What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
@daugaunhoibo : tớ từ cổng ra của tenryuji đi thẳng vào rừng tre, trung tâm rừng tre luôn nàng ơi, trên đường quay ra có ngang qua cái đoạn lèo tà lèo tèo ấy cơ nàng ah. Cụ tỉ là từ ga tàu nhà tớ tới tenruyji bằng cửa chính, đi vòng vèo ngắm cảnh chùa, ra lại một cổng khác vào ngay rừng nàng ah. Khi quay ra đúng là có qua một đoạn thưa thớt tre hơn ấy. Ngay cái đoạn bên trong mẹ tớ đã chê rôi ấy hi hi
MÌnh đi tít vào trong (đến cảnh y như hình trên internet luôn ấy) mà cả mình & đứa bạn đi cùng đều thấy ko có gì ấn tượng nên kéo nhau về.
Trước đó ghé Kiyomizu, Fushimi & Tofukuji thì thích hơn, thích nhất là Kiyomizu (hình bên dưới mình chụp tháng 11/2017). Chắc do cảm nhận thui.
155292

MÌnh đi tít vào trong (đến cảnh y như hình trên internet luôn ấy) mà cả mình & đứa bạn đi cùng đều thấy ko có gì ấn tượng nên kéo nhau về.
Trước đó ghé Kiyomizu, Fushimi & Tofukuji thì thích hơn, thích nhất là Kiyomizu (hình bên dưới mình chụp tháng 11/2017). Chắc do cảm nhận thui.

Thì VN quê ta là xứ tre nên tre trúc chả có gì hiếm lạ cũng đúng thôi mà.

Mình cũng chỉ thích Bamboo grove của các bạn ấy trước 8g sáng = khi còn đang rất vắng vẻ (cả đoạn đường có chưa đến chục người) + nắng nhạt xiên xiên + không khí mát rượi với chút xíu tiếng lá cây lao xao thôi chứ sau đó người bắt đông lên thì chẳng còn gì hay ho nữa cả. Mẹ con nàng @4u4ever còn kịp đi chùa trước nữa thì mình đoán là lúc đó lối đi giữa đám tre đông đặc rồi -> người chen người thì phải nói là rất chán luôn ấy.

Mà bạn lại còn đi mùa thu nữa thì Kiyomizu, Tofukuji với lá vàng lá đỏ rực rõ đương nhiên là đẹp hơn, thích hơn rõ rồi còn gì. Cảnh có đẹp, có thích hay không chưa nói tới cảm nhận cá nhân, trước tiên cần phải đúng lúc, đúng thời điểm ấy. Như Fushimi... nói thật, lần đầu mình đi, không có lựa chọn nào khác, chỉ có thể đến nơi lúc 2-3g chiều. Đông đông, nắng nắng, hơi mệt mệt. Đi một đoạn ngắn, chụp check in vài cái ảnh rồi đi ngay. Lần sau đến lúc 7g tối... siêu vắng vẻ, tương đối âm u ma quái... thú vị phết. Lần sau nữa thì là trước 8g sáng, nắng nhàn nhạt, trời xanh xanh, chùa đỏ đỏ... cũng vắng teo vắng tèo, chỉ có một người đang quét sân chùa... đi dạo chụp ảnh đều thích dã man :))

Thì VN quê ta là xứ tre nên tre trúc chả có gì hiếm lạ cũng đúng thôi mà.

Mình cũng chỉ thích Bamboo grove của các bạn ấy trước 8g sáng = khi còn đang rất vắng vẻ (cả đoạn đường có chưa đến chục người) + nắng nhạt xiên xiên + không khí mát rượi với chút xíu tiếng lá cây lao xao thôi chứ sau đó người bắt đông lên thì chẳng còn gì hay ho nữa cả. Mẹ con nàng @4u4ever còn kịp đi chùa trước nữa thì mình đoán là lúc đó lối đi giữa đám tre đông đặc rồi -> người chen người thì phải nói là rất chán luôn ấy.

Mà bạn lại còn đi mùa thu nữa thì Kiyomizu, Tofukuji với lá vàng lá đỏ rực rõ đương nhiên là đẹp hơn, thích hơn rõ rồi còn gì. Cảnh có đẹp, có thích hay không chưa nói tới cảm nhận cá nhân, trước tiên cần phải đúng lúc, đúng thời điểm ấy. Như Fushimi... nói thật, lần đầu mình đi, không có lựa chọn nào khác, chỉ có thể đến nơi lúc 2-3g chiều. Đông đông, nắng nắng, hơi mệt mệt. Đi một đoạn ngắn, chụp check in vài cái ảnh rồi đi ngay. Lần sau đến lúc 7g tối... siêu vắng vẻ, tương đối âm u ma quái... thú vị phết. Lần sau nữa thì là trước 8g sáng, nắng nhàn nhạt, trời xanh xanh, chùa đỏ đỏ... cũng vắng teo vắng tèo, chỉ có một người đang quét sân chùa... đi dạo chụp ảnh đều thích dã man :))
Hahaha âm u ma quái là thú vị , mình thì sợ ma lắm :ROFLMAO: Nhưng nói chung vẫn mê Nhật nhất trong tất cả các nc đã đi qua, hy vọng mùa thu năm nay sẽ có dịp quay lại Nhật, ko thì mùa xuân sang năm để ngắm sakura cũng đc.

Cứ nghĩ đến việc chbi hồ sơ để xin visa thấy nản nản lười lười :p

Nhà tớ thì hôm đấy có trục trặc nên tầm 4h chiều mới đi chơi, ra đến nijo castle nó đóng cửa rồi (cũng gần 4h30-5h), đi loanh quanh chụp bên ngoài, đi bộ ra ga đi fushimi. Dọc đường có cái chùa nho nhỏ, nhìn mát mẻ và yên lành thích lắm. Còn tới fushimi cũng muộn, gần 6h, vẫn còn đông nhưng không đông như đi Chùa vàng, nắng dịu, vào mấy cổng tori đỏ, nhìn ngoài thì tối nhưng chụp ảnh lên thì sáng, cũng khá thú vị.

Nhân tiện đang nói chuyện đi chơi, post lại mấy tấm ảnh năm ngoái
-Cây hoa đào kép đang nở ở Kenrokuen

-Kem dát vàng ở Kanazawa

-Vườn trong Nomura House Kanazawa

-Nomura House

Chào mọi người
Em có dự tính du lịch Nhật Bản vào dịp tuần lễ vàng bên Nhật. Đi dạng thăm người thân.
Hiện lịch trình của em như sau:
25/4: xuống máy bay ở Tokyo, tới odaiba tham quan tắm osen. Tối bắt xe bus đêm từ Shinjuku lên hirosaki
26/4: Tới Hisosaki castle ngắm hoa, dạo loanh quanh. Tối bắt xe về lại Tokyo trạm disney land
27/4: Disney sea. Check in khách sạn
28/4: Vui chơi khu Asakusa, Shinjuku
29/4: Bảo tàng mì gói yokohama, shibuya
30/4: check out khách sạn. Bắt xe bus tới Gotemba outlet, Chùa Churito, Fuji Shibazakura Festival. Tối về lại trạm Kawaguchiko bắt xe bus đêm tới Kyoto.
1/5: Tham quan chùa Thanh Thủy, con đường triết học, Gion. Check in khách sạn
2/5: Tham quan rừng trúc, chùa rêu Giouji, Di chuyển tới uji tham quan khóa trà đạo, đền Byodoin
3/5: Tham quan đền nghìn cổng, hoàng cung Kyoto. Di chuyển tới Osaka. Nhận phòng. Tham quan khu Namba, Shinsaibashi
4/5: Check out khách sạn. Tham quan Tsutenkaku, Chợ Kuromon, America Mura, Abeno Harukas.
Di chuyển tới khách sạn T2 trong sân bay
5/5: Bay về VN từ osaka

Do em đi chơi cùng em gái nên không sử dụng JR pass mà đang tính kết hợp các loại thẻ local, bus đêm, và SUICA
Mọi người xem giúp em lịch trình có gì cần chỉnh sửa không ạ. Và em đang làm lịch trình thì có 2 ngày em không ở khách sạn thì phần Contact và Accommodation mình điền ra sao vậy ạ.
Em cảm ơn

Hello bạn gấu và cả nhà,
Hết dịch và Nhật sắp mở cửa lại cho du lịch tự túc rồi nên nhà mình đang tính quay lại ngắm sakura vào mùa golden week 2023 (lần trước mình đi là 2016 ngắm momiji).
Dự kiến nhà mình sẽ đi 28/4, về 6/5, nên sẽ tập trung ngắm sakura ở hirosaki và hakodate.
Xin phép bạn gấu cho mình facebook để mình hỏi thêm kinh nghiệm ngắm hoa lá mùa golden week nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back