What's new

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Năm nay Hà nội có vẻ rét muộn, đấy là em nghe vợ em phán vậy, nhưng mà mấy hôm nay thì rét ghê. Có lẽ biến động thời tiết gần thời điểm 21/12??? Em thì vốn sợ chết, mà trời lạnh thế này có bị sao thì ở nhà cho lành, vậy là cả tuần nay em xin nghỉ phép năm ở nhà luôn. Nằm nhà, trong cái lạnh làm em lại nhớ cồn cảo về những ngày nắng ấm qua rồi. Bây h mà muốn nắng ấm chắc chỉ còn cách vào PQ, Ninh thuận...trong đó thôi, nhưng chắc chắn là không đc duyệt đi rồi, vậy đành ngặm nhấm kỷ niệm vậy. Lục tìm album cũ, nhớ về lần đầu ra thăm đảo Cô tô, thế là em bốc máy gọi thằng bạn học và cũng là đồng hành chuyến đi đó lên nhà làm vài xị ôn lại chuyện xưa, hâm nóng bằng chút nắng biển trong laptop, tất nhiên thằng này cũng nhanh nhẹn, nó biết điều xách lên vài con ghẹ thương binh mua ở Cầu đất. Thế là, giữa tiết trời đông HN anh em cũng thấy ấm áp như ngày nào....hehehehehe.
Nhân tiện, giá rét thế này nhà em xin hầu các bác ít nắng gió của những ngày hè xưa.

attachment.php

Last edited:
Em là em rút ra một kinh nghiệm là khi đi biển để thời gian trôi đi nhanh nhất là làm mẫu ảnh, hehehehe...Mới đc vài sot, nhoằng một cái đã thấy Cô tô hiện ra. Thực sự là mặt này của người đẹp chưa làm anh em có ấn tượng lắm, nhưng hôm sau chiêm ngưỡng toàn bộ những đường cong của nàng, từ bãi Hồng vàn, bãi Bắc vàn, Vàn chảy và đc chiêm ngưỡng cả cơ thể nàng khi lên ngọn Hải đăng thì thật sự ấn tượng.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Một cầu cảng mới đang được xây dựng. Hy vọng sự phát triển của Cô tô không kéo theo những hệ lụy và tiêu cực như những điểm du lịch khác.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Tầu cập bến trong sự hân hoan phấn khích của nhiều hành khách (chuyến này có vẻ nhiều khách mới lần đầu ra đảo như bọn em, em đoán vậy, đặc biệt có một cặp vợ chồng trẻ cho cả hai đứa nhóc khoảng 2 tuổi đi cùng, phục thật). Em có cảm giác những người ra đón thuyền cũng hân hoan không kém, ngày có 2 chuyến thôi mà. Đón tụi em là bác Hòa ở nhà khách UB huyện, bác ta đón cả nhà em bằng con 12 chỗ của bác, theo như các tiền bối đi trước thì cả đảo chỉ có con xe của bác ấy và một con 7 chỗ nữa thì phải, lát mới biết từ cầu cảng về nhà khách UB chỉ 5ph đi bộ, hê hê hê, cũng leo lên xe oách phết, hehehe.
Nhà khách UB có quạt và có điện đến 23.00, đảo vẫn đang sử dụng điện bằng nhà máy diesel. Than thì xuất cho tầu hết rồi, hai ba năm nữa lại phải nhập của bác Tập cận bình thôi, tình hình mỏ ở Quảng ninh đã khan lắm rồi, than sông hồng thì biết đến đời nào mới khai thác được, thế nên Cô tô vẫn thế thôi, điện thì chỉ đến 23.00, điều hòa thì hạn chế nhé...Có khi thế lại hay.
Bọn em làm 2 phòng standar ở đây

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bác Hòa đồng thời cũng là chủ nhà hàng ở ngay trong khuôn viên nhà khách, vị trí khá đắc địa, ngay gần bãi có tượng đài Bác Hồ, mà bọn em tạm gọi là bãi Bác Hồ. Một bãi tắm khá đẹp nếu so với các vùng biển khác, nhưng so với Cô tô thì là bãi chán nhất, được mỗi cái gần thị trấn. Tối thì các đoàn thường trọn bãi Bác Hồ để tổ chức tiệc nướng (thường cho tối đầu tiên khi chưa kịp đi đâu cả...), ở đây buổi tối cũng có gần chục quán nướng bình dân, bán ngay bờ kè bãi biển, ánh sáng rất mờ ảo, thường là dùng đèn sạc. Nói chung ánh sáng ở đảo là một sự xa xỉ, cũng hay.
Bọn em cũng chả ngoại lệ, ở nhà bác rồi thì ăn nhà bác luôn cho tiện, sau khi nhờ bác Hòa tối chuẩn bị cho ít đồ để anh em nướng BBQ thì chúng em lang thang dạo vòng quanh thị trấn.
Hoàng hôn từ ban công nhà khách UB huyện.

attachment.php

attachment.php

Ngã ba xéo trước mặt là dẫn ra bờ kè và đường ra tượng đài thì phải

attachment.php

attachment.php

Lúc lang thang chụp ảnh hoàng hôn thì 4 mống nhà em đã kịp làm cuộc tẩy trần ở bãi Bác Hồ. Bãi tắm gần thị trấn nên ngoài vài mống khách chúng em, chắc chưa đến hai chục mống còn có thêm bọn trẻ con ở thị trấn ra tắm. Nước rất trong, nhìn thấy cả cá. Có mấy con cứ lao vào làm thằng Trọc bạn em sợ chết khiếp, heheheh, lũ cá được thể cứ lao vào rỉa, em phải bảo nó, cũng giống như trên Đội nhân thôi, không có vấn đề gì đâu, nếu đủ to để chén mất cái gì của ông thì tôi đền..
Sau chầu gột rửa, tinh thần lên phơi phới, anh em kéo nhau ra bờ biển xâu hàng, riêng chuyến này em đc ưu tiên làm mẫu hơi nhiều. Ôm thì can, dưng em đc cái dũng cảm (em thì bảo thế, ôm thì bảo mặt dầy, hề hề, em nghĩ phàm những người dũng cảm thì cái gì chả dầy, chả cứ là da mặt..) nên cứ up cái mặt em lên cho chứng thực

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Phía sau lưng em bà con cũng bắt đầu chiến đấu rồi.

attachment.php

Last edited:
Dưới ánh hoàng hôn, nhà chuẩn bị cho bữa tiệc đêm, đáng nhẽ phải chờ đến đêm, nhưng hai thằng em đói quá nên vào giục bác Hòa có gì cho anh em chén luôn. Tiệc hoàng hôn càng hay. Bình thường không biết thế nào, hôm này bác Hòa định cho bọn em ngồi trên bờ kè, nhưng em và thằng Trọc nhất định phải nổi lửa dưới bãi cát. Trong lúc chuẩn bị lên lửa, em up nốt mình cái ảnh hoàng hôn, em thấy thích quá, lúc sau làm nửa tá hàu nướng em thấy yêu hoàng hôn Cô tô tệ.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ông anh hôm nay cho mấy thằng em ăn đủ món ngon của đảo, hai mợ đc cái hậu cần tử tế, lúc nãy lúc ôm nhà em đứng cạnh vợ thằng bạn, em cố tình nói hơi to với ôm một chút "Công nhận ăn hàu bổ thật mợ nhể, đúng là ông ăn bà khoái..." lát sau bọn em đc chén cơ man hàu. Hôm nay bọn em chuyên đề nướng, nhưng em thấy cái anh hàu ăn sống vẫn cứ là nhất, có vị chua thanh của chanh quện với vị thơm mặn mòi của hàu, có cái cay nồng của mù tạt...e hèm...Nói chung rượu ngon lại có bạn hiền. Thế là chẳng thằng nào nghĩ đến ảnh ọt gì nữa. Hôm sau kiểm điểm rút kinh nghiệm mãi...hehehehe. Có món sò gạo là lạ hơn cả đối với em

attachment.php

Nhìn nhiều liên tưởng ghê cơ

attachment.php

Hóa ra, đôi lúc khi cần mới biết. Đúng là sơn trung cao nhân ẩn. Hôm nay không hiểu vì hoàng hôn đẹp hay vì hàu ngon (và bị vợ bắt ăn nhiều) hay vì sao mà thằng bạn em uống tợn thật. Anh Hòa đưa cho chai ba kích tím, hơ hơ, ba kích tím với hàu nướng thì chít nhé, nhoằng cái đã hết, đầu tiên em cứ tưởng thằng bạn đổ nhầm vào đống lửa, hai ôm thì uống bia, bọn em cũng làm thêm vài chai uống kèm gọi là chữa lửa. Thế là ông anh lại phải tăng viện thêm chai nữa, đến chai này thì muỗi bao nhiêu em chấp tất, lửa tàn, mồi còn, người vẫn nấn ná nhưng rượu đã hết rồi (em ơi lửa tắt bình khô rượu, có em đây rồi anh về luôn..) thế là bọn em về, về để giữ sức ngày mai còn khám phá, chả biết với từng ấy hàu và ba kích thì thằng bạn em có chịu giữ sức không, em thì em thấy cái hồi quơ cúp, có cái ông cứ cấm tiệt đám đám cầu thủ không đc gặp vợ và bồ nhằm giữ sức, cuối cùng đội đó thua tơi tả, một phần vì anh em xuống sức quá(sau này cầu thủ của đội đó tiết lộ với báo giới) thế nên việc giữ sức này nhiều khi cũng phức tạp lắm hehhehe.
Sáng hôm sau thì thấy nó cũng dậy sớm không kém gì em, cả bọn lên hai con chiến mã địa phương. Có một con do không kiểm tra kỹ nên lúc sau ngất giữa đường vì hết xăng (trong thỏa thuận thì bên cho thuê đổ đầy bình xăng).
Bắt đầu vào con đường nhỏ đầu thị trấn. Hôm nay bọn em sẽ đi thăm bãi Hồng vàn và ra xuyên ra bãi Bắc vàn, đồ đạc mang theo sẵn sàng, tiện đâu ăn đó, tiện đâu tắm đó.
Dọc đường rất nhiều bụi cây hoa tím (sim hay sao ấy ợ). Sau trận mưa, hôm nay trời rất đẹp. Không khí thì khỏi nói.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back