What's new

Nam Mỹ , Lên đường tháng 9

Status
Not open for further replies.
Sau khi đắn đo về thời gian, giờ là đến lúc em chốt hành trình. Bác nào quan tâm và muốn tham gia thì liên lạc nhé

Dự kiến khời hành vào tuần cuối tháng 9/2008 ( Thời gian đẹp để đi lại ở vùng này là từ Oct - Apr )

Lịch trình dự kiến

- Tập hợp tại Buenos Aires , thủ đô xa nhất của Đại Tây Dương ( do có nhiều hướng đi khác nhau ), Vui chơi nhảy múa ở đây và xung quanh 3-4 ngày, quen với thay đổi múi giờ ( phương án khác là tập hợp tại Santiago do tùy thuộc vào vé máy bay )

- Đi thuyền ( nếu thuận tiện ) hoặc xe bus sang Montevideo rồi lượn lờ ở Punta del Este trước khi quay lại Colonia.

- Trở về Argentina để tới Iguazu Fall và vượt sang bên Barsil, tùy số đông quyết định là có tới Rio de Janeiro để tắm táp ở bãi biến Copocabana và đi con đường xe lửa lên xem tượng chúa hay không.

- Vượt biên giới Brasil - Paraguay bằng đường bộ với khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ tại Itaipu để ngó nghiêng quảng trường những người hùng ở Asuncion,

- Rời thủ đô của đất nước Nam Mỹ này, tiến dần về phía Thái Bình Dương bắt đầu chân dãy Andes , vùng Chaco, nơi có khu bảo tồn thú hoang dã số 1 Nam Mỹ để tìm đường sang xứ Bolivia.

- La Paz oai hùng là điểm dừng chân tiếp theo, và bắt đầu hành trình ngang dọc dãy Andes với việc trở lại Titicaca, hồ cao nhất có thể sử dụng thuyền bè , thăm hòn đảo mặt trời và cái nôi của người Inca ,

- Xin được visa Peru thì tìm đường đến Machu Picchu ( em không dự tính quay lại đây , nhưng nếu đa số đi được thì em sẽ nghỉ ngơi tại thành phố cổ Cusco trong ngày các bác lên vùng đất này.

- Bắt đầu chạy dọc Andes bên bờ Thái Bình Dương xuống phía Nam, tới Chile và Santiago.

- Torres del Paine, thưởng thức cái lạnh và những núi tuyết kỳ vĩ trước khi cố gắng xuống cực Nam Châu Mỹ và vòng lại thủ đô Argentina.

Hình thức đi là phượt ba lô, tùy từng chặng sẽ lựa chọn phương tiện phù hợp : Tự thuê xe, xe bus, tầu hoặc máy bay ( cho chặng cuối từ cực nam về lại thủ đô )

Số người : Hiện tại thì ngoài em và hai bác nữa chính thức tham gia và sẽ tiến hành sớm các thủ tục visa thì:

- Hai Bác Netwalker và Anh Già dập dòm từ Canada
- Một bạn đang ở Texas, có thể có bạn gái từ Việt Nam sang đi cùng.
- ZZ đang nghiên cứu để tham gia ( khả năng cao )
- Một bạn nữ có thâm niêm trong ngành phượt nhưng luôn kín tiếng có thể xuất phát từ Thụy Sĩ.

Do đây là cung đường tốn khá nhiều thời gian ( 2-3 tháng ) nên sẵn sàng chào đón các bác tham gia được dù chỉ từng chặng.

Kinh phí dự trù tối đa 50$/ngày ( theo thời điểm hiện tại , tiền Mỹ trượt giá không chịu trách nhiệm )

Dự trù không bao gồm lệ phí Visa ( khoảng tối đa 300$ cho 6 nước ) và tiền vé máy bay nội vùng hay đi và rời Nam Mỹ ( khoảng 1000$ nếu đi từ Bắc Mỹ và 2100$ nếu đi từ Việt Nam )

Để tránh tình trạng thông tin không được cập nhật và các bác trong nhóm đi lười online, bác nào quan tâm và muốn tham gia vui lòng để lại email và số điện thoại.

Chậm nhất là ngày 30.5 sẽ bắt đầu thủ tục xin visa ( dự kiến sẽ lấy visa các nước Brasil, Chile và Argentina ở Việt Nam, gửi form để lấy visa Uruguay tại Buenos Aires, Xin visa Paraguay tại Uruguay hoặc Brasil, Visa Bolivia lấy tại cửa khẩu. Visa Peru làm tại La Paz là nhanh nhất.

Last edited:
Bạn già lại không biết tính tớ rồi , tớ đi một tháng , tớ chưa muốn về là tớ lại đổi vé đi tiếp đấy, bạn dễ phải về một mình lắm :) Đổi vé ở mấy nước khỉ ho cò gáy của Nam Mỹ chắc cũng phức tạp chẳng kém mấy nước châu Phi. Khi mình muốn đi hết mà lại phải bỏ về giữa chừng khó chịu lắm bạn già ạ , bạn cứ tưởng tượng là đang ở đỉnh của sướng mà bố người yêu mở cửa phòng ra bước vào vậy , thậm chí còn tệ hơn vì hôm sau còn xxx lại được nhưng những đợt đi này khó làm lại hơn :) Vì vậy tớ cố gắng đã đi là đi cho hết luôn.

Hoankiem rủ mấy bạn kia sang Canada từ tháng 9 đi, đi từ Canada xuống luôn cho hết châu Mỹ :)

Đang đi mà máu thì đi tiếp thêm cả tháng nữa cũng được chứ sao , chính vì vậy nên đi sớm hơn chút Net à, để Noel còn về được đến nhà !:D
À mình mới kiếm được mối quen bên Ác hen ti na , chắc sẽ có người bản xứ chỉ dẫn cho một ít.

@ thằng bếp điện đi được 2 tuần hay 3 tuần cứ đi đi , về sớm cũng được chứ sao.

Túm lại là HK cứ cho cái lịch có ngày giờ cụ thể , để dựa trên đó anh em lựa theo !

Nghe các kụ bàn chuyện này, nhà em vưỡn còn ức hộc máu.

Chả là em đã mơ, đã liều, đã đi, và rồi vưỡn... chưa đến được Nam Mỹ, các kụ ạ.

Chương trình của em lúc đó là làm một vòng từ Bắc Mỹ, xuống Trung Mỹ rồi xuống tiếp Nam Mỹ. Chủ yếu là Argentina, Brazil, Chile...

Tại Trung Mỹ, em định đi Mexico, Panama...

Kết quả: Bị kẹt lại tại Cuba hơn 2 tuần. Ức. Tan giấc mơ hoa và đi về.

Lý do: không kịp lấy visa, chỉ trong đường tơ kẽ tóc.

Một chuyến đi dài và xa như vậy, đừng có nói là không chuẩn bị kỹ. Mọi chuyện đều có các chuyên gia tính như máy, đâu vào đấy, chỉ còn 1% rủi ro.

Oái oăm thay, thật chả may, 1% khí gió ấy lại hiện lên. Chả ai có lỗi cả, vui vẻ nhé, chỉ không đi tiếp được, thế thôi.

Em xin chia sẻ điều này với các kụ từ trong nước đang hừng hực khí thế đi Nam Mỹ. Còn các bác Vịt-Cừu thì cứ vô tư ạ.

Kinh nghiệm: đừng có tin ai đó bảo là cứ đi đi, rồi lấy visa tại chỗ, hay là sẽ có người tại chỗ giúp, bảo đảm... 99%.

Hehe, cứ là phải giắt bằng được vào cạp váy cái con vísa, rồi hãy ti toe nói chuyện đi với đứng.

Và cần bố trí đi liền, sao cho còn trong hạn visa ngắn ngủi.

Hết ạ.

P/S: Em kẹt ở Cuba 2 tuần, bèn nổi máu đi lang thang hết một nửa hòn đảo (to gần bằng VN), gặp nhìu chiện vui và cực vui luôn.

Cuba là thiên đàng các kụ ạ, không đi thì phí đời zai (và cả đời gái dặm trường).

Về, đến nay em vưỡn im thin thít. Các kụ đừng có chọc, nhỡ em lại tự sướng lên, kể ra, phun lung tung thì khổ (cái thân em).

Em chỉ góp ý một tý với bác Net là cái toà nhà Capitolio ở La Habana bác chụp (giông toà nhà QH Mỹ trên đồi Capitol ở Washington DC) là nhà Quốc hội thì chưa đúng lắm.

Ở đó có cái bảng đề là nhà bảo tàng khoa học tự nhiên ạ. Chắc ngày xưa là toà nhà QH của chế độ cũ.

Ở Cuba chỗ nào chỉ cần hơi hơi quan trọng là đã có đông cảnh sát (mặc đồ xanh đen và đội mũ giồng giống cảnh sát Pháp) lượn lờ canh giữ.

Còn ở Capitolio này hầu như không có bóng cảnh sát. Chiều đến, nam thanh nữ tú rủ nhau ra ngồi bậc thềm hóng mát, hôn nhau chí choé.

Đối diện toà nhà này, ngay giữa đường, cứ như bãi xe hoang, tự do, dân chúng nhộm nhoạm tháo cả bánh xe hơi, xe sidecar ra giữa đường, đục đẽo boong boong, dầu nhớt tung toé...

Càng chứng tỏ chỗ ấy không phải toà nhà QH ạ.

Cảm ơn bác Zuji nhắc nhờ, vấn đề visa là vấn đề bức xúc với bất cứ ai cầm hộ chiếu Việt nam muốn sang xứ lạ.

Do vậy em sẽ phải chuẩn bị kỹ trước khi bắt đầu bác ạ. Và em cũng không có chờ công ty hay bạn bè nào ở bên kia làm hộ. Em cũng chả quen ai cả :)

Tuy nhiên ngoại trừ một lần quá gấp gáp với visa Canada tại DC và có đôi chút thiếu cẩn thận với kết quả là được hẹn 10 ngày sau lấy ( em bỏ luôn vì kô đủ thời gian chờ ở DC) thi em chưa gặp vấn đề gì với các loại visa.

À, còn vụ visa Afganistan nữa, Lãnh sự hẹn qua cuối tuần quay lại mới có tem dán visa nhưng mấy bác bên lãnh sự Mỹ thì biểu không đi được đường bộ vì không an toàn nên em cũng bỏ luôn dù đã gửi hồ sơ ( chưa gửi tiền )

Chúng tớ xác nhận là trước tuần cuối tháng 9 lên đường. Sẽ book máy bay trước 30.4 và bắt đầu làm visa.

Các bác nào quyết tâm thì để em còn làm visa một thể ạ.

Tình hình là hai bác đi cùng em đang đề nghị là tranh thủ vào luôn Cuba cho nó trọn vẹn. Do vậy em sẽ lấy vé một năm flextime cho nó vô tư đi lại.

Last edited:
Thế túm lại là phải xin visa của Argentina , Brasil , Uruguay , Paraguay, Chile va Peru phỏng HK?

Chắc tớ đi theo lịch trình này quá :)
:)

Đi ngắn từng này chỗ mà ngắn ngày thế này thì khác gì cưỡi ngựa xem hoa hả Net?

Ngắn hay dài thì đổi ngày đặt vé, đây chỉ là lên lịch tạm thời về cung đường thôi mà, mình đang tính thêm qua lượn qua Panama trước khi sang Colombia

Để xem lịch của HK có ghép cùng được ko nhỉ , nhưng có lẽ nên bớt nơi đến vào kéo dài thời gian ra chút đi !

Đây là kế hoạch sơ bộ của mình:

Hành Trình Nam Mỹ

18/09 Flight Toronto – Miami
19-21 đi chơi ở Miami, chạy đi Key West điểm cuối cùng phía Nam của nước Mỹ (phần lục địa)

22/09 Flight Miami – Panama
23 đi xem kênh đào Panama, thăm thú thành phố

24/09 Flight Panama- Medellin (Colombia)
25 thăm thú xem các chú sản xuất Coke ra sao, xem thủ phủ của ông trùm ma túy nổi tiếng Escobar, ở đây hơi ghê cho nên cũng ở một ngày cho biết thôi 

26/09 Flight Medellin – Quito (Ecuador)
27-28 đi chơi ở Ecuador

29/09 Flight Quito (Ecuador)-Lima(Peru)
Chơi ở đây khoảng 2 tuần để đi các nơi như Pisac market, Cusco, Machu Picchu, núi Andes, Lake Titicaca/Copacabana. Đi lại bằng xe bus , tàu hỏa, tàu thủy. Ngày cuối cùng chạy tàu cánh ngầm qua hồ Titicaca sang Bolivia

10/10 Bolivia : rừng rậm Amazon, dãy Andes phía Bolivia, sau đó bắt bus về thủ đô La Paz để bay tiếp

14/10 Flight La Paz(Bolivia) – Santiago (Chile)
Nếu kiếm được vé máy bay đi đảo Phục Sinh ( Easter Island) thì tốt vì rất hiếm, thường là charter flight hoặc mua loại vé đi vòng quanh thế giới . Nghe nói, khi đến Santiago có thể mua ở phòng vé với giá $300/khứ hồi
Còn không sẽ dành hết thời gian ở Rừng quốc gia Torres del Paine

20/10 Flight Santiago (Chile) – Buenos Aires (Argentina)
21-30 thuê xe tự lái, đi chơi chạy xuống Ushuaia, thành phố tận cùng phía Nam của châu Mỹ , qua eo biển Magellan, đi qua mấy nước láng giềng như Uruguay

31 /10 Flight Buenos Aires (Argentina) – Rio De Janeiro ( Brazil)
Đến hỏi thăm huyền thoại bóng đá Pele xem có khỏe không?
Tắm biển, nghỉ ngơi, an dưỡng, ngắm nghía các em gái da mầu. Lấy lại sức khỏe trước khi lên đường về nước

2/11 Flight Rio De Janeiro ( Brazil) – Toronto ( Canada)

Bản đồ kế hoạch chuyến đi

(Admin xem hộ tại sao không up ảnh lên Phượt được nhé, mặc dù ảnh có 321kb)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,426
190,079
Latest member
Quynh258
Back