chi tiết tất cả như sau:

Số tiền mình thu được tại buổi ộp là 63 người X 60 = 3780.000
Số tiền thu thêm hôm khởi hành 5 người = 300.000
Còn 4 bạn chưa thu, nhưng không xác định là bạn nào vì lúc tập trung đông quá. Tổng số tiền thu được là 4080.000 (Bốn triệu không trăm tám mươi nghìn)

Danh sách đăng ký là 82 người (Bạn nào cũng gọi điện đến xin không đi ộp vì xa, vì bận và chắc 100% sẽ tham dự, nên mình buộc phải mua đủ 82 suất ăn. Nhưng đến trước tối hôm khởi hành lại gọi điện xin cen sồ với lý do cực kỳ hợp lý, đồ đã mua rồi, không thể trả lại, lead biết làm sao đây?).

Như vậy số tiền đã mua đồ cho 82 người tính bình quân 4500/người là:

82 X 45 = 3690.000 (Ba triệu sáu trăm chín mươi nghìn)
40 cờ và cán cờ X 6k, phản quang 5m = 300k
Chi phí lập cung bao gồm xăng xe, thẻ điện thoại = 200k.

Số tiền trà đá bổi đi ộp, lead không thu nên không thể đưa số tiền đó vào cung. Hơn nữa phó đoàn là Zuzu Nguyen thu và trực tiếp trả cho chủ quán, thừa thiếu bao nhiêu mình cũng không hỏi. (Thu mỗi người có 5k mà Nước trà đá + Hạt dưa = 5k thì lấy đâu ra thừa những 300k?)

Như vậy tổng số thu được và tổng số chi là chưa đủ vẫn còn thiếu 1 chút, mình đã dự toán những tình huống bất khả kháng nên mới thu số tiền như thế. Làm Lead có những nỗi khổ riêng, mong các bạn thông cảm. Nếu mình không thu như vậy thì ai sẽ là người bù vào những khoản tai nạn kể trên?
Quan trọng là mình nghĩ, mình đã tìm được 1 cung đường quá tiết kiệm cho các bạn và lên kế hoạch chi tiết cho chuyến đi. Các bạn hãy đọc kỹ cung xem có phù hợp với mình không rồi hãy tham gia nhé?

Last edited:

Và các bạn cũng thấy mình và 4 bạn: Phó đoàn, chốt giữa, chốt cuối và an ninh đoàn đã cố gắng dẫn và đưa đoàn 72 người đi về an toàn. Vấn đề đoàn đông là do sơ suất của mình không chốt đoàn sớm, mình đã giải trình lý do với nhóm trên fb, các bạn trong nhóm cũng đã thông cảm và chia sẻ với mình trong buổi tối hôm kết thúc chuyến đi (gồm 13 bạn).
Cung NCH II này, mình cũng đã sửa lại, bổ sung thêm rất chi tiết. Mong các bạn hãy đọc kỹ cung, nếu cảm thấy phù hợp và đồng ý thì hãy đăng ký và join nhé? Lần này đoàn sẽ hạn chế số lượng, và mình chỉ chốt những ai đi off. Tất nhiên mình sẽ rút kinh nghiệm những thếu sót để dần dần làm tốt hơn cho những cung sau.
Nếu các bạn join với mình nhiều cung chắc chắn sẽ thấy được sự tiết kiệm của mình qua các chặng đường. Nhất là cung leo Fansipan mình sắp lập tới đây. Cuối cùng, mình rất mong các bạn thông cảm và ủng hộ mình - 1 lead mới chưa dày kinh nghiệm.
Thân ái chào và cảm ơn các bạn - Ngọc Ka Ka (ĐT 0966055253 - )

Ô, hay nhỉ? Em đang hỏi xem các bạn đã tham gia xem hộ em xem em liệt kê đã đủ hết mọi khoản chưa mà ko ai giúp em cả. Mãi em mới nhớ ra là còn tiền băng keo 2 mặt để dán phản quang nữa chứ ( lú quá) khéo phải hết 3 cuộn, suýt thì bỏ sót 30k.
Tiền trà đá, hướng dương thì thu theo đầu ng, mỗi ng 10k ko cần biết có ai ăn hay uống hay ko? ( ko ít ng đến chỉ ngồi nói chuyện mà ko gọi gì)

Mà em hỏi bác: Chi phí lập cung và thẻ điện thoại = 200k dành cho thớt là ý gì thế nhỉ? Em tìm trong wikipedia ko thấy định nghĩa này. Hay bác mới sáng tạo ra khoản này nhỉ? (Rủ nhau đi phượt mà lại tiếc tiền điện thoại thì lần sau bác cứ nháy máy để mọi ng gọi lại)

Hơn nữa tổng chi phí 3,252k + 30k keo dính là em tính theo số lượng đồ ăn, thức uống, mọi chi phí cho đoàn 80 người rồi đó bác.

Bác thu ko hết được số tiền mọi ng phải đóng sao lúc ở chân núi ko lôi danh sách ra kiểm lại rồi để mọi ng ai quên thì góp thêm cho đủ bác nhỉ? Em nhớ là bác có danh sách từng người tham gia và chi phí người đó đóng góp mà

Mà bác có mới thu được 4 triệu 80 ngàn thì em thấy sau chuyến đi vẫn còn thừa = 4080 - 3282 = 798k.

Bác cho em hỏi số tiền thừa 798k này nó đi đâu thể nhỉ?

Ô, hay nhỉ? Em đang hỏi xem các bạn đã tham gia xem hộ em xem em liệt kê đã đủ hết mọi khoản chưa mà ko ai giúp em cả. Mãi em mới nhớ ra là còn tiền băng keo 2 mặt để dán phản quang nữa chứ ( lú quá) khéo phải hết 3 cuộn, suýt thì bỏ sót 30k.
Tiền trà đá, hướng dương thì thu theo đầu ng, mỗi ng 10k ko cần biết có ai ăn hay uống hay ko? ( ko ít ng đến chỉ ngồi nói chuyện mà ko gọi gì)

Mà em hỏi bác: Chi phí lập cung và thẻ điện thoại = 200k dành cho thớt là ý gì thế nhỉ? Em tìm trong wikipedia ko thấy định nghĩa này. Hay bác mới sáng tạo ra khoản này nhỉ? (Rủ nhau đi phượt mà lại tiếc tiền điện thoại thì lần sau bác cứ nháy máy để mọi ng gọi lại)

Hơn nữa tổng chi phí 3,252k + 30k keo dính là em tính theo số lượng đồ ăn, thức uống, mọi chi phí cho đoàn 80 người rồi đó bác.

Bác thu ko hết được số tiền mọi ng phải đóng sao lúc ở chân núi ko lôi danh sách ra kiểm lại rồi để mọi ng ai quên thì góp thêm cho đủ bác nhỉ? Em nhớ là bác có danh sách từng người tham gia và chi phí người đó đóng góp mà

Mà bác có mới thu được 4 triệu 80 ngàn thì em thấy sau chuyến đi vẫn còn thừa = 4080 - 3282 = 798k.

Bác cho em hỏi số tiền thừa 798k này nó đi đâu thể nhỉ?

Mình đã giải thích rất rõ ở đây và ở trong nhóm rồi bạn nhé?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back