What's new

[Tổng hợp] Nhà thờ - Thiên Chúa giáo và...

Nhà thờ Cái Mơn Chợ lách Bến Tre ,có cái tháp chuông nhìn xa thấy hơi nghiêng nghiêng .

Đây là quê hương của cụ Pétrus Trương Vĩnh Ký - một trong 18 toàn cầu bác học thế kỷ 19 - ông tổ nhà báo Việt nam người tiên phong truyền bá chữ Quốc ngữ .Gần đó có đền thờ ông .

Bến Tre còn có Trung tâm hành hương Nhà thờ La Mã .Tên La Mã do Đức Cha Ngô Đình Thục đặt cho ,tại đây có bức ảnh Đức Mẹ hằng cứu giúp nổi tiếng .

Bức ảnh nổi tiếng Đúc Mẹ hằng cứu giúp.

Trung tâm hành hương Ba Giồng Mỹ Tho,nơi chứng kiến nhiều vụ tử vì đạo trong thời kỳ cấm đạo thời nhà Nguyễn ( Minh Mạng _ Tự Đức ) .

Linh mục Nguyễn Sang - nổi tiếng với nhiều bài hát Thánh ca được ghi âm phát hành .

Trong những ngày đến Hà Tiên ,trên con đường từ Hà Tiên đến Hòn Chông ,mình gặp một phế tích : Nhà thờ Hòn Chông ( xã Bình An ,huyện Kiên Lương ) năm 1978 quân Khmer Đỏ đã tràn qua đến đây phá hủy nhà thờ .

Nhà thờ bị phá hủy chỉ còn tháp chuông phía trước .

Nhà thờ được xây dựng vào những năm cuối thập niên 30 thế kỷ trước với vật liệu là đá .

Cảm ơn chia sẻ của bác Chitto.
Em xin được phép thêm 1 chút trải nghiệm của mình trong những chuyến đi dọc Việt Nam, em cũng thích ghi lại hình ảnh các địa điểm tôn giáo, tâm linh.
Ảnh dưới là tại Nhà thờ Núi Ghềnh Ráng, Qui Nhơn.
Một nhà thờ khá ấn tượng vì nằm ở trên đường đi vào lối mộ Hàn Mặc Tử, lối đi vào nhà thờ nhỏ xinh, đi từ cao xuống thấp, khuôn viên nhà thờ khá tĩnh lặng, cây cối, hoa cỏ cũng bình yên.
158727
158728
158729
158730
158731
158733
158734

Cám ơn bác Chitto đã cung cấp những cái nhìn tương đối đầy đủ về Thiên chúa giáo! Qua những bài viết của bác, tôi cũng hiểu thêm về Chính thống giáo- cũng như Toà thánh Vatican, Coing giáo Việt nam.
Vừa qua, đã lùm xùm vụ chùa Ba vàng. Nhân đây, mạn phép bác, cho tôi hỏi về sự khác nhau giữa Phật giáo và Thiên chúa giáo về tình yêu đôi lứa, hạnh phúc gia đình. Xin cám ơn bác!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back