What's new

NCG Lầu 25: Chư Mư hay là "Xứ sở Kỳ Nam" 30/08-04/09 (P22)

VTF

Rồng đất
Bạn có thể cho mình xin một số thông tin về cung đường, thời gian lên đỉnh.... như thế nào ko ạ? có cần guide hay là có sẵn đường rừng có thể tự leo được?
Cảm ơn bạn nhiều.

Re: Núi Chư Mư - Vọng Phu ~2000m

Con đường 693 nối từ Thị trấn M'Đrắk, Huyện M'Đrắk, Tỉnh Đắk Lắk với Thị trấn Sông Hinh, Huyện Sông Hinh, Tỉnh Phú Yên. Tới xã Ea MDoal thì dừng. Đây là điểm gần nhất để lên đỉnh. Vùng rừng núi này do xã quản lý nên muốn vào rừng phải tới ủy ban xã xin phép. Khả năng được chấp thuận không cao. Nên đòi hỏi bạn phải có giấy giới thiệu của các cơ quan liên quan tới các ngành địa chất, nông lâm, môi trường, sinh vật,... Hoặc là đi chui.

Đây là một đỉnh núi không mấy nổi tiếng so với Chư Yang Sin, Phan Xi Păng nên không có các dịch vụ hỗ trợ và những lộ trình thuận tiện sắp sẵn. Ngay cả người bản địa (Kinh, Mông) cũng chỉ có rất ít người lên tới đỉnh. Nên bắt buộc cần người dẫn đường giỏi dẫn đi. Cái này cũng hên xui lắm, vì nếu thuê nhằm người thì coi như xong. Theo tuyến t đi thì mất cỡ 2-3 ngày tùy theo sức khỏe.

So sánh tương đối sau đây hy vọng giúp hình dung phần nào đỉnh này. Từ điểm bắt đầu ngoài xã là 300m lên tới đỉnh 2000m tính ra phải leo 1700m dốc (ít hơn CYS và PXP 200m). Khoảng cách chim bay từ điểm bắt đầu tới đỉnh là gần 10km. Từ ngoài xã đi bộ bằng phẳng nhẹ nhàng, lội qua 1 con sông, và 3 con suối lớn mất gần 4km đường chim bay thì mới bắt đầu leo dốc. Vậy là còn cách đỉnh khoảng 6km đường chim bay cho 1700m dốc. So với 15km cho 1900m dốc ở CYS (đường thủy điện Krong Mar) và 6km cho 1900m dốc ở PXP (đường Cát Cát).

Từ độ cao 500m trở lên thì hầu như không còn đường mòn nữa. Muốn đi phải phát đường làm dấu. Từ độ cao 1800m trở lên thì còn dã man hơn, không còn đường đất nữa mà chỉ toàn là các khối đá cộng với độ dốc cao nên leo ớn lắm.

Last edited:

Một thông tin thật hay. Bạn có địa chỉ, số điện thoại của người dẫn đường không?

Cảm ơn bạn chủ thớt đã chia sẻ. Mình cũng định leo đỉnh này từ lâu rồi mà chưa có dịp. Theo mình biết thì rừng này vẫn còn thú rừng nguy hiểm như cọp chẳng hạn. Những nơi như thế này rất đáng để leo vì chưa có dấu của dân du lịch, theo mình nghĩ thì nó thú vị hơn cái đỉnh Chư Yang Sin kia. Nếu muốn đi thì có thể tổ chức đi từ Ninh Hòa ko cần giấy phép, nhưng bù lại thì đi xa hơn và mất nhiều thời gian hơn, và quan trọng là có thể tìm được người dẫn đường (dân địa phương). Tuy nhiên, vụ này để dành cho năm sau vì từ giờ tới cuối năm ở đó là mùa mưa bão và mưa rừng ở đó thì nguy hiểm vô cùng.

Topic rất hay và rất đáng để quan tâm. Cám ơn chủ topic đã có những trải nghiệm thú vị và đây sẽ là cung đường trong tương lai chúng ta cần đến

Thanks

Cảm ơn bạn chủ thớt đã chia sẻ. Mình cũng định leo đỉnh này từ lâu rồi mà chưa có dịp. Theo mình biết thì rừng này vẫn còn thú rừng nguy hiểm như cọp chẳng hạn. Những nơi như thế này rất đáng để leo vì chưa có dấu của dân du lịch, theo mình nghĩ thì nó thú vị hơn cái đỉnh Chư Yang Sin kia. Nếu muốn đi thì có thể tổ chức đi từ Ninh Hòa ko cần giấy phép, nhưng bù lại thì đi xa hơn và mất nhiều thời gian hơn, và quan trọng là có thể tìm được người dẫn đường (dân địa phương). Tuy nhiên, vụ này để dành cho năm sau vì từ giờ tới cuối năm ở đó là mùa mưa bão và mưa rừng ở đó thì nguy hiểm vô cùng.

Có cần đi tiền trạm để thăm dò tin tức trước không a? Nếu tổ chức a cho e 1 cục gạch nho nhỏ nha. Thanks

Mình đang khảo sát chinh phục đỉnh Vọng Phu từ mặt Ninh Hòa. Nếu xuất phát từ thủy điện Eakrongru (không biết cao bao nhiêu, chắc khoảng 1000m ) thì có lẽ sẽ dễ dàng hơn!
Hỏi thăm mấy đ/c Kiểm Lâm ở đây thì chưa có đ/c nào lên tới nơi! Chỉ có hỏi dân bản địa, người dân tộc thì mặt may mới tìm được người dẫn đường!

Vấn đề lớn nhất hiện nay là người dẫn đường! Tìm được người dẫn đường là xuất phát ngay!
Về nhân sự thì chủ lực sẽ là VTF, Toàn Thắng (anh em đã bỏ ra cả buổi sáng để ngắm ngọn núi này từ đỉnh Hòn Bà trong thèm thuồng), Rubicon và BDK; giấy phép thì alô cái là có ngay! Chỉ sợ mưa và không có thời gian!

Nhìn địa hình và tính hoang dã thì mình thấy có vẻ hay hơn Fan đây. Không nên đi ngay trong thời gian này bác ạ, ngoài đó đang là mùa mưa. Mưa rừng ở đó kinh khủng lắm, không nên mạo hiểm. Nếu được thì thời gian hợp lí nhất là đầu tháng 1. Nếu đi từ phía Ninh Hòa thì thời gian cho cả đi và về phải là 4 ngày. Riêng về khoản người dẫn đường thì mình sẽ lo cho, giấy phép chỉ là chuyện rất nhỏ chỉ cần alo là xong ngay thôi.
P/S: Thằng Toàn Thắng cũng bon chen ra tận đó nữa hả bác?

Toàn Thắng đi nát cái vùng Khánh Hòa rồi bác ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back