What's new

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Năm nay Hà nội có vẻ rét muộn, đấy là em nghe vợ em phán vậy, nhưng mà mấy hôm nay thì rét ghê. Có lẽ biến động thời tiết gần thời điểm 21/12??? Em thì vốn sợ chết, mà trời lạnh thế này có bị sao thì ở nhà cho lành, vậy là cả tuần nay em xin nghỉ phép năm ở nhà luôn. Nằm nhà, trong cái lạnh làm em lại nhớ cồn cảo về những ngày nắng ấm qua rồi. Bây h mà muốn nắng ấm chắc chỉ còn cách vào PQ, Ninh thuận...trong đó thôi, nhưng chắc chắn là không đc duyệt đi rồi, vậy đành ngặm nhấm kỷ niệm vậy. Lục tìm album cũ, nhớ về lần đầu ra thăm đảo Cô tô, thế là em bốc máy gọi thằng bạn học và cũng là đồng hành chuyến đi đó lên nhà làm vài xị ôn lại chuyện xưa, hâm nóng bằng chút nắng biển trong laptop, tất nhiên thằng này cũng nhanh nhẹn, nó biết điều xách lên vài con ghẹ thương binh mua ở Cầu đất. Thế là, giữa tiết trời đông HN anh em cũng thấy ấm áp như ngày nào....hehehehehe.
Nhân tiện, giá rét thế này nhà em xin hầu các bác ít nắng gió của những ngày hè xưa.

attachment.php

Last edited:
Chuyến đi này cũng tình cờ như nhiều chuyến đi khác của em. Một chiều cuối tháng 5, khi đang lang thang thì ôm thỏ thẻ kể chuyện hội teen trong phòng ôm ở cty đang rủ rê nhau đi Minh châu - Quan lạn. Ôm rủ em đi cùng. Riêng em gì chứ đi chơi thì đi đâu chả đc, mà ôm mời thì lại đc bánh bao, tội gì không đi. Nhất trí cao độ, thấy ôm bảo bọn trẻ, gần chục đứa định đi kiểu bụi, thế là sáng hôm sau tranh thủ sếp đi vắng em trốn việc chạy sang Phạm huy thông làm cái ba lô và cái lều về bổ sung vào danh mục hành lý ngay, hình như ôm còn cho tiền sắm thêm mấy thứ phụ tùng gì gì nữa có. Thế rồi, buổi chiều đi làm về thấy ôm xị mặt thông báo mấy mệ trong phòng không đi đc như tụi trẻ thế là phá đám, cả phòng lại chốn cũ ta về, sang đầu tháng, tức là khoảng 2 tuần nữa thì mới rủ nhau đi Cửa lò. Tinh thần đang hăng, em bảo, thì mình tự đi lo gì đâu.
Hai đứa đi thì kể cũng hơi hẻo, em nhớ ngay ra, mấy hôm trước ngồi bia bọt với thằng bạn học chú kể chuẩn bị cuối năm cưới vợ, mà con vợ sắp cưới của nó thì em biết, ôm nhà em cũng biết. Thằng này cũng chạy xe đc, mỗi tội là khoản bia rượu hơi kém tắm tí. Em xin kể thêm là thế này, em có lũ bạn học chơi khá hợp thì ông nào ông đấy tửu sắc thuốc thang thành thần cả, khi đi chơi, đặc biệt là đi biển cả nhóm thì các bố chỉ chúi mũi vào đánh bài và uống rượu, tỉnh thì uống rượu, say say thì đánh bài, chả quan tâm biển biêc gì cả, chị em cứ việc đi với nhau thôi. Mà bọn này thì cũng chả bao giờ quan tâm cảnh đẹp hay xấu, đối với chúng thì chỉ có rượu ngon hay không thôi. Mà lần này thì lại muốn đi ngắm cảnh nữa chứ, vậy đi với thằng trọc này là chuẩn nhất trog lũ bạn em rồi, thôi thì có gì vẹn cả đôi đường đâu...Thế là thống nhất kế hoạch:
Thành phần: Em, ôm nhà em, thằng Trọc, vợ nó (vợ sắp cưới, có thể cưới, có thể không..)
Lịch trình: Sáng sớm thứ 6 chạy xe từ HN - Vân đồn. Ăn trưa Vân đồn. Đi thuyền ra đảo. Nhận phòng, lang thang quanh khu vực thị trấn, tắm biển, tối tiệc nướng bờ biển
Ngày thứ 7 thuê xe máy chạy vòng quanh đảo, thích chỗ nào tắm chỗ đó, ăn uông lung tung phèng. Tối lại tiệc bờ biển
Ngày chủ nhật. Chưa có kế hoạch. Trong ngày bắt tầu về Vân đồn. Chạy xe từ Vân đồn về HN.
Suýt quên, bọn em đã thay đổi kế hoạch từ việc đi Quan lạn - minh châu thành đi Cô tô với ý định sang cắm trại ở Cô tô con.

Lâu lắm rồi nhà em mới dậy sớm thế này. Mới khoảng 8h sáng cả bọn đã có mặt ở đoạn Biểu nghi, tạt vào làm bát phở, mặc dù buổi sáng 2 cô em đã cho các anh chén bánh mỳ rồi. Lần này các nường chuẩn bị khá đầy đủ, em xách lên xe thấy có cả bánh chưng, ngô luộc, ngô sống, khoai lang, bánh mỳ, pate...gì gì nữa, chắc đủ ăn nửa tuần ấy chứ. Thôi thì con ngựa già nó thồ chứ mình có phải vác đâu, hai thằng tự an ủi nhau thế vậy. Lúc em tạt xe vào quán ở Biểu nghi, các nường vẫn đang thiu thiu ngủ, không khí mát mẻ quá, gần ra đến biển rồi, lâu lắm rồi có đc ai cho đi biển đâu, háo hức quá cơ...
Vì không định đi tàu sáng, chuyến 9.30am thì phải, vì tàu này chạy chậm lắm, nên hội nhà em cứ tà tà đánh võng. Sáng dậy sớm chả qua cũng là cho nó máu với lại muốn ra khỏi thah phố trước giờ cao điểm.
Hồi ấy em đi cứ mỗi ngày từ bến Vân đồn có 2 chuyến tàu ra và 2 chuyến tàu vào. Chuyến sáng, tàu chậm, chạy khoảng 3 giờ tới đảo. Chuyến đầu giờ chiều, hình như là 13.30 thì phải, tàu nhanh, chạy 1 giờ rưỡi là tới đảo. Theo như em tìm hiểu thì có cả tàu từ Tuần châu cũng ra đảo nữa thì phải. Nhưng nghe ngóng thì đoạn đường từ Bãi cháy đi Vân đồn cũng đẹp nên cứ chạy Vân đồn.
Vùng này nhiều đá vôi nên mấy lọa hải sản lớp vỏ cứng như kiểu hàu, ghẹ, cu ky, ốc ...là rất chất lượng và đặc biệt Vân đồn có món hải sâm và xá sùng (hay là sá xùng) em không giỏi môn tiếng việt lắm các bác thông cảm thì rất nổi tiếng.
Thế là sau một vòng đảo quanh thị trấn Cửa ông, thị trấn Vân đồn và vào chợ Vân đồn khuân thêm một số thứ nữa (chắc các ôm định ở hết tuần sau luôn hay sao ấy, càng tốt), các mợ ấy dò hỏi qua các chị tiểu thương lại còn định khuân cả cá ra đảo nữa (chả là hôm trước em thấy các đ/c ở cty ôm nhà em chát chít là định cắm trại thì mang luôn đồ ở đất ra đảo cho nó rẻ, hỡi ơi, suýt nữa thì khổ hai thằng cửu vạn bọn em. Em là em cực lực phản đối, ăn thì dĩ nhiên là quan trọng rồi, nhưng ở đó có gì thì mình chén chứ, đắt rẻ thì cũng cố, em nói to vì ôm bánh bao mờ, sợ đếch gì, hehhehehe. Ngoài đó không có gì thì hẵng mang, ví dụ mang cho vài chai beluga cũng đc, chứ cá tôm ngoài đảo ê hề lo gì.

Buổi trưa đạm bạc ở cái nhà hàng gì đó gần ngã tư, chỗ đối diện cái chùa cạnh đường, lúc đó em đã chụp ảnh cái quán đó rồi, giờ lại chả thấy đâu. Có món cù kỳ thì ổn, dưng mà máy chém quá, thấy bọn em dân du lịch hay sao ấy, mẹ, lúc ấy em đã phải nói rõ to là may quá, sếp đi vắng thế là mới có xe đi, nhưng nếu ổng về mà gọi đi đâu thì không biết làm thế nào, cũng chả vờ là trước có lái xe đưa sếp xuống đây, lằng nhằng chém gió, nhưng mà cuối cùng vưỡn bị mụ chủ quán chém cho suýt vỡ mặt. Âu cũng là cái liễn. Trước khi lên tầu, cả nhà tạo dáng cho nó máu. Biển đẹp thế này anh em quên khuấy ngay chuyện ở quán, hheee,

Con này là tầu nhanh, con bên cạnh là tầu chậm. Nhà gỗ thì tốt chứ tầu thì tầu sắt vẫn hơn. Em miền núi nên nhìn thấy biển là cứ nhẩy cỡn cả lên, chả ra thể thống gì.

attachment.php

Vợ chồng thằng bạn em đây ợ. Sau này chúng nó cũng cưới nhau, đẻ đc đứa con gái da xanh như nước biển cô tô, tại hôm em bảo ăn xá xùng nó lại chê, cho chết.

attachment.php

Có tí tửu, khí thế đang lên em bắt ôm tạo dáng bắn một lèo. Có mấy em sv chắc cũng đi phượt xinh quá mà chả dám chụp, nghĩ đời nhiều khi cũng tội. Em thực ra thì cũng không sợ vợ lắm, chẳng qua là có chân trong ban chấp hành tw hội SV việt nam (sợ vợ, chứ không phải sinh viên nhé) nên mình cũng gương mẫu chút, gọi là.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thế là bọn em lên tầu này, chính ra nó lại còn hơn VNAL, đúng 15.00pm là bọn em có mặt ở bến. Có anh Hòa quản lý nhà khách UBND huyện ra đón, lúc đó có mỗi cái nhà khách UB là nhất, sau này xây thêm mấy cái tư nhân đối diện nữa, bây h chắc ê hề, khối bác đầu cơ KS và đất ngoài này bây h chết sặc gạch, thằng Trọc thấy đẹp mà rẻ (nó bảo thế, chứ em thì đếch có tiền nên đắt rẻ mặc kệ) suýt xơi một mảnh, hút chết nhé em. Thằng này cũng lắm cái hay, trước bố nó mua ruộng rau muống ở HN là thành đất đẹp, giờ nó bán đất đẹp của bố mua cổ phiếu, rồi bán cổ phiếu mua rau muống, heheheh, rau muống lại thành rau muống.
Đấy là chuyện ở thủ đô, chứ giờ đang trên tầu, hai thằng em cứ gọi là tít mít.

attachment.php

attachment.php

Ngày ấy em trông cũng còn phong độ lắm, hehheehe

attachment.php

Tầu này chạy nhanh khiếp, sóng bắn tung tóe, ngồi trong cabin không sao, lò dò ra ngoài em sợ chết khiếp, vội tụt vào ngay, chả thấy áo phao đâu, em ra đứng cạnh mấy cái phao tròn thủ thế. Em miền núi mà, trèo lên thì em không sợ chứ chìm xuống thì em hãi lắm, nói chung là lên thì còn đỡ chứ xuống thì ngại lắm, chả biết các bác có thế không. Nhưng đứng chán, thấy bọn khách xung quanh chả đứa nào sợ gì cả, cả chồng phao mỗi mình em quản lý. Trông đống phao này từ giờ đến lúc cặp bờ thì cũng oải nhỉ, em có cách rồi. Còn phần tư chai rượu trưa nay uống dở, rượu ba kích tím nhé, em tu nốt, thế là khí thế lại bừng bừng, đếch sợ bố con hà bá nữa nhé. hehfeehe..Hôm nay ôm nhà em đc dịp bắt em làm mẫu suốt.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Vịnh Hạ long công nhận nhiều đảo thật, nếu đem bán đấu giá thì cũng đc ối tiền, tất nhiên là có thể cho thuê, chả cứ gì đảo nhỏ, em biết đảo to cũng cho thuê nhiều rồi. Mấy cái đẹp thì để lại, còn nhỏ nhỏ cho thuê quách, Việt nam mình cứ nói đất đai là công thổ quốc gia, nhưng cứ sờ vào đâu thì cũng thấy tư hữu hết rồi (mặc dù luật là không có sở hữu đất đai nhé), nhưng nguyên đền bù quyền sử dụng đã bỏ mẹ rồi, thế mình mới có con đường đắt đỏ như đường Xã đàn chứ. Nước nghèo nhưng lắm cái cũng hay thật. Chả có đất nước nào, chính phủ bỏ tiền ngân sách ra đền bù, giải phóng mặt bằng, xây đường cho, tự nhiên nhà trong hẻm lại thành mặt phố to đùng, bọn tây làm cả đời có khi không tích nổi triệu đô, chứ ở HN chả cần đất to, nhà lớn, chỉ cần 50m bãi rác hoặc hẻm đê giờ ra mặt phố thế là có triệu đô rồi, nhàn không. Nhưng cái gì cũng có lý của nó mà, đất nước mình thế này cũng có cái lý của nó mà.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back