What's new

[Chia sẻ] Nhật bản đi dễ khó rời (vì chẳng nỡ :”>)

Nói thật, Nhật Bản không nằm trong wish-list du lịch của mình, mà theo cái lý do thiển cận lúc ấy, rằng thì là:

- NB đẹp đấy, nhưng buồn, chả có gì để chơi, chỉ có cảnh để ngắm, mà ngắm mãi thì cũng chán chứ
- Chi phí lại đắt đỏ, siêu đắt đỏ, dự là có đi thì cũng phải chi tiêu tằn tiện kham khổ cơ cực lắm đây
- Đã đi thì phải đi dài ngày cho bõ cái vé máy bay chục triệu, mà như thế thì chắc chỉ có lúc xin nghỉ việc dài hạn ở nhà mới dám nghĩ đến
- Bên đấy người ta chẳng quan tâm đến tiếng Anh, Tàu, Việt gì sất, chỉ tiếng Nhật và Nhật, vậy thì người nông dân biết phải làm xao???

Đấy, biết bao nhiêu là lý do rào cản đã ngăn trở mình và bạn Nhật đến với nhau, tuy nhiên, có duyên thì sớm muộn chuyện gì đến cũng phải đến :”>

Confirm với các bạn luôn là: NB là một quốc gia VÔ CÙNG XỨNG ĐÁNG để đến tham quan, du lịch và cả học hỏi. Đây có lẽ là chuyến đi đáng nhớ nhất trong cuộc đời mình tính đến thời điểm này (ko làm lố nha :">). Điều gì đã làm mình thay đổi suy nghĩ 180 độ như vậy? Các bạn theo dõi hành trình của bọn mình chắc chắn sẽ cảm nhận được phần nào, nhé (beer)

Lịch trình tham quan của bọn mình bao gồm: Tokyo - Kyoto - Osaka - Hakone - Tateyama, trong vòng 10 ngày.

Note tí xí:
- Mục đích bài viết nhằm chia sẻ kinh nghiệm du lịch tự túc NB của cả nhóm, hy vọng sẽ inspire và giúp ích được cho những bạn nào đang manh nha ý định du lịch NB. Mình sẽ có gắng hoàn thành bài viết về hành trình này :)
- Hình ảnh thì đa số sẽ dính bản mặt bánh bèo của tụi mình, và chỉ mang tính minh họa cho background ;(, do chụp bằng đt cùi bắp, các bạn thông cảm (pls)

1 vài hình ảnh trong chuyến đi

Ấn tượng Tokyo

Bưu điện xinh đẹp đậm phong cách Nhật

Kyoto cổ kính

Một thoáng Osaka

Last edited:
Nói sơ sơ ngắn gọn là mình bị bạn bè lôi kéo (bản chất dễ sa ngã).

2 bạn thân của mình vốn dĩ có ước ao thầm kín lâu năm với việc du lịch NB, mình thì kiên cường bất khuất, kiên quyết nói không, nên khi người ta đã xin visa mua vé các kiểu rồi, mình mới lóc cóc đi apply visa, search vé (quyết định bất chợt vào 1 ngày trời u ám, lòng người xám xịt, mà thực ra, đa số các qđịnh đi chơi đều đến từ cùng 1 hoàn cảnh :p)

APPLY VISA CÓ KHÓ KHĂN???

Mình chỉ nộp đúng những giấy tờ trên website LSQ yêu cầu, bao gồm:

- Form mẫu xin visa
- Lịch trình tại Nhật (file word, ghi rõ ngày nào, ở đâu, làm gì, di chuyển ra sao)
- Booking khách sạn (đặt trên booking.com, in confirmation ra, rồi cancel ;))
- Hợp đồng lao động với công ty hiện tại
- Sao kê tài khoản ngân hàng
- Chứng minh tài sản (tuy yêu cầu phải là tk tiết kiệm ~5000$, nhưng mình chỉ nộp vào tk vãng lai, lấy chứng thực của ngân hàng rồi rút ra ;))
- Hộ chiếu

Xong, mình ngồi chờ tầm 5 ngày sau là được gọi điện báo đến nhận visa, đóng tầm 580k. Visa Nhật nếu bạn fail thì không cần trả phí gì hết nhé.

VISA CÓ RỒI, MUA VÉ MÁY BAY THÔI!!!

Mình search vé của Japan Airway (JAL) vì hãng này có giá ổn và bay thẳng đến Tokyo, không cần mất time transit. Bạn mình mua sớm nên được giá tốt (500$ khứ hồi), nhưng đến phiên mình thì giá vé đã lên khá cao, vừa than thân trách phận, vừa search around thì thấy trang Kayak/Expedia offers vé JAL đúng giá mong muốn, tuy ngày đi có hơi chệch 1 tẹo, cũng ko hiểu sao giá vé bán trên website của hãng lại mắc hơn so với web trung gian nữa =,=. Các bạn lưu ý để khi kiếm vé sẽ tìm được giá tốt nhất nha.

Hôm trước mình vừa nghe 1 cô khoe là mua đc vé khứ hồi HCM-Tokyo 250$ của AirAsia thôi đấy, thần linh ơi. Tuy nhiên cô í book trước cả hơn nửa năm cơ, thế nên khi visa ko là rào cản thì 1 số chuyện cũng đơn giản hơn nhỉ :).

QUA NHẬT RỒI Ở ĐÂU???

Khách sạn ở Nhật không rẻ, đặc biệt là mấy ks gần Ga tàu, nút giao thông chính. Vì thế, bọn mình chọn đa số option là book thông qua Airbnb.com. Nói ngắn gọn, Airbnb là một trang web cho phép người đi du lịch và những người có có phòng trống, căn hộ trống, nhà trống, khoảng trống :”> trên toàn cầu kết nối với nhau và thuê chỗ ở trong thời gian du lịch.

Bọn mình đã có những trải nghiệm rất đáng nhớ khi ở homestay như thế này, giá cả thì siêu hợp lý (từ 1tr - 2,5tr/phòng/đêm/3 người), mà chủ nhà thì super dễ thương, bao tử tế luôn :D

Hakone yên bình với các suối nước nóng nổi tiếng là đây

Tateyama lạnh cóng, càng lên cao tuyết càng phủ kín

Disneyland - vùng đất thần tiên :x

Last edited:
Ôi sao 4 cái băn khoăn của bạn đúng y chang mình bây giờ thế chứ. Mình cực kỳ thích đi Nhật mà cứ bị rào cản như vậy cản trở.
Bạn post tiếp hành trình của bạn đi, cho mình tham khảo, lấy động lực năm sau đi :">

DI CHUYỂN NHƯ THẾ NÀO CHO TIẾT KIỆM?

Hãy mua JR (Japan Railway) Pass để có thể thoải mái di chuyển đến khắp mọi nơi và tự do khám phá mà ko lo ngại về vấn đề chi phí.

Thẻ JRPass này được sử dụng trong 7 ngày, tri giá ~5 triệu và bạn chỉ có thể mua khi ở ngoài Nhật Bản và là khách du lịch mà thôi. Trong vòng 1 tuần, chúng mình đã tận dụng JRP và thoải mái di chuyển giữa và trong Tokyo - Kyoto - Osaka - Hakone - Tateyama.

Có lợi nhiều khi dùng JRP ko? Các bạn cứ thử tính chỉ 1 chiều Shinkansen Tokyo - Kyoto là gần 2 triệu, chưa kể đi lại trong thành phố để tham quan, di chuyển đến thành phố khác... sẽ thấy cái thẻ JRPass này lợi hại thế nào ;)

Mua JRP rất đơn giản, bạn chỉ cần vào website Jrpass.com, order và thanh toán online, họ sẽ chuyển phát nhanh Receipt đến tận nhà bạn tại VN, tầm 3 ngày là nhận được nhé. Khi đến Nhật, chỉ cần ra trung tâm của JRP để đổi Receipt lấy thẻ và activate ngày bắt đầu sử dụng.

WIFI POCKET, CÓ CẦN THIẾT???

Đối với mình thì Wifi Pocket là RẤT CẦN THIẾT. Nhờ thiết bị bé tí phát sóng wifi này mà mình có thể đi lại lung tung thoải mái, đến đúng nơi cần đến, đi đúng hướng, bắt đúng chuyến tàu, tìm kiếm thông tin về các địa điểm tham quan và thỉnh thoảng, cả phiên dịch tiếng Nhật nữa :)

Ban đầu, mình cứ nghĩ chỉ cần đến các nơi công cộng có free wifi là ổn, chưa kể ở homestay cũng có, nhưng quả thật, khi sang đó rồi mới thấy ko có wifi là cả một vấn đề lớn, khi mà đường phố toàn bảng tên tiếng Nhật, hệ thống giao thông hiện đại và phức tạp với nhiều thể loại phương tiện di chuyển (để đến 1 địa điểm tham quan, có khi phải đi train, rồi chuyển qua subway, đi bus), Goole map tại Nhật lại ko work offline, thế nên cả đám nhất trí mướn 1 em Wifi Pocket, giá tầm 1,5tr cho 11 ngày, có thể hỗ trợ cùng lúc 10 thiết bị di động/máy tính.

Mình dùng dịch vụ mướn Wifi Pocket của Pupuru, cũng order online, khi đến sân bay Haneda chỉ cần tìm quầy dịch vụ chuyển phát nhanh, báo tên nhận hàng. Sau khi dùng xong thì cho vào phong bì (họ đã chuẩn bị sẵn cho mình), gửi trả lại thiết bị tại sân bay là xong, rất tiện lợi phải ko nào? Đó cũng là điểm mình rất thích tại NB :)

Ở phần tiếp theo, mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm thực tế và hình ảnh cụ thể về chuyến đi để mọi người tham khảo.

Last edited:
Yun Yun đừng so sánh giữa Asia Air với JP, hơi khập khiển quá, giá AA 250$ - qua cảnh KL bao nhiêu h, hành lý phải mua, tg đi lại ít nhất cũng 12h, ko ăn ưống, ghế nhỏ ko thoải mái, bay Airbus 320 ..., trong khi JP may mắn bạn mua được giá 500$ cực rẻ của hãng hàng ko lớn nhẩt Japan, chất lượng dịch vụ 5*, hành lý 46kg, bay trực tiếp chỉ 5h hơn, ăn uống thoải mái, giờ bay rất đẹp, ghé ngồi rộng và nhất là hãng dùng Boing 787 Dreamliner :)

kinh nghiệm của mình thì các bạn ko nên book các hãng giá rẻ bay đừng dài vì thực sự ko tiết kiệm, ngoại trừ nó bay thẳng như Vieêtt bay di Seoul, nếu bay đi Jp các bạn nên tham khảo China Eastren quá cảnh Shanghai thường giá vé là 360usd, hàng lý 46kg, hãng 3* trên VNA ít chút

Mình đi theo dạng du lịch tự túc nên ko có thư mời bạn nhé.
Những giấy tờ mà mình liệt kê ở trên là tất cả những gì mình nộp đấy :)

Mình đi theo dạng du lịch tự túc nên ko có thư mời bạn nhé.
Những giấy tờ mà mình liệt kê ở trên là tất cả những gì mình nộp đấy :)

Vì mình cũng đã apply visa DL tự túc Nhật mà họ y/c phải có thư mời..huhu, nên mình mún tham khảo kinh nghiệm xin visa NB của bạn. Thấy bạn liệt kê ở trên k có TM, mình thấy vui vui í. :)

Do book sau và muốn mua đc vé giá tốt nên ngày khởi hành của mình sớm hơn 1 ngày so với 2 bạn cùng đi, cụ thể như sau:

21.10: 11pm HCM-Tokyo

22.10: 6.20am đến Tokyo|Haneda Airport, vừa ra khỏi exit gate bạn sẽ thấy biển chỉ đường rất rõ ràng nếu muốn đến taxi/bus/train station, cũng như cách thức mua vé tàu bằng máy tự động, tính số tiền cần trả…cứ làm theo hướng dẫn là ổn thôi.
[Tokyo] Tham quan khu Ginza, cầu Nihonbashi, nhìn ngắm phố phường rồi tự so sánh và xuýt xoa :”>.

23.10: Đồng bọn đến nơi. Activate thẻ JRPass, khởi hành đi Kyoto bằng Shinkansen.
[Kyoto] Hí hửng và hào hứng đi đến Gion dist., Yasaka shrine, Maruyama park.

24.10: [Kyoto] Hái hoa bắt bớm ở Arashiyama dist., Bamboo grove, Monkey park, Tenryuji temple.

25.10: [Kyoto- Osaka – Kyoto] 1 ngày ở Osaka, mò mẫm đến đc Osaka castle, Shitennoji temple, Umeda sky building floating garden, Namba street, chụp hình với bác Glico

26.10: [Kyoto] Tranh thủ nửa ngày thăm thú Fushimi Inari shrine, Kiyomuzu dera shrine. 12h check out, đi shinkansen-romancecar-cable car , tầm 6.30pm thì tới Hakone.

27.10 – 28.10: [Hakone] Đến thăm Lake Ashi, sightseeing cruise tour, Susuki grass field, shopping o Gotemba outlet. Bắt train về lại Tokyo.

29.10: [Tokyo-Tateyama –Tokyo] Tận dụng ngày cuối cùng sử dụng JRPass để leo núi Tateyama Kurobe Alpine Route

30.10: [Tokyo] Disneysea

31.10 – 1.11: [Tokyo] Akihabara, Shibuya, Halloween, Meiji shrine, Edo Tokyo Museum, Shopping

2.11: 1am Tokyo- HCM

Đấy là toàn bộ lịch trình của bọn mình, trong đó, chắc kha khá thời gian đã được cống hiến cho việc tìm đường, di chuyển và hỏi thăm lung tung các thứ :). Tuy nhiên, đó cũng là 1 trong những niềm vui thú vị khi chúng ta du lịch tự túc, không phải sao?

Phần tiếp theo sẽ hoàn toàn là Nhật ký về những ngày ở Nhật, có hình minh họa nhé B-). Stay tuned and we'll be right back :)

Last edited:
NGÀY ĐẦU TIÊN Ở NHẬT:

Chuyến bay đêm của Japan Airline cất cánh lúc 23h20, dự kiến đáp xuống sân bay Haneda lúc 6h20. Mình chẳng ngủ đc mấy trên suốt chuyến bay, cứ loay hoay mở phim ra xem, rồi ăn, rồi uống, rồi nghĩ về nước Nhật, nói chung là hào hứng phấn khích quá độ đó mà :”>

Lúc ngồi trên máy bay, mình đã trông thấy một đỉnh núi lấp ló trong mây, rất đẹp, với mình, đây chính là núi Phú Sỹ trong truyền thuyết và có lẽ cả trong ký ức rất lâu về sau nữa.

Bước chân ra khỏi sân bay, việc đầu tiên là đi lấy Wifi pocket, rồi đi đổi JRPass, cơ mà quầy JRP service đến 7h45 mới mở cửa, không muốn chờ 1 tiếng tại sân bay, mình quyết định hôm sau sẽ đổi tại Tokyo station, giờ thì cứ về trước đã, có bà đang đợi ở nhà ;)

Các bạn đang nghĩ là mình có bà con bên Nhật? không phải đâu nhé. Khi mình đăng ký Airbnb cho đêm đầu tiên tại Tokyo, bạn chủ nhà có nói trước rằng mình sẽ ở đó với bố mẹ bạn í, rằng khi nào mình đến ga thì điện mẹ bạn í ra đón, cơ mà ai lại để người già cả ra ga tàu đưa đón bao giờ, thế là mình bảo thôi ko cần, mình có địa chỉ, mình tự về đc. Bạn í: “nhìu người cũng nói như m đấy, rồi tụi nó đi lạc ráo trọi” =,=. Thôi, tốt nhất là nghe lời người bản địa vậy :”> .

Như đã nói, giao thông tại Nhật rất tiện lợi, từ sân bay liên tục có các chuyến tàu chạy về ga trung tâm Tokyo, bao gồm 1 lần transit. Ngồi lắc lư tầm 30’ là đến trạm. Ga Tokyo có quy mô thật sự lớn và phức tạp hơn mình nghĩ rất nhiều, với nhiều đường dẫn đến các trạm (train, subway, metro, romancecar…), các tuyến khác, các lối ra….Lúc này thì thú thiệt là đầu óc đã quay mòng mòng sau chuyến bay đêm rồi, nhìn cái tờ giấy địa chỉ ghi là ra tại Bakurocho exit, mình cứ vậy mà tìm, nhìn sơ đồ ga, không ra :”> rồi đi hỏi người dân, nhân viên ga tàu, bác chủ nhà thì gọi điện…Cuối cùng mình hiểu đc cái Bakurocho í ko phải tên đường mà là tên trạm, phải bắt 1 chuyến tàu local khác để đến đc trạm đấy. Khổ thân con bé nhà quê lần đầu ra tỉnh, khệ nệ vác cái vali lên xuống cầu thang giữa các tầng ga, trong đầu chỉ còn văng vẳng câu hỏi: tôi là ai, tôi từ đâu đến @@

Đến trạm, đúng là Bakurocho rồi nhé. Bây giờ thì chỉ cần gọi bác gái ra dẫn về nhà là xong \^.^/

“Beep, beep, không tín hiệu”. Gọi lại, “beep, beep, không tín hiệu” =,=. Có lẽ nào 200k cuối cùng trong tài khoản đã ra đi cùng mấy tin nhắn và 2 lần nghe đt ??? Phải nhanh chóng tìm trạm đt mới đc, bác gái chắc vẫn đang chờ mình ;((. Nhưng mà, gần đó ko có chỗ nào có thể gọi đc, hỏi mấy người qua đường về địa chỉ, ai cũng sốt sắng xem bản đồ rồi hướng dẫn, nhưng xin gọi nhờ điện thoại thì nhiệm vụ bất khả thi ;(, cũng dễ hiểu, mọi người sợ bị lừa đảo mà :). Haiz, xin lỗi bác gái, con hết cách rồi, đành tìm đường về nhà rồi tính tiếp vậy.
Cứ vừa đi vừa hỏi thì 1 lúc sau mình đã lết đến đc khu chung cư, sau khi nhờ 1 bác cư dân ở đấy quẹt thẻ cho lên thang máy, mình bấm chuông cửa 1 căn hộ có địa chỉ hơi hơi giống trong giấy :”>. Bác chủ nhà ra mở cửa, welcome, bảo sao gọi cho mình ko đc, lúc đấy mìh mới có thể thở phào nhẹ nhõm :D. Cuộc sống ở Nhật thiệt ko đơn giản :”>

Anyway, khổ tận cam lai. Căn phòng mình ở tuy hơi bé và đơn giản nhưng rất sạch sẽ, ấm cúng, giá tầm 1tr1/đêm

Sau khi vừa ngồi tán gẫu vừa ăn bánh uống trà được 1 lúc, đầu óc còn đang suy nghĩ không biết đi ăn trưa ở đâu, nhiệt tình cũng có hơi xẹp xuống sau 1 buổi sáng vật vờ vất vưởng thì bác gái bảo đã chuẩn bị cho mình bữa trưa rồi nè. Đây là điều mình không ngờ đến, vì Airbnb chỉ bao gồm phòng ở thôi, ăn uống tự túc, tự nhiên cảm thấy rất vui, phần ít vì đc ăn :”>, phần nhiều là cảm động vì được quan tâm chăm sóc nơi đất khách quê người :).

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back