What's new

[Hỏi đáp] Nên đi châu Âu vào mùa nào thì đẹp nhất?

Năm ngoái mình đi Châu Âu từ 22-9 đến 15-10 , khí hậu và cảnh tuyệt vời lắm ạ . Chả gặp cơn mưa nào , hihi . Trời cũng ko rét lắm ( nếu ở Paris và Ý) ở Đức vùng Hamburg có rét hơn nhưng vẫn dễ chịu lắm . Theo mình đi Châu Âu vào mùa thu và mùa xuân là đẹp nhất :)

Bạn nói rất phải,nhưng thỉnh thoảng trong thang 10 cũng gặp vài cơn mưa nhưng kô đáng kể đâu.Châu Âu rất đẹp vào mùa xuân và thu..:D

Mình nghĩ bạn nên đi vào mùa đông là thích hợp nhất. Vào khoảng tháng 1, đến tháng 2, bạn sẽ có cơ hội thưởng thức cái tê buốt của lạnh, ngắm những khu rừng, cánh đồng ngập tuyết hay tham gia vào các môn thể thao mùa đông rất thú vị :D

Vào tháng 1 cũng hay có các đợt giảm giá nữa :))

Gớm, bác liska biết trượt tuyết các bạn biết cả rồi, bác cứ khoe khéo :LL . Cơ mà bác khuyên bạn ý thành thực tí đi. Nếu bác ở bên châu âu thì bác thừa biết mà, mùa đông có ai thích đi ra đường đâu, nói gì đến vụ đi chơi đi thăm quan đi bụi. Không lẽ bác tính xui bạn ý vét túi để sang châu âu du lịch chỉ để lên núi ở :Dam

Đi czech thì tớ thấy đi vào mùa hoa cải đẹp lắm, chắc cuối tháng 5 đầu tháng 6 đấy. Đi tới đâu cũng vàng rực những cánh đồng hoa cải...

Mùa thu phải sang tháng 10 mới có lá vàng, tháng 9 trời se lạnh thôi, nhưng lá chưa kịp vàng đâu bạn ạ.

Đi czech thì tớ thấy đi vào mùa hoa cải đẹp lắm, chắc cuối tháng 5 đầu tháng 6 đấy. Đi tới đâu cũng vàng rực những cánh đồng hoa cải...

Bác cũng không nên xui dại ;) đi chơi Trung Âu xem hoa cải vào cuối tháng 5 đầu tháng 6 nhá, lúc đấy thành hạt cải hết rồi - có chăng tới Bắc Âu may ra cuối tháng 5 mới còn hoa cải. Cách đây 1 tuần (09.05) đi chụp hoa cải ở Đức mà đã tàn gần hết rồi.

Mà nói chung đi chơi chớ sợ mưa rơi, phải dũng cảm như bạn imim í, tháng 2 vẫn đi phăm phăm, mưa, tuyết không là cái đinh gì cả =))

À, vậy thì bác matador mà không muốn xui dại bạn ý giống tớ thì cũng cần phải nói rõ hơn cho bạn ý biết, là tùy từng năm thời tiết mùa đông kết thúc sớm hay muộn. Như năm nay là trời ấm sớm, nên hoa nở sớm bác ạ. Còn các năm khác thì hoa cải không nở sớm thế đâu. Tớ vừa lục lại ảnh 2006 chụp hoa cải của tớ ở czech đây

Ảnh này chụp ngày 11/5/2006, và là cái ruộng cải tớ thấy có nhiều hoa nhất trên dọc đường hơn 100km tớ đi từ praha ra ngoại tỉnh, nên dừng lại chụp đại. Còn lại, ở những ruộng cải khác thì xanh um bác matador nhé ;) Tớ còn xuống hái trộm đầy cả 1 cốp xe rau cải để về ăn, non mơn mởn bác nhé ;)

Nếu bác nào ở châu âu, hoặc có nhiều điều kiện đi chơi châu âu nhiều lần thì ko cần phải lựa chọn, cứ đi đủ 4 mùa là tốt nhất rồi, vì mỗi mùa có 1 cái hay riêng của nó. Nhưng tớ thấy, như bạn hanoi06 thì ko phải là thường xuyên đi du lịch châu âu, vả lại không biết bác matador đọc tên topic chưa? Bạn ý muốn hỏi mùa nào của châu âu là đẹp nhất bác nhé. Vậy thì bác khuyên có trách nhiệm 1 tí, tớ nghĩ nên thế.

Last edited:
Mình nghĩ bạn nên đi vào mùa đông là thích hợp nhất. Vào khoảng tháng 1, đến tháng 2, bạn sẽ có cơ hội thưởng thức cái tê buốt của lạnh, ngắm những khu rừng, cánh đồng ngập tuyết hay tham gia vào các môn thể thao mùa đông rất thú vị :D

Vào tháng 1 cũng hay có các đợt giảm giá nữa :))

Úi bạn xui dại tôi rồi :LL Tôi quá sợ cái rét tê cóng của HN ròi bây giờ lại sang hưởng cái lạnh của châu ÂU nữa thì chết luôn.
Túm lại là bây giờ chỉ lựa chọn giữa tháng 9 và tháng 4 sang năm thôi ạ:D

Mình ké ngang lạc đề chút , mình định quay lại Ý cuối tháng 7 đầu tháng 8 , có bạn nào làm visa Ý ở đây rồi cho mình hỏi làm visa Schengen vào Ý có dễ ko , mình xem qua trang web của ĐSQ thì thấy nói chung chung quá , hic !

À, vậy thì bác matador mà không muốn xui dại bạn ý giống tớ thì cũng cần phải nói rõ hơn cho bạn ý biết, là tùy từng năm thời tiết mùa đông kết thúc sớm hay muộn. Như năm nay là trời ấm sớm, nên hoa nở sớm bác ạ. Còn các năm khác thì hoa cải không nở sớm thế đâu. Tớ vừa lục lại ảnh 2006 chụp hoa cải của tớ ở czech đây

Ảnh này chụp ngày 11/5/2006, và là cái ruộng cải tớ thấy có nhiều hoa nhất trên dọc đường hơn 100km tớ đi từ praha ra ngoại tỉnh, nên dừng lại chụp đại. Còn lại, ở những ruộng cải khác thì xanh um bác matador nhé ;) Tớ còn xuống hái trộm đầy cả 1 cốp xe rau cải để về ăn, non mơn mởn bác nhé ;)

Trách nhiệm của bác là thế này há? =))

Nếu bác nào ở châu âu, hoặc có nhiều điều kiện đi chơi châu âu nhiều lần thì ko cần phải lựa chọn, cứ đi đủ 4 mùa là tốt nhất rồi, vì mỗi mùa có 1 cái hay riêng của nó. Nhưng tớ thấy, như bạn hanoi06 thì ko phải là thường xuyên đi du lịch châu âu, vả lại không biết bác matador đọc tên topic chưa? Bạn ý muốn hỏi mùa nào của châu âu là đẹp nhất bác nhé. Vậy thì bác khuyên có trách nhiệm 1 tí, tớ nghĩ nên thế.

Bác cào cào thân mến,

việc khuyên ai đi đâu vào mùa nào cho đẹp í, khó cực nhá, nên tôi không khuyên - mỗi người có quan niệm riêng về cái đẹp. Với tôi đẹp nhưng với bác lại không và với bác hanoi06 có khi lại càng không đẹp thì sao? Cho nên nhiều người nói quá mỗi người một phách chỉ làm cho người hỏi thêm rối trí.

Thật là tiếc cho bác thích hoa cải mà lại đến sớm mất 3, 4 hôm, giá mà bác ở Czech thêm 1 tuần nữa quay lại chỗ bác đã chụp ảnh có phải được một mớ ảnh đẹp không ;). Mà Trung Âu í cực ít những năm lạnh kéo dài như năm 2005-2006 - khổ thế cơ chứ =))

Đi luôn Tháng 4 cho rồi bác ạ, an toàn

Tháng 4 - 5 thì cũng ko quá nóng, nước biển nhỡ có muốn tắm thì nghiến răng cũng nhảy xuống được, đồ đạc packing gọn nhẹ ko phải mang áo ấm dự phòng.

Xác xuất trời xanh mây trắng Window XP cao.

Xác xuất mưa thấp, mà nếu mưa rào xong trời càng đẹp

ăn uống lâu no, mùa đông lạnh hơi tí là đói, khí tốn kém tiền ăn...

Mua quần áo về thì cũng tốt, vì có thể mặc được ở VN :D

tháng 4 e rằng ko tắm được, tớ thấy bọn tây béo thế mà cũng chẳng dám tắm. Nhưng trời thì đẹp, đi bộ cũng đỡ mệt do trời mát.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,172
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back