What's new

[Cung TM] NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG MẤT TIỀN ĐÒ VÀ THẮNG CẢNH
(Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.2013)

Chùa Hương một thắng cảnh nổi tiếng, nơi vô cùng linh thiêng và độc đáo. Mỗi năm đón hàng vạn du khách hành hương tới chiêm bái, lễ Phật. Và hầu như ai cũng chỉ biết và nghĩ tới duy nhất 1 con đường dẫn lên chùa Thiên Trù ấy chính là dòng suối Yến với 2 giờ ngồi đò.
Nhưng đối với dân bản địa thì còn nhiều đường khác, mà một trong những con đường ấy mà Ngọc Ka Ka phát hiện ra để hôm nay mở cung cùng các bạn chinh phục – Con đường Nam Chùa Hương. Một cung đường không mất vé thắng cảnh, không mất tiền đò, quan trọng hơn chúng ta khám phá ra một cung đường vô cùng đẹp, ít người qua lại, cảnh sắc nguyên bản….

Lịch trình của cung Nam Chùa Hương:
Cổng trường ĐHKHXH và NV -Nguyễn Trãi – Hà Đông – Chúc Sơn – Ngã ba trường THPT Chương Mỹ A – Trường THPT Chúc Động - Hữu Văn – Miếu Môn – trường THPT Nam Lương Sơn – Chợ Bến – Lạc Thủy - Trung tâm xã An Phú – Bắc Sơn - Chân núi Thung Cấm - Động Hương Tích.

Chiều dài cung đường cả đi và về: Khoảng 120km (Gần hơn đường suối Yến 20Km. (Xăng xe hết khoảng 50k, xế ôm tự thương lượng)
Tổng chi phí (Không kể xăng): 70K (Gồm Ăn trưa + Nước uống + Đồ dùng chung đoàn + Tiền gửi xe + Tiền phí đường leo lên động.)

6h 45 tập trung tại cổng trường ĐHKHXH và Nhân Văn (Nguyễn Trãi Thanh Xuân). Điểm danh xếp, buộc đồ, dán cờ, phản quang….
Đúng 7h5 khởi hành. Khoảng 9h đến An Phú. Nghỉ ngơi, chia đồ đạc, chỉnh đốn hàng ngũ, giày, găng tay…9h30 bắt đầu trek.

Thời gian trek lên khoảng 3 giờ, trek xuống khoảng gần 2 giờ. Ăn trưa tại ngã ba rẽ đường lên chùa Giải Oan. Lên tới đỉnh, nghỉ ngơi và bắt đầu tham quan, lễ Phật tại động Hương Tích. 13h30 bắt đầu trek xuống, 15h30 xuống đến điểm gửi xe.
Chạy về Hà Nội kết thúc cung khoảng 18h00.

Yêu cầu: Mang giày leo núi (Nếu đi giày cao gót miễn join), xe chỉnh sửa tốt (vì đường không có offroad nên chấp nhận xe ga), đến đúng giờ, no cao su, ý thức tự giác tốt, bám đoàn, không bẻ cung.

Lịch off vào thứ 6 ngày 15.3.3013 tại quán trà chanh trước cổng công viên Hoà Bình lúc 19h30. Khi đi mang theo tiền đóng cung và tiền cốc trà chanh của chính bạn. Cung này không có offroad, chỉ có trek núi nên các bạn chuẩn bị sức khoẻ, tránh rượu bia và thức khuya.
Lưu ý lead chỉ chốt cung cho những bạn đi off, không nhận dập dòm, độc hành. Các bạn có thể đăng ký tại đây hoặc gọi theo số 09.66.05.52.53

Hãy cùng nhà PHƯỢT THEO CÁCH CỦA BẠN không ngừng khám phá. Tham khảo thêm tại:

@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI . Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

Last edited by a moderator:
Re: NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.20

Mình đã đi phượt nhiều và cũng đi cung này. xin góp ý một chút với "Lit Đờ"
+ Rất hoan nghênh anh tìm ra cung đường mới, chi phí thấp cho anh em khám phá!
+ Cám ơn anh đã vất vả chuẩn bị hậu cần cho 1 đoàn rất là đông
+ Điều em không hài lòng là anh dẫn đoàn nhưng không đảm bảo an toàn cho cả đoàn, "về đến chốn" nhưng "đi không đến nơi". em không hiểu tại sao đến chân Hương Tích thì mạng ai lấy đi còn đoàn "Phượt theo cách của bạn" nhóm bác lại bỏ về trước. trong khi cung này đích đến là động Hương Tích!
những phượt tử như em không bao giờ chấp nhận việc lead KHÔNG HOÀN THÀNH CUNG mà cùng nhóm riêng của mình đi chơi ở địa điếm khác.
+ Về chi phí em sẽ không nói nữa, vì vụ này không đáng để lùm xùm.

Cám ơn bạn, mình xin trả lời việc đoàn không đến nơi (Động Hương Tích): Việc quyết định cho đoàn 72 con người chen lên động trong tình cảnh tắc đường không tiến không lui với quỹ thời gian hạn hẹp là 1 việc làm mạo hiểm. Mình đi chơi thì phải tùy cơ ứng biến, ai chịu trách nhiệm khi trời tối mà các thành viên vẫn ở giữa rừng? Hay xảy ra lại lôi lead ra mà chém? Việc một số thành viên gọi điện xin bẻ cung về bằng đường suối Yến thì lead biết làm sao ngoài gật đầu? Trước khi trek, mình đã tập trung các bạn và nói rất to rằng: Người leo nhanh phải đợi người leo chậm, phải đi có đoàn. Nhưng chỉ được đoạn đầu, sau đó mặc dù mình đã hú gọi nhưng không ai nghe, mặc sực leo quên hét tập thể. Nếu là bạn, bạn xử lý ra sao?
- Đoàn mình xuống núi ngồi đợi các bạn rất lâu, không hề đi chơi bất kỳ chỗ nào, sao bạn lại bảo lead dẫn đi chỗ khác?
Các bạn hãy thông cảm cho mình, từ sơ xuất để đoàn đông đã dẫn tới hệ lụy này thực lòng mình đâu có muốn. Mình đã nói rất rõ với các bạn trong nhóm trên fb và cũng sẵn sàng tiếp các bạn có thắc mắc trong buổi ộp ngày thứ 6, 15.3.

Re: NAM CHÙA HƯƠNG, KHÔNG TIỀN ĐÒ, PHÍ THẮNG CẢNH (Đi về trong ngày Chủ nhật, 17.3.20

Các khoản em không có ý kiến, riêng cái khoản 6 thì có ý kiến là nếu lead như thế thì cần rút kinh nghiệm, lần sau nên đi đoàn ít một dần dần rồi tăng lên số đông sau. Còn việc về thì đường cuối cùng, ai cũng lo về cho nhanh nên khó tránh việc tách nhóm.

Khoản 5: Cứ public file đàng hoàng lên hội nhóm là được, cần gì in ấn cho tốn kém ạ, ai thắc mắc thì comment hẳn lên đó, bà con kêu ca giá cả thì lần sau đứng ra nhận mua đồ hộ lead, tiền mình cũng đóng, nên mình cần phải góp tay vào mua sao cho rẻ nhất mà vẫn ngon, bổ ạ.

Khoản 1: Hiện giờ em toàn vừa lead vừa thủ quỹ ạ, vì sau khi giao cho một số người mua đồ, em thấy có nơi mua tốt và chi phí rẻ hơn nên yêu cầu cả nhà em cùng đến đó mua cho ngon bổ rẻ, túm cái váy lại là thủ quỹ hay lead có là 1 hay 2 hay n người đi chăng nữa thì cái đó chính là thể hiện phong cách con người mình rồi, nên nếu đã được tin tưởng thì 1 hay n người đều không quan trọng.

Hi không nên biện luận là ai cũng muốn về nhanh nên tách đoàn chứ em, cho dù như thế thì leader nên là người về cuối cùng để nắm rõ quân của mình đã về hết chưa chứ không phải là về đầu tiên . Đó là cái khác nhau đấy em ah. Hơn nữa nhóm cuối cùng rời khỏi đó cũng chỉ gần 17h thôi không quá muộn để bảo rằng leader không thể đợi.

Còn việc đưa thông tin lên hội nhóm cũng là một cách tuy nhiên không phải ai tham gia đều có fb để cập nhật thông tin đâu, đơn giản vì họ không dùng, chị đã từng biết rất rất nhiều người không sử dụng và vì thế thông tin không đến được với họ, in ấn tuy mất thời gian một chút và tốn kém nhưng nó có ích đấy chứ, mất thời gian lên cung và dẫn đoàn được thì thêm một chút ít thời gian in ra cũng không quá khó

Làm leader như làm dâu trăm họ vì thế đôi lúc cũng nhận được ý kiến trái chiều với mình, tuy nhiên nếu mọi việc đều hợp lý thì còn lo sợ gì nào? còn thắc mắc về giá cả nếu giá đưa ra hợp lý như kiểu đắt hơn trong phạm vi có thể là được, thắc mắc là quyền của mỗi người đấy em ah, chứ không phải mua hàng chục khai hàng trăm rồi bảo mọi người ai thích thắc mắc thì lần sau đi mà mua được. Đấy là chị nói chung thế thôi. Ai bắt leader ôm tất cả nào, hãy san sẻ việc cho mọi người chị đảm bảo mọi người ai cũng nhiệt tình được góp sức đấy.

Vừa làm leader vừa làm thủ quỹ cũng được nếu người đó đảm trách được tất cả mọi việc một cách rõ ràng thì ai cũng yêu quý và tin tưởng thôi

Tóm lại đã xác định lên cung và làm leader thì cũng không nên kêu ca vất vả........vì ai cũng hiểu điều đó, đã làm thì không nói và đã nói thì không nên làm . Quan điểm của chị thôi

Em nghĩ chuyện này nên dừng ở lại đây, em là người khơi ra chuyện này và em cũng xin mọi người được đóng lại. Thực sự ban đầu e cũng không muốn bàn về chuyện tiền nong vì nó là quá nhỏ so với những trải nghiệm thu được sau chuyến đi. Tuy nhiên khi nói ra điều này e cũng rất áy náy với bác chủ thớt vì thực sự bác là người tốt, chu đáo và hết lòng vì anh em, và e cùng mọi người cũng thầm cảm ơn bác đã lập và tổ chức cung rẻ và bổ ích cho anh em. Nhưng đặt mình vào vị trí người tham gia cung này ko chỉ riêng e mà còn nhiều người cũng thắc mắc điều tương tự. em nêu ra trên không phải là để dìm hàng hay bôi xấu ai cả, mục đích của e là để mọi người hiểu bác chủ thớt hơn tránh trường hợp các cung sau của bác gặp điều tương tự. e cũng đồng ý với ý kiến của các bác ở trên và tất cả mọi thứ đều phải được công khai, sòng phẳng nhất là về mặt tài chính. Đây cũng là bài học cho tất cả dân phượt chúng ta để có chuyến đi an toàn, rẻ, trải nghiệm và có ý nghĩa.
Em xin mọi người dừng topic này ở đây và mọi người đừng comment gì nữa.thân!cám ơn mọi người.

Hi không nên biện luận là ai cũng muốn về nhanh nên tách đoàn chứ em, cho dù như thế thì leader nên là người về cuối cùng để nắm rõ quân của mình đã về hết chưa chứ không phải là về đầu tiên . Đó là cái khác nhau đấy em ah. Hơn nữa nhóm cuối cùng rời khỏi đó cũng chỉ gần 17h thôi không quá muộn để bảo rằng leader không thể đợi.

Còn việc đưa thông tin lên hội nhóm cũng là một cách tuy nhiên không phải ai tham gia đều có fb để cập nhật thông tin đâu, đơn giản vì họ không dùng, chị đã từng biết rất rất nhiều người không sử dụng và vì thế thông tin không đến được với họ, in ấn tuy mất thời gian một chút và tốn kém nhưng nó có ích đấy chứ, mất thời gian lên cung và dẫn đoàn được thì thêm một chút ít thời gian in ra cũng không quá khó

Làm leader như làm dâu trăm họ vì thế đôi lúc cũng nhận được ý kiến trái chiều với mình, tuy nhiên nếu mọi việc đều hợp lý thì còn lo sợ gì nào? còn thắc mắc về giá cả nếu giá đưa ra hợp lý như kiểu đắt hơn trong phạm vi có thể là được, thắc mắc là quyền của mỗi người đấy em ah, chứ không phải mua hàng chục khai hàng trăm rồi bảo mọi người ai thích thắc mắc thì lần sau đi mà mua được. Đấy là chị nói chung thế thôi. Ai bắt leader ôm tất cả nào, hãy san sẻ việc cho mọi người chị đảm bảo mọi người ai cũng nhiệt tình được góp sức đấy.

Vừa làm leader vừa làm thủ quỹ cũng được nếu người đó đảm trách được tất cả mọi việc một cách rõ ràng thì ai cũng yêu quý và tin tưởng thôi

Tóm lại đã xác định lên cung và làm leader thì cũng không nên kêu ca vất vả........vì ai cũng hiểu điều đó, đã làm thì không nói và đã nói thì không nên làm . Quan điểm của chị thôi

Em luôn yêu thích thanh niên làm theo lời Bác, phải cần kiệm, liêm chính, chí công vô tư :D nên khoản in ấn em luôn luôn từ chối vì lãng phí, đơn giản, nếu không dùng FB thì cũng biết online Phượt để đọc mới biết thông tin về cung mà đăng ký theo đoàn. Vì thế, khi đã public chi phí lên nhóm thì đương nhiên ai trong nhóm cũng đọc được, và không có lý gì để hỏi bạn bè đi cùng hay người khác cái bảng chi phí đó ra sao cả. In ấn tự nhiên tốn thêm 1 khoản tiền giấy, mực, in xong cái đó chả phục vụ gì cả. Lại tốn thời gian đi in, tốn thêm ít tiền. Em đảm bảo nếu mỗi người phải đóng thêm 1 ít tiền để bà con xin cái tờ chi phí này thì mọi người ai cũng từ chối và kêu cứ post thẳng lên nhóm họ đọc cũng được, khỏi mất công in. Đã thế lại còn phải chạy ra chỗ off để lấy cái tờ photo chi phí nữa chứ, đi off đóng tiền còn không đi được phải hỏi chuyển khoản huống hồ đi off lấy tờ chi phí :D

Còn việc khác thì lead nên rút kinh nghiệm, như việc đoàn đi về sau hay trước, ai về trước nên báo với lead 1 câu để luôn có chốt cuối đếm đủ số lượng xe, xe cộ ai hỏng hóc còn có người lo. Y tế an toàn trên đường cũng phải đảm bảo. Vì thế, nếu chưa đáp ứng được đoàn đông thì nên đi ít dần rồi tăng lên đông sau.

Bây giờ thì em chủ trương chất lượng của cung đường hàng đầu, đi ít xe dễ nhờ vả dân, dễ giao lưu và dễ cân đối đường đi, nắm bắt được các xế chạy xe ra sao, đi đông cũng có cái hay cũng có cái dở, tốt nhất nên khống chế số lượng xe, nếu không may be bét thì vài chục cũng ok, nhưng phải đảm bảo cả đoàn cùng ra đi và trở về không cùng nhau nhưng phải an toàn.

Chuyện tiền nong thì thôi, dừng lại đi chứ các bác, nói mãi thành dài mà vấn đề thì nó đến thế, ai thắc mắc đi off là xong.
Chuyện in ấn thì em đồng ý vs cả 2 chị, mỗi người 1 cái ý kiến chủ quan riêng, không ai đúng cũng không ai sai. Cũng nên dừng lại cho topic đi chùa nó yên ả đi chứ.

Cheer!

Tối mai thứ sáu ngày 15.3 trân trọng kính mời bà kon đã đăng ký trek Nam Chùa Hương đến off tại quán trà đá trước cổng công viên Hòa Bình lúc 19h30 nhé?

@ All : diễn đàn thay đổi NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI . Bắt đầu áp dụng từ ngày 14/3/2013. Các bạn lưu ý và thực hiện nhé.

Gởi bạn chủ thớt và các bạn quan tâm : diễn đàn Phuot.vn đã có quy định mới trong việc Tổ chức chuyến đi trên diễn đàn. Qua những comments trong topic này về những việc tồn đọng chưa được giải thích rõ ràng trong chuyến đi trước, mong tất cả các bạn rút kinh nghiệm cho mình trong việc tham gia các chuyến đi.

Chúc vui.

Danh sách các bạn đi off và đóng tiền:

1. Xe bạn Quý Phong + Trần Hiên = 140.000
2. Xe bạn Hoan + Phương = 140.000
3. Xe bạn Hưng + Tuyến = 140.000
4. Xe bạn Kiên + Quỳnh = 140.000
5. Xe bạn Nam + Hoa = 140.000
6. Xe bạn Đạt + Ôm = 140.000
7. Xe bạn Nam + Ninh = 140.000
8. Xe bạn Mai + Tiến = 140.000
9. Xe bạn Hảo + Tuấn = 140.000
10. Xe bạn Phương + Mai Anh = 140.000
11. Xế Hoàng Thịnh + Ôm Lê Chi = 140.000
12. Xế Nguyễn Dương + Ôm Diệp = 140.000
13. Nhóm bạn Minh Cường + Vinh Quang + Hiệp = 210.000
14. Lead Ngọc Ka Ka = 70.000
Tổng tiền thu được: 1960.000 (Một triệu chín trăm sáu mươi ngàn đồng).

Những bạn đăng ký trên diễn đàn Phượt và trong nhóm fb (Chắc chắn đi)

1. Bác ở Hải Phòng và Ôm
2. Way Kòi
3. Tùng và 2 bạn
4. 2 bạn gọi điện không rõ tên xin không đi ộp vì nhà xa.
5. Trang Thanh

Bạn nào đã đăng ký mà chưa có tên thì gọi cho mình để bổ sung nhé?

Danh sách bổ sung:
1. Lê Hoa Hoàng (Đã xếp xe)
2. Bien Le - Lê Thư
3. Duyen Tran - Bạn Duyen Tran.
4. Thanh Thật Thà và ôm
5. Nhóm 3 bạn gọi điện xin join nhưng không đi ộp vì nhà xa

Last edited:

DANH SÁCH XẾ ÔM NAM CHÙA HƯƠNG:

1. Xe bạn (full) Quý Phong + Trần Hiên
2. Xe bạn (full) Hoan + Phương
3. Xe bạn (full) Hưng + Tuyến
4. Xe bạn (full) Kiên + Quỳnh
5. Xe bạn (full) Nam + Hoa
6. Xe bạn (full) Đạt + Ôm
7. Xe bạn (full) Nam + Ninh
8. Xe bạn (full) Mai + Tiến
9. Xe bạn (full) Hảo Tuấn
10. Xe bạn (full) Phương + Mai Anh
11. Xế Hoàng Thịnh + Ôm Lê Chi
12. Xế Nguyễn Dương + Ôm Diệp
13. Lead Ngọc Ka Ka + Ôm Trang Thanh
14. Nhóm Minh Cường + Vinh Quang
15. Xế Hiệp + Ôm Lê Hoa Hoàng

Những bạn đăng ký trên diễn đàn Phượt và trong nhóm fb (Chắc chắn đi)

1. Bác Thanh ở Hải Phòng và Ôm
2. Way Kòi
3. Tùng và 2 bạn
4. Nhóm 3 bạn gọi điện không rõ tên xin không đi ộp vì nhà xa
5. Bien Le - Lê Thư
6. Duyen Tran - Bạn Duyen Trần
7. Thanh Thật Thà và bạn

Riêng 2 bạn Minh Cường và Vinh Quang sẽ xếp ôm lúc khởi hành. Như vậy theo danh sách trên thì có tất cả 44 bạn trong đó có 30 bạn đã đóng tiền. Còn lại 14 bạn. Mình chốt đoàn là 22 xe full và sẽ mua đồ cho 44 bạn. Rất mong 14 bạn đăng ký nhưng không đi off ngày mai Chủ nhật 17.3 đến sớm hơn 15 phút để ghi dang và nộp cung. Ngay sau khi cung kết thúc về nhà, mình sẽ chi tiết thu chi và tổng kết cho các bạn biết. Rất mong các bạn ủng hộ mình. Sáng 17.3 lúc 6h45 các bạn tập trung tại trước cổng Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn số 336 đường Nguyễn Trãi Thanh Xuân để điểm danh, xuất phát nhé?

TỔNG KẾT THU CHI CUNG NAM CHÙA HƯƠNG II

A. THU:

Đợt 1. 28 bạn X 70 = 1960
Đợt 2. 15 bạn X 70 = 1050
Tổng: 43 bạn X 70 = 3010 (Ba triệu không trăm mười nghìn)

B. CHI:

Số bạn đăng ký trước khi chốt đoàn: 22 xe full = 44 bạn
Số bạn thực tế join đoàn: 43, 1 bạn độc hành.

Tổng thực phẩm mua cho 44 bạn:

1. Bánh mỳ: 22 chiếc x 10.000 = 220.000
2. Thịt hộp: 22 hộp x 22000 = 484.000
3. Xúc xich 5 gói x 20.000 = 100.000
4. Nước C2 44 chai x 5800 = 252.000
5. Nước Lavi 44 chai x 4500 = 198.000
6. Dưa chuột 10kg x 12 = 120.000
7. Xoài 15kg x 14 = 210.000
8. Sữa 2 hộp x 18.500 = 37.000
9. Bột canh 1 gói x 5000 = 5000
10. Dao con 2 chiếc x 6000 = 12.000

Cộng: 1638.000 (Một triệu sáu trăm ba mươi tám nghìn)

Các chi phí chung đoàn:
1. Băng dính, phản quang, cờ: 150.000
2. Thẻ điện thoại và xăng xe lập cung: 50.000 + 50.000 = 100.000
3. Phí đường leo lên động 43 bạn x 10.000 = 430.000
4. Vé gửi xe máy 22 xe x 10.000 = 220.000
Cộng: 900.000 (Chín trăm nghìn)

Tổng chi: 1638.000 + 900.000 = 2538.000 (Hai triệu năm trăm ba mươi tám nghìn).

Còn lại: 3010.000 – 2538.000 = 472.000 ( Bốn trăm bảy mươi hai nghìn).
Các bạn xem còn thừa thiếu cái gì để bổ sung nhé?

19h30 Thứ Tư ngày 20.3 Mời tất cả anh chi em join cung NCH II đến tại quán trà đá trước cổng công viên Hòa Bình để tổng kết cung và đập phá hết chỗ tiền thừa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back