What's new

[Tổng hợp] Nhà thờ - Thiên Chúa giáo và...

bác chitto bỏ cái thớt này rồi àh, em đọc 1 mạch 29 trang của topic và đang lót dép ngồi nghe tiếp đây ạh.
em là người đạo theo (học giáo lý có thể nói là đối phó, nay đọc được bài của bác thấy hiểu thêm dc nhiều, đi lễ ngày CN cũng đỡ hơn rồi)

Bác Chit, cho tôi hỏi cái: sắp tới bọn tôi đi chơi ở Quất Lâm, thấy bảo cũng gần với giáo xứ Bùi Chu, thjk đến tham quan cái nhà thờ Phú Nhai quá, nhân tiện hỏi bác cái nhà thờ này thuộc xã nào đấy, huyện Xuân Trường hay Giao Thủy hả bác. Tks bác.

Nhà thờ Phú Nhai gần Bùi Chu, thuộc huyện Xuân Trường. Trên đường đi Quất Lâm, theo quốc lộ 21, sau khi qua cầu Lạc Quần thì rẽ trái khoảng 5 - 7km, hỏi Bùi Chu và Phú Nhai thì ai cũng biết.

Bọn em vừa đi thăm Vương Cung thánh đường Phú Nhai rồi, tks bác Chit.
Trời nóng kinh khủng nên không dám đi xe máy mà phải thuê oto. Đường cũng dễ đi thôi, qua cầu Lạc Quần về hướng Xuân Trường thì thấy ngay bảng chỉ dẫn: Vương Cung Thánh Đương Phú Nhai 11km. Hoành tráng thật, đúng là một tuyệt tác. Mấy đứa trong đoàn còn nói sẽ bố trí thời gian đưa ông, bà, vợ/chồng & con cái đi tham quan vào dịp nào thuận tiện. Thấy có 2 việc nhỏ nêu ra đây để lưu ý nhà ta ai đi thăm Phú Nhai biết trước:
- Nếu đi oto, cách Nhà thờ khoảng 3km có barie chắn đường ghi là: Cầu hỏng - chớ có thất vọng mà chỉ việc nộp cho người gác 10k là lại tiếp tục đi. Khi tham quan xong trở ra thi gặp người gác khác thì phải nói là lúc vào đã nộp tiền rồi là đi thôi. Bà con Công giáo rất nhẹ nhàng & lịch thiệp.
- Bọn tớ đến Nhà thờ lúc 12.20. Thấy bảng ghi nội quy tham quan và giờ mở cửa: Sáng từ 8.00 - 11.30. Chiều từ 14.00 - 17.00. Bọn mình bắt đầu thất vọng, chờ 1,5 tiếng thì chết. Quay ra hỏi mấy người ở cửa hàng bên cạnh cách cầu cứu, họ nói là cứ vào đi, không đóng cửa đâu. Đúng là cửa bên hông nhà thờ mở thật, cả bọn mừng quá. Nhưng nếu đứng từ xa thì không nhìn thấy cửa bên hông mở đâu.

Tớ cũng đã có dịp ghé thăm một số nơi , hầu hết các Nhà thờ , Chủng viện đều sẵn lòng cho mọi người ghé tham quan , có nơi còn nhiệt tình giới thiệu về quá trình hình thành và các giai đoạn phát triển của nó . Tuy nhiên trong tháng 7 vừa rồi có dịp lên Buôn ma thuột định ghé thăm và tìm hiểu về Tòa giám mục tại đây thì nhận được sự từ chối quyết liệt , năn nỉ cách nào cũng không được . Quý Phượt có kinh nghiệm gì xin chỉ giáo thêm . Thanks .

Nhà thờ Phát Diệm.Kim Sơn.Ninh Bình.

Cho em đóng góp mấy cái ảnh cây nhà lá vườn chụp Nhà thờ Đá Phát Diệm với ạ.

Toàn cảnh nhà thờ nhìn từ bên ngoài vào

Nét kiến trúc mái của nhà thờ đá

Các bà mặc áo dài hối hả dự lễ chiều Chúa nhật

Và các ông đứng trang nghiêm dự lễ

Các em bé đùa chơi trước sân nhà thờ tạo cảm giác thật thanh bình

Một số hình ảnh dưới đây cho thấy người dân Phát Diệm mộ đạo như thế nào.
Các thiếu nữ đi lễ

Một bà già

Và trẻ con nữa.

Còn đây là Ca đoàn nhà thờ PD

Bên trong nhà thờ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,536
190,109
Latest member
thegioiremviet