What's new

Nam Ninh, Thượng Hải xem World Expo, từ 12-17/07/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là tớ sẽ đi World Expo Shanghai vào khoảng giữa tháng 7 tới, thế nên lập topic rủ rê ace; mục tiêu là càng đông càng vui!

World Expo là gì?

World Expo (Hội chợ thế giới) là 1 sự kiện lớn được tổ chức vài năm 1 lần, lần đầu tiên tại Anh vào năm 1851. Đây là nơi các cường quốc phô trương những thành tựu khoa học cũng như sự giàu có, sức mạnh của mình cũng là dịp để các quốc gia giới thiệu những nét đặc sắc nhất của đất nước và nền văn hóa, lịch sử của mình đến khắp thế giới.

Ngày nay, mỗi lần tổ chức thì World Expo thường kéo dài khoảng nửa năm. Mỗi quốc gia thường có 1 không gian riêng với những công trình rất tốn kém với kiến trúc rất đặc sắc thể hiện trình độ khoa học kỹ thuật, bề dày văn hóa lịch sử của mình.

World Expo năm nay đang diễn ra tại Thượng Hải từ 1/5/2010 đến 31/10/2010.

Với tớ, đây là 1 dịp hiếm có để có thể "đến 1 thành phố, thăm cả thế giới". 4.gif Thế nên, dù thế nào đi chăng nữa thì tớ cũng ko muốn bỏ lỡ dịp này. 4.gif

Lịch trình dự kiến

Tớ dự kiến sẽ khởi hành vào 12/07/2010, ngay sau khi xem xong CK Worldcup! beerchug.gif beerchug.gif

- Ngày 1:
+ Khởi hành từ buổi sáng, theo đương bộ lên Hữu Nghị Quan, xuất cảnh sang Trung Quốc rồi về thị trấn Bằng Tường bắt xe đi Nam Ninh.
+ Chiều đến Nam Ninh, tối nghỉ ngơi và thăm thú Nam Ninh, 1 thành phố cũng rất đẹp và sầm uất với nhiều Việt kiều sinh sống.
- Ngày 2: Đáp tàu hỏa từ Nam Ninh đi Thượng Hải, chuyến tàu này dự kiến sẽ mất khoảng 28h30'; chuyến đi sẽ khá dài nhưng chúng ta sẽ cố mua đc giường nằm và tớ nghĩ đây cũng là dịp để chúng ta trải nghiệm hệ thống đường sắt thuộc hàng rộng lớn nhất thế giới của Tung Của. 4.gif
- Ngày 3: Đến Thượng Hải vào buổi chiều. Check in khách sạn, tối tổ chức đi chơi ngắm Thượng Hải về đêm.
- Ngày 4-5-6:
+ Đi thăm World Expo, tối về ks nghỉ ngơi. Thực ra tớ cũng chưa rõ là để đi hết đc World Expo, tức là đi thăm đc tất cả các gian hàng của các quốc gia và các hãng công nghệ hàng đầu thì hết bao lâu. Tớ chỉ biết rằng chắc chắn ko dưới 3-4 ngày. 4.gif BTC World Expo có nhiều loại vé, trong đó có loại 3 và 7 ngày, tớ nghĩ 3 ngày là hợp lý về thời gian và chi phí nhất. Nhưng như vậy cũng có nghĩa là chúng ta sẽ ko thể thăm hết đc từng gian hàng vì vậy sẽ phải "hy sinh" 1 số!
+ Chiều ngày 6 lên tàu về Nam Ninh.
- Ngày 7: về đến Nam Ninh vào buổi tối muộn. Nghỉ đêm tại Nam Ninh.
- Ngày 8: Về HN.

Như vậy lịch trình này sẽ tiêu tốn khá nhiều thời gian, đặc biệt là thời gian di chuyển. Theo tớ thì đây là phương án rất tốt về mặt chi phí, nhưng cũng có 1 lựa chọn nữa đó là đi bằng máy bay nhưng chi phí sẽ rất cao, chỉ riêng tiền máy bay đi - về đã là 10 tr VND/người.

Có 1 phương án nữa là lúc đi thì đi bằng đường bộ, lúc về thì đi máy bay, sẽ phát sinh thêm so với phương án đi toàn bộ bằng đường bộ khoảng 3 tr VND và sẽ về đến VN vào đêm ngày thứ 6, phương án này có vẻ ổn nhất! 4.gif

Chi phí dự kiến

Tớ tính toán chi phí chuyến này cho phương án đi đường bộ là khoảng < 8tr. Thế nên tớ nghĩ cầm 10 tr VND đi là có thể khá yên tâm! 4.gif Nhưng nếu đi máy bay (1 hoặc cả 2 chiều) thì sẽ phải cầm thêm kha khá đấy nhé! 65.gif 65.gif

Những lưu ý khác

- Ưu tiên những ai biết tiếng Trung. Sang Tung Của điên nhất là kể cả ở ks hoành tráng cũng ít đứa biết tiếng A. :(
- Những ai chưa có hộ chiếu và visa thì nên làm luôn; đặc biệt là visa. Đừng nghĩ đến chuyện đi bằng giấy thông hành nhé, rẻ hơn đc 1 tí nhưng bên đấy nó kiểm tra rất gắt gao, bị nó bắt đc thì .... vỡ mòm đấy! 4.gif Chi phí làm visa 1 lần nhập cảnh (tg ở TQ là 1 tháng) tớ vừa kiểm tra hôm nay là khoảng 74 usd (tăng gấp đôi hồi trc), thường làm visa sẽ mất khoảng 4 ngày. Còn chi phí làm hộ chiếu thì tớ ko nhớ rõ nhưng hình như là khoảng 200k VND và mất 20 ngày. Thế nên bà con nếu máu thì tiến hành luôn nhé. (c)
- Một số bài nói về World Expo sưu tầm trên mạng cho dân tình tham khảo:

http://www.tinhte.vn/threads/400552-The-Bi...ải-2010

http://otofun.net/showthread.php?t=169819

còn đây là trang web chính thức của World Expo Shanghai 2010

http://en.expo2010.cn/

PS.
- Lần đầu tiên lập topic trên phuot.com; ko rõ có gì sai quy định ko, nếu có gì chưa "chuẩn" mong các Mod góp ý cho tớ.
- Các bác đã đi phượt Tung Của nhiều góp ý giúp tớ lịch trình này nhé, đây cũng là lần đầu tiên tớ ... đi Shanghai! :D

Về vé máy bay nếu đoàn đi trên 10 ng và book qua đại lý thì được discount khá nhiều đấy.

Chúc silican đi vui, tớ không join với cậu được rồi. Có thể tớ sẽ dời kế hoạch này đến tháng 10.

Mình ở Sài Gòn, cũng đang tính đi Shanghai dịp này, vì mấy năm sau nó làm ở nước khác thì khả năng tài chính chắc là khó hơn nếu đi Trung Quốc. Mà nghe quảng cáo là đây là Expo lớn nhất từ trước đến nay về quy mô, Việt Nam cũng có một gian hàng. Cám ơn Sicilian đã mở topic này. Theo mình, Các bạn ở Sài Gòn nên liên lạc để cùng ra Hà Nội cho tiện. Mình ủng hộ phương án đường bộ và máy bay Nam Ninh - Thượng Hải khứ hồi, tiết kiệm được thời gian nhất là cho các bạn ở SG còn quay về SG nữa.

Thông báo cho các bạn một tin vô cùng buồn.mình vừa đi thượng hải về xong ,khách sạn binh dân từ 220 tệ/phong2 người cái mà trước chỉ 120 tệ.thứ 2 hiện tại du khách đến thượng hải dùng hộ chiếu nước ngoài bắt buộc phải ở từ khách sạn 3 sao trở lên trên 400 tệ/phòng 2 người.cái này mình đến lúc làm thủ tục nó không nhận vì có quy định của tp thượng hải,nên mình đã phải dời thượng hải về thiên tân ngay đêm hôm đó

Thế bạn Nheva cho xin vài cái ví dụ về khách sạn rẻ nhé. Tên ? địa chỉ

Mình nghĩ bây giờ tơời giá thay đổi rồi
Các bác lưu ý là viết bài dành cho người đi sau tham khảo, nên dùng tên phiên âm tiếng Anh, phiên âm sang tiếng Việt thì pó tay toàn tập

Visa China ưừ 1.5 là 60$ /cho loại 1 lần, xin dễ tới mức...còn đứng đó đợi...cô nv phải đuổi về

Các bạn đi TQ nói chung nên tự tìm hiểu kỹ, đừng trông chờ vào một ai đó.
Giá cả đi lại và khách sạn nên xem kỹ kẻo bị đắt.
Mình thấy giá bạn chủ topic đưa ra là 168Y/phòng đôi thì đắt quá, đi bụi có nhất thiết phải đắt thế không? Mình đi TQ nhiều, ở đủ loại KS, nói chung đầy đủ máy lạnh, chăn sưởi , nước nóng, ấm đun... cũng ko đến nỗi đắt thế. Các bạn có thể thuê phòng đôi nhưng đề nghị cho ở 3 - 4 người thì đỡ hơn nhiều
Nói chung mình thấy KS ở TQ là rẻ nhất trong các nước mình đã đi.
Ngay cả thông tin về giá làm visa của bạn cũng đắt hơn bình thường. Cứ cho rằng giá visa giờ đắt gấp đôi thì nó cũng là 60$ (nếu làm dịch vụ thì cũng vào khoảng 65$, chứ ko đến 74$ như bạn nói)
Mình thấy ngạc nhiên là bạn đã làm visa rồi, lại là visa cả năm (nghĩa là ko lạ gì nữa) mà vẫn đưa ra 1 cái giá trên trời như vậy.
@all những bạn muốn join: hãy cẩn trọng tìm hiểu, nên vào các topic đi TQ bên ttvnol.com xem xét và rút kinh nghiệm, nhiều bài học quý đấy

Các bạn nên vào các trang web hostelbookers.com, hostelworld.com, hoặc tìm hệ thống GH của Youth (Youth hostel) mà tìm.
Tuy nhiên như bạn Hoanghiệp đã nói ở trên, bây giờ Tp Thượng Hải buộc khách nước ngoài phải ở KS 3 sao trở lên thì khó rồi

các hostel vẫn giá bình dân mà, ngủ dorm khoảng 50-80 tệ, nhiều nhất là 100 tệ đây.

Cách đây 1 tháng mình đã vào hostel này, ở trung tâm luôn, rất đẹp và tiện nghi:

The Phoenix Hostel

17 South Yunnan Road, Shanghai, China 200433

vừa xem giá dorm của nó 11usd/đêm

Hic, mấy hôm vừa rồi đi suốt bận quá, ko lên mạng đc. Cảm ơn các bạn đã tư vấn nhiệt tình. Cái vụ khách nước ngoài bắt buộc phải ở 3 sao trở lên thì tớ cũng thấy ở topic bên otofun mà các bạn ý thuê 168 rmb/đêm các bạn í nói, vậy là cần check kỹ lại rồi.

Hiện tại bọn tớ đã có 3-4 người, trong đó có 1 đ/c có nhiều bạn bè (cả Việt và Tàu) bên Thượng Hải, tớ đã giao cho hắn nhiệm vụ yêu cầu bên kia giúp đỡ, hy vọng sẽ ổn về vụ ở bên đó để giảm chi phí. Tớ sẽ lưu ý nó check vụ nghỉ hostel xem thế nào.

@TTCons: Các bạn có đi luôn dịp đấy ko? Nếu đi luôn thì ra ngoài này nhập đoàn với bọn tớ nhé!

@Shuhao: Tiếc là lần này bạn ko join đc. Đầu tiên tớ cũng định tháng 9 mới đi nhưng mới qđ phải khởi công xây nhà vào cuối tháng 7 nên đẩy lên đi luôn, vì vậy thực ra chuẩn bị cũng hơi cập rập. 31/10 là bế mạc rồi, tớ nghĩ bạn nên tranh thủ đi sớm, tầm tháng 9 có lẽ hay hơn. :D

Mình ở SG, cũng định đi Thượng Hải vào khoảng đầu tháng 7, nhưng định đi cả Hoàng Sơn nữa. Có bạn nào muốn đi cả hai nơi không?

Năm ngoái mình cũng đi Shanghai chơi, ở Blue Mountain hostel. Dorm ở đó đồ gỗ rất mới, phòng ốc sạch, tuy hơi xa trung tâm nhưng lại đối diện subway nên cũng OK.

Mình ở SG...tháng 7 thì mình không đi được, đang muốn đi tháng 8 nên nếu có bạn nào đi được thì kêu lên tụi mình liên lạc để sắp xếp nhé.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,488
190,104
Latest member
tranvouu12
Back