What's new

[Hỏi đáp] Nên đi châu Âu vào mùa nào thì đẹp nhất?

Hì, bác chốt mất rồi à. Em thì thấy tháng 6 đẹp lắm, hoa lá cây cỏ nở tưng bừng, 9- 10h đêm vẫn kính đen đi ngoài đường (hihi). Còn bác đi lần đầu thì không nên mùa đông, em vừa ở bển về mùa đông vừa rồi, lạnh kinh hồn bạt vía, đi đường thì vắng vẻ, cây cối trụi thùi lụi và băng tuyết khắp nơi.
thấy
Bác ơi em đi tháng 9 thì sao không thấy bác góp ý, đã lạnh chưa ạ?

Sao bác không đi mùa Hè nhể, khi hoa hoét nở tưng bừng, tránh luôn cái nóng của Hà Nội. Nhà em năm nào mùa hè cũng bùng 1-2 tháng sang đó để được mặc áo khoác mỏng.

đi tháng 9 đã phải chuẩn bị quần áo rét chưa ạ? Áo khoác mỏng 2 lớp có chịu được không?

Tháng 9 rất đẹp, mát mẻ chứ không nóng như tháng 7, tháng 8. Tùy theo bác đi đầu tháng hay cuối tháng mà nhiệt độ đêm và ngày dao động từ 13°C đến 23°C (đầu tháng - quá đẹp :) ), hoặc 9°C-18°C - hơi hơi mát (cuối tháng).
Áo ấm thế nào thì tùy theo bác ưa nóng hay lạnh. :D:))
Như em thì tầm 16°C thì ngoài cái áo khoác, cũng phải thêm áo dài tay nữa...

Tháng 9 đã hết mùa cao điểm nên đỡ đông đúc, khách sạn, dịch vụ nói chung có thể rẻ hơn tương đối hoặc dễ đặt hơn.
Trời bắt đầu vào thu, phải nói rất tuyệt.(c)
Chúc bác đi vui vẻ!
(beer)(beer)

Em cưới vào cuối tháng 1 năm sau, định đi honeymoon Châu Âu, tầm đó lạnh như vậy thì đi có được ko ạ? Em và anh xã chịu lạnh cũng tạm được,đã từng trải qua nhiệt độ thấp nhất chừng -15 độ thôi. Cưới xong mà chờ tới tháng 3,4 mới đi HM thì chán lắm, mà sợ lúc đó lỡ đeo ba lô ngược rùi thì lại ko đi đâu được, nhờ mọi người tư vấn. Em thích đi nhất là Ý.

Em cưới vào cuối tháng 1 năm sau, định đi honeymoon Châu Âu, tầm đó lạnh như vậy thì đi có được ko ạ? Em và anh xã chịu lạnh cũng tạm được,đã từng trải qua nhiệt độ thấp nhất chừng -15 độ thôi. Cưới xong mà chờ tới tháng 3,4 mới đi HM thì chán lắm, mà sợ lúc đó lỡ đeo ba lô ngược rùi thì lại ko đi đâu được, nhờ mọi người tư vấn. Em thích đi nhất là Ý.

Thích đi thì tất nhiên là được chứ!

Mùa đông đi lạnh hơn, phải mặc quần áo dầy hơn(vali quần áo sẽ nặng hơn); trời xầm xì, ảm đạm hơn, hay mưa hơn cây cối trơ trụi hơn (chụp ảnh kém lung linh, tuy nhiên thi thoảng vẫn có ngày nắng), đi được ít hơn vì 9 giờ trời mới sáng, 5 giờ chiều đẵ tối.
Nhưng đi mùa đông vẫn có cái hay riêng. Vì ít người đi, giá cả rẻ hơn chút, khách sạn dễ đặt hơn, vào đâu chơi phải xếp hàng cũng nhanh hơn... ;);)
Nếu bác đi mấy nước nam Âu như Ý, Hy Lạp, Tây Ban Nha thì cũng không lạnh lắm.

Em là đứa sợ lạnh nên với em tháng 9 ở Châu Âu là lạnh lắm rồi ạ . Năm ngoái em hạ cánh ở CDG lúc 6h sáng ngày 23-9 ( ôi mẹ ơi , co ro bắt taxi trong cái lạnh 8 độ C ) nên em chừa từ h sang Châu Âu là em phải chuẩn bị đầy đủ áo ấm .
Tháng 9 ở Ý thì ban ngày vẫn nắng nóng lắm , nhưng đêm là lạnh ( đặc biệt ở Venice ) . Ở Paris vẫn có nắng và ấm áp nhưng đêm cũng lạnh lắm đấy ạ . Còn ở Đức là phía Bắc nên còn lạnh hơn nữa ( em suýt chết rét ở Hamburg ngày 30-9 :) .
Tóm lại là em là đứa ko chiu được lạnh , nhưng em khuyên bác cứ chuẩn bị áo ấm đầy đủ chứ sang đó mua đồ toàn tính bằng E đắt lắm ! ( nói vậy chứ em vẫn mua rất nhiều đồ mùa đông ở Châu Âu vì chất liệu đẹp :)

Kể ra honey moon thì phải liền tay nhỉ, nhưng nói thật là mình sợ đi chơi châu Âu mùa đông lắm, bởi vì tối tăm xám xịt. Được cái là sẽ vắng vẻ hơn nên xếp hàng cũng đỡ, nhưng nếu lạnh căm căm thì sẽ chẳng có bạn nào ra đường đâu nên không phải xếp hàng. Như tháp Eifel mùa hè người trong hàng dài km thì mùa đông lơ thơ vài mống. Ý, TBN ấm hơn bạn ạ. Mùa đông vừa rồi mình quyết tâm đi một lần cho biết mùa đông, ảnh về xám xịt, quyết tâm luôn từ sau cứ hè, thu sang cho mọi thứ tươi tắn. Sáng muộn trời mới sáng, 5h trời tối nên thời gian đi chơi là ít, ra ngoài là áo, mũ khăn, giầy bốt nên đi lại cũng thấy bất tiện

Các bác ơi! Vậy người lớn tuổi đi Châu Âu khoảng cỡ cuối tháng 9 - đầu tháng 10 thì có được không ạ? Lúc đó trời có lạnh quá không ạ? Cái này em hỏi cho papa với mama em đi ạ! Các bác hướng dẫn hộ em với! Thanks các bác!

Sau khi tham khảo khá nhiều ý của mọi người, tôi đã quyết định chuyển dịch chuyến đi châu âu sang cuối tháng Tư năm sau. Chờ đợi hơi lâu một chút nhưng càng chắc chắn phải không ạ?:D
Tuyến đi sẽ là: Hungary, Ý, Hy lạp, Đức, Pháp, Thuỵ điển

Dear các anh chị em, mình đọc mãi mà vẫn không biết mùa thu bên đó chính xác từ tháng mấy đến tháng mấy. Người thì bảo tháng 9-10, còn bạn mình bên Đức thì bảo tháng 11. Rốt cuộc thời điểm lá vàng rơi là khi nào ạ? Mình toàn đi du lịch mùa xuân nên lần này nhất định phải làm một chuyến vào mùa thu để..đi lượm lá. ^^ Mong anh chị em đã đi vào mùa thu hoặc đang ở bên đó cho mình biết với. Mình thankiu trước nha. Cám ơn mọi người

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,471
190,101
Latest member
anhquannn
Back