What's new

[Chia sẻ] Năm mới buồn tình lên tỉnh Đắc

Năm mới buồn tình lên tỉnh Đắc
Lắc suốt đêm bên chén rượu nồng

Chuyến phượt này bắt đầu từ đầu năm ngoái rồi, đúng ngày cuối cùng của năm 2006. Không hề suy tính đi gì xem gì chỉ đơn giản là muốn đi xa, chỗ nào cũng được để đón năm mới và kết quả là chọn Đăk Lăk.

Thời điểm đi Đắc Lắk nên tránh tầm tháng 3-4 (vì có gió lào), tầm tháng 7-8 vì mùa mưa lũ và tránh tất cả các ngày còn lại vì ... thổ phỉ và bạo động. :LL Đúng ra thì nên đi vào tầm tháng 10-11 là đẹp nhất.
Đắc Lắc sẽ là nơi rất buồn với nhiều người, nói chung thì các bác nên đi đông cho vui, chỉ nên đi một mình như em nếu các bác cũng bị tự kỷ cấp độ 1. :shrug:

Đi Đắc Lắc từ SG rất nhẹ nhàng, các bác chỉ cần lượn ra Phạm Ngũ Lão, ôm ba lô làm 1 chuyến xe 100k là chiều đã có mặt ở Đắc Lắc rồi. Đường đất bây giờ đã khá hơn nhiều. Đi từ HN như em thì khó khăn hơn. Đi đường bộ mất khá nhiều thời gian. Nếu bay thì kiểu gì cũng phải qua SG trước rồi lại lặp lại hành trình trên. Xe đi Ban Mê chạy sáng sớm nên lại mất 1 tối ở SG. Có phương án 2 là bay đến SG rồi chuyển máy bay ATR-72 (hắt xì hơi là rụng) bay thẳng đến sân bay Ban Mê (sân bay này cũng chỉ chứa được 1 chiếc).

Lần đi trước em list tất cả các nhà nghỉ, khách sạn, đánh dấu theo thứ tự ưu tiên mà em thấy hợp lý nhất về giá vả, về dịch vụ và vị trí. Khách sạn Đam San lên số 1, đây là khách sạn giá được, dịch vụ đầy đủ nhưng theo bản đồ thì không gần trung tâm lắm tuy nhiên em nghĩ BMT không to nên vị trí trên bản đồ không có ý nghĩa gì mấy. KS Thắng Lợi là một trong các ks lớn nhất BMT và ở trung tâm nhưng là khách sạn kiểu nhà nước. Ngoài ra có khá nhiều ks mini cũng như nhà nghỉ đều tập trung quanh KS Thắng Lợi ở khu vực trung tâm ngã sáu. Em cũng không định đặt trước mà đến nơi rồi xem sau.

Cậu lễ tân khách sạn Đam San ái ngại nhìn vị khách ba lô, áo phông nhếch nhác đi vào. Vừa nghe hỏi phòng, anh ta đã vội thanh minh ngay là hết phòng thường rồi, chỉ còn phòng supperior trở lên với giá từ 170k trở lên mà thôi. Hôm nay có mấy đoàn khách đông, nếu mai thì may ra còn phòng thường. Em cũng phải buồn rầu kể khổ rồi hỏi thêm, nếu hết rồi thì cho ngó qua cái super đặt tạm đêm nay rồi mai tính tiếp. Xem qua phòng là em đã ưng ý ngay, phòng rộng và sạch sẽ (cả couple duỗi chân duỗi tay và duỗi nhiều thứ khác cũng thừa chỗ), có internet cắm dây trên phòng, có lẽ hơn nhiều KS xịn ở HN hay HCM mà giá ấy chấp nhận được, tội gì không hưởng thụ tí. View phòng nhìn xuống bể bơi và sân tennis cũng ko tệ lại có ăn sáng (buffer Ban Mê (beer) ).
Đam San Hotel và phòng "VIP" của em:

Nhận phòng xong là em xuống kiếm anh xe ôm lắm lời đưa em lúc đến, ngã giá bao trọn xe ngày hôm sau đi bản Đôn và các nơi khác. Thành phần nói nhiều như thế hứa hẹn có thể dùng làm hướng dẫn du lịch miễn phí tạm (cuối cùng hôm sau vẫn không đi anh này). Đi một ngày như thế hết 100k nhưng chấp nhận được vì các điểm đến đều khá xa cả.

Last edited by a moderator:
Mình đi Dak Lak vào tháng 8, mùa mưa dễ thương, chân trước bước lên khô rom, chân sau mưa ướt, chưa kịp mặc áo mưa đã phải bỏ áo ra. Mình rất thích cái cảm giác cô đơn run rẩy và hơi nguy hiểm khi không áo phao ngồi trên thuyền độc mộc len lách trong những đám sen cuối vụ. Có cả tuần ở đó nên cứ thong dong mỗi ngày 1, 2 địa chỉ, cách nhau vài chục cây số chạy honda, ngắm nghía lượn qua lại và măm măm thôi. Lần tới quay lại mà có dugiang chỉ lối thì tốt biết mấy.

Dugiang có còn ở BMT đâu em Z, ...
Tự nhiên thấy lãng bãng
...chân bước chậm hay dốc đồi núi mỏi
Cứ lên cao xem ngọn gió vô thường
Ôi rất hẹp những con đường trầm ngải
Trầm tích chi trong tiếng vạc kêu sương
...Càn khôn ơi, xin rót rượu dùm ngay!

@thichleotreo "cái cảm giác cô đơn run rẩy và hơi nguy hiểm khi không áo phao ngồi trên thuyền độc mộc len lách trong những đám sen cuối vụ"... mình đến chết vì thèm cái này thôi.

Dugiang có còn ở BMT đâu em Z, ...
Tự nhiên thấy lãng bãng
...chân bước chậm hay dốc đồi núi mỏi
Cứ lên cao xem ngọn gió vô thường
Ôi rất hẹp những con đường trầm ngải
Trầm tích chi trong tiếng vạc kêu sương
...Càn khôn ơi, xin rót rượu dùm ngay!

Tự mình biết riêng mình...

Tây Nguyên nắng và gió - PI: Cưỡi voi ở Bản Đôn

Chả biết post vào đâu, tớ post bài vào đây vậy:

http://www.imeem.com/people/NdLUTM/music/_CidcQG9/con_yeu_nhau_thi_ve/

Ngày cuối tuần được nghỉ thứ 7, tớ và bạn Sun lại lên đường , lần này là Tây Nguyên. Tối 10h ra bến xe Miền Đông, nhảy lên xe chất lượng cao, nằm một mạch đến 5h sáng là tới Buôn Mê Thuột. Đến nơi book nhà trọ rồi...ngủ tiếp đến 9h30 , nhà trọ nằm trên phố Lê Lợi, rất gần trung tâm và nhiều quán Cafe. TP Buôn Mê Thuột khá giàu có, cơ sở hạ tầng khang trang, đường phố rộng và thoáng, thời tiết thì mát mẻ, buổi tối đi trên đường còn thơm nức hương hoàng Lan.

Trở lại vụ chơi bời cái nhỉ, 10h bọn tớ ra bến xe bus chờ mốc mép, xe bus ở đây 30p có 1 chuyến đi Bản Đôn, đành phải bắt xe ôm đến đầu bến chờ cho yên tâm. Đến Bản Đôn có mấy điểm để thăm quan: Nhà Sàn cổ, Giàn Si, nhà mồ Vua Voi, đi thuyền độc mộc với lại cưỡi voi lội sông Srepok nữa thì phải.

Giàn si lớn đến mức người ta phải bắc những chiếc cầu treo để đi từ chỗ nọ đến chỗ kia, có những sàn bằng gỗ rộng, dân tình tha hồ pic nic, nằm ngủ, hẹn hò...mỗi nhóm một góc...rất đông vui

Lang thang đến ven sông Serepok, nhìn nước sông tớ bảo bạn Sun: Kiểu này thì voi lội sông nước phải lên ngang đùi, bạn Sun: ngang đùi voi á? Tớ: ngang đùi người ngồi trên lưng voi ấy.

Ở đây không có xe máy cho thuê, xe ôm cũng không, không một phương tiện giao thông nào hết ngoài xe bus và voi, chúng tớ định đi voi ôm qua sông Serepok sang khu du lịch sinh thái ( cách 3km ) hoặc đi sang khu bảo tồn thiên nhiên ( 5km ). Cả 2 đều không được, một nơi thì nước sông cao không qua được, một nơi thì xa quá họ không đi. Chả có lựa chọn nào khác đành phải cưỡi voi lượn lờ ven sông thôi vậy.

Khi đi thuê voi thì người ta thường có phong cách thế này này: Hùng dũng tiến vào bàn đăng ký " EM !!! CHO ANH MỘT CON...VOI !!!"....sợ hết hồn ..!!!

Cưỡi voi 30p hết 100k 2 đứa, bắt đầu lên voi - à không, xuống voi:

Voi bắt đầu lội sông, nước ngập ngang đầu ...voi.

- Bạn Sun: Chú ơi voi đang đi hay đang bơi đấy ạ ??

- Chú quản tượng: Voi đang đi đấy.

Một lúc sau, nước ngập gần hết đầu voi, nó giơ vòi lên mặt nước để thở.

- Bạn Sun: Chú ơi , thế bây giờ voi đang đi hay đang bơi đấy ?

- Chú quản tượng: Voi đang đi .

( Gớm...hỏi gì mà lắm thế, chắc sợ con voi này sẽ bơi ngửa =)) )

Con voi chúng tớ đang cưỡi có tên Hơ Khun, Hơ nghĩa là em gái đấy, vì em nó năm nay mới 18 tuổi, còn Y nghĩa là voi zai, anh quản tượng nói voi trung bình sống tới...80 tuổi.

Trước đây voi ở Bản Đôn có rất nhiều, thời điểm đông nhất lên tới 100 con, nhưng bây giờ chỉ còn 14 con thôi.

Trên đường về chúng tớ đi qua một ngôi mộ, tớ nhờ anh quản tượng dừng lại chụp kiểu ảnh, giờ mới thấy Bản Đôn có chút gì...Tây Nguyên:

Tôi tính xuất phát từ HCM:
- Xe chạy tới BMT và về mất 200k
- Ở 170k như của tôi (hoặc 120k phòng thường)
- Ăn tiêu hoang phí 1 ngày 40k
- Bao xe ôm 1 ngày 100k
- Tổng chi phí vé tham quan 80k (không kể cưỡi voi)
Đại thể đi 2 đêm mất khoảng 900k nếu đi một mình. Đi đông chi phí sẽ giảm được kha khá (tiền ăn ở và thuê xe)

Cho em hỏi với, từ HCM đi Buôn Mê Thuột thì đi xe nào hả bác? Em chưa chạy ra phố Phạm Ngũ Lão thám thính nên nhờ bác tư vấn giúp.
Nếu có contact, bác cho em xin với. Đội ơn bác nhiều. (beer)

ơ, các pác cho em hỏi chút là chuyến xe muộn nhất từ SG đi BMT là mấy h ạ. Em sẽ đến sân bay TSN vào khoảng 10h30-11h. Nếu lúc đó mà vẫn còn xe thì tuyệt quá, tiết kiệm được 1 đêm thuê KS, kekeke.

ơ, các pác cho em hỏi chút là chuyến xe muộn nhất từ SG đi BMT là mấy h ạ. Em sẽ đến sân bay TSN vào khoảng 10h30-11h. Nếu lúc đó mà vẫn còn xe thì tuyệt quá, tiết kiệm được 1 đêm thuê KS, kekeke.

10g em ạ, nhưng phải đặt vé trước. Xuống sân bay giờ đó trễ quá. Pó tay(NO)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back