What's new

Cũng hơi lâu sau chuyến đi dài hơi Châu Âu lần trước, mình tạm dừng đi du lịch một thời gian, phần là để tích góp cho những chuyến đi khác và quan trọng hơn là để lấy lại được cảm hứng khám phá những vùng đất mới. Cảm xúc này nếu bạn nào đi nhiều chắc sẽ hiểu và đồng cảm với mình. Vẫn còn nhớ như in những chuyến đi đầu tiên toàn thức đến 1-2h sáng canh vé rồi hò hét vì mua được vé rẻ, lúc ngồi lên lịch trình là mong chờ lắm luôn, khi ngồi trên máy bay thì thao thức không ngủ được vì trong đầu toàn nghĩ về nơi sắp đến và lúc đã trong chuyến đi rồi thì vô cùng vui vẻ, phấn khích với từng khoảnh khắc nhỏ.

Nhưng đi càng nhiều thì đôi lúc niềm vui lại không còn đơn giản như trước nữa. Mình trở nên quá quen thuộc với hệ thống giao thông hiện đại nên không còn hồi hộp khi bước chân đến một đất nước hoàn toàn mới, không còn mở to mắt trầm trồ trước những tòa nhà cao chót vót hay thấy bối rối khi người địa phương không nói được tiếng Anh...Đặc biệt, mình bắt đầu không có nhiều cảm xúc tại những điểm quá đông du khách mà mọi người đến chỉ chụp hình check in rồi ồn ào đi tiếp. Có lẽ cuộc sống hiện đại làm cho cách đi du lịch trở nên nhanh và bị thương mại hóa khá nhiều. Vì vậy mình quyết định để bản thân có một thời gian nghỉ ngơi để refresh lại.

Hơn một năm sau, cảm giác khao khát được đi tiếp trỗi dậy và ngay đợt khuyến mãi của Air Asia mình book được vé bay đến Sydney rất rẻ, khứ hồi chỉ 5tr5. Vì có bạn ở Sydney nên mình háo hức chuẩn bị cho chuyến đi đến một Châu lục mới với nhiều thứ còn mơ hồ và đầy lạ lẫm như Úc.

Rồi...MÌNH BỊ RỚT VISA!

Buồn quá buồn, shock quá shock, điên quá điên! Chưa nói đến việc mất vé máy bay, phí làm visa mà hơn hết là sự hụt hẫng vì đã chuẩn bị cho một kì nghĩ dài, đặc biệt đã khó khăn lắm mới xin nghỉ được hơn 13 ngày ngay đợt lễ 30/4.

Sau mấy ngày tự nhủ mạnh mẽ vượt qua cơn đau rớt visa thì mình không đành lòng ở nhà và nhớ đến câu nói các bạn phượt hay nói "Nước này chê, không muốn mình qua đó xài tiền thì qua nước khác xài ^^". Vậy là lấy lại tinh thần, đi ngó nghiêng vé máy bay, với visa multiple 5 năm của Nhật và may mắn canh vé khá rẻ chỉ 8tr7 của China Southern Air trước ngày đi chưa đầy 4 tuần nên theo tiếng gọi của con tim mình lại quay lại Nhật - đất nước mình đã, đang và sẽ luôn yêu quý :L

May mắn vì hai lần trước đã tìm hiểu khá nhiều về Nhật nên dù rất gấp gáp nhưng mình lên plan và chốt lịch trình khá nhanh.

Lịch trình 12 ngày tại Nhật:

21/4: Arrive Airport, Kawaguchiko
22/4: Fuji Five Lakes: Fuji Shibazakura Festival, Lake Kawaguchiko, Chureito Pagoda (Ngũ hồ, Núi Phú Sĩ)
23/4: Kitakami (ngắm hoa anh đào), đi Aomori ngủ vì hết khách sạn ở Kitakami
24/4: Hirosaki castle (ngắm hoa anh đào), đi Akita ngủ vì hết khách sạn ở Hirosaki
25/4: Kakunodate (ngắm hoa anh đào), đi Tokyo ngủ vì hết khách sạn ở Kakunodate
26/4: Ashikaga flower park (hoa tử đằng), đi Nagano ngủ
27/4: Tateyama Kurobe Alpline (con đường tuyết trên núi), đi Himeji ngủ
28/4: Himeji castle, đi Fukuoka
29/4: Kawachi Wisteria Garden (hoa tử đằng), về Tokyo
30/4: Hitachi seaside park, Shinjuku
1/5: Akihabara, Asakusa (Tokyo)
2/5: Tsukiji Fish Market (Tokyo), flight back.

Ưu điểm của lịch trình trên:

• Đi được ngay đợt lễ dài giỗ tổ và 30/4.
  • Đi được rất nhiều thành phố trải dài nước Nhật, gần như mỗi ngày là một thành phố khác nhau.
  • Ngắm được nhiều thể loại cảnh đẹp: hoa anh đào, hoa tử đằng, tuyết mùa xuân, lâu đài Himeji, núi Phú Sĩ...
  • Trải nghiệm sự khác nhau giữa các thành phố, đặc biệt rất nhiều thành phố trong lịch trình này không bị quá đông khách du lịch và một vài nơi chưa có nhiều du khách biết đến nên thấy mới mẻ và thú vị lắm.
  • Có nhiều cơ hội tiếp xúc với nền văn hóa và người địa phương ở các thành phố khác nhau.
  • Có thời gian shopping ở cuối hành trình.
  • Ăn đặc sản ở nhiều thành phố. Bạn nào đi Nhật xong nói Nhật chỉ có ramen, sushi và canh rong biển thì cần đi trip này để thay đổi suy nghĩ :)
  • Bonus: Đi xong trip này sẽ thấy mình là siêu nhân, haha ^.^

Nhược điểm của lịch trình trên:

• Vé máy bay có thể khá cao nếu không canh được giá rẻ vì đây là dịp nghỉ dài.
  • Đợt này là một trong hai kì nghĩ dài nhất của Nhật - Golden Week, người Nhật đi chơi nhiều nên khách sạn hầu như bị book trước hết.
  • Mỗi ngày ngủ một khách sạn khác nhau đồng nghĩa với việc phải pack và unpack đồ mỗi ngày.
  • Kéo valy mệt nghỉ =))
  • Đôi lúc hơi gấp để chạy cho kịp tàu vì thời gian ngồi tàu khá lâu.
  • Phải có đủ sức khỏe.

Nhìn bản đồ dưới đây bạn sẽ nhìn thấy được độ "dã man" của trip khi cover gần hết 3/4 Nhật, còn lại vùng Hokkaido và Kyushu nữa thôi.

Last edited:
Chưa đặt phòng bao giờ bạn ạ :)
Vậy thừ tạo tài khoản rồi đặt nha bạn, có tiếng Việt hết, chịu khó đọc kỹ chính sách (đặt xong có được hủy ko, hủy mất phí hay free...)
Cực dễ & bạn sẽ ko phải đi hỏi những câu như trên, vì bạn sẽ tự có câu trả lời, thậm chí đúng & phù hợp với bạn hơn nữa.

Wow giao diện phuot.vn nhà mình nay mới và lạ lẫm quá, lâu ngày đổi áo mới thích ghê, nhiều icon hơn nữa nè :love:

Mình gom lại trả lời các bạn hết ở đây nha:

[USER=120635]@xversion1
@FirstLord ơi: thiệt là câu này nhiều người hỏi lắm í, mà mình ko biết sao đưa ra câu trả lời hợp lý nhất, vì chi phí đi phụ thuộc rất rất nhiều vào cách đi, thời gian đi mấy ngày, ăn uống thoải mái hay tiết kiệm, mua sắm nhiều ko và cách tính toán về phương tiện giao thông... Để bạn dễ hình dung thì mình cho con số trung bình nha: nếu đi vừa phải, theo budget thì giao động từ 30-40-50tr/trip khoảng 9-13 ngày, đã bao gồm chi phí vé máy bay, chưa gồm phí visa nha.

Thế mình hỏi chi tiết hơn vậy :ROFLMAO::ROFLMAO:

- Mình đi tầm 9 ngày, 11 nếu tính luôn thời gian bay.
- Mình hạn chế tối đa mua sắm. Chủ yếu ngắm cảnh, du hí thư giãn. Chỉ mua 1 vài món vặt như móc khoá.... làm quà cho bạn bè thôi.
- Ở dorm ko thành vấn đề. Ăn uống thường, ko nhất thiết ngày nào cũng hàng quán, chấp nhận ăn đơn giản ở familymart....
>>> Chi phí 30tr, đã tính vé máy bay, chưa tính visa đủ ko nhỉ?
À mình định gói gọn ở Kanto region thôi, ko di chuyển xa, tập trung ở Tokyo & lân cận.

Thế mình hỏi chi tiết hơn vậy :ROFLMAO::ROFLMAO:

- Mình đi tầm 9 ngày, 11 nếu tính luôn thời gian bay.
- Mình hạn chế tối đa mua sắm. Chủ yếu ngắm cảnh, du hí thư giãn. Chỉ mua 1 vài món vặt như móc khoá.... làm quà cho bạn bè thôi.
- Ở dorm ko thành vấn đề. Ăn uống thường, ko nhất thiết ngày nào cũng hàng quán, chấp nhận ăn đơn giản ở familymart....
>>> Chi phí 30tr, đã tính vé máy bay, chưa tính visa đủ ko nhỉ?
À mình định gói gọn ở Kanto region thôi, ko di chuyển xa, tập trung ở Tokyo & lân cận.
nhích lên chút khoảng 35tr là ok đó bạn, mình đi 7 ngày đã 32tr rùi :p nhưng chắc do mình có shopping nhẹ nhẹ

nhích lên chút khoảng 35tr là ok đó bạn, mình đi 7 ngày đã 32tr rùi :p nhưng chắc do mình có shopping nhẹ nhẹ
Noted bác. T thì ko shopping đâu, vì cũng chả biết mua khỉ gì, chỉ mua vài món lưu niệm vặt vãnh cho 2 cụ nhà với vài đứa đồng bọn ở VP thôi ;)

Noted bác. T thì ko shopping đâu, vì cũng chả biết mua khỉ gì, chỉ mua vài món lưu niệm vặt vãnh cho 2 cụ nhà với vài đứa đồng bọn ở VP thôi ;)
haha này, đừng nói trc là "chả biết mua khỉ gì" nhá, cứ lạc sang đấy bạn sẽ hiểu ko có đường về tay ko mua gì :p:p:p

Về chuyện shopping em thấy nếu đến Nhật mà ko mua gì thì hơi phí. Ít nhất cũng nên tận dụng cân hành lý thừa về VN có bán lại cũng bù được ít tiền chi phí :)).
Em thấy có bài hướng dẫn shopping ở Nhật khá hay xin chia sẻ với các bác

" Nhât Bản nổi tiếng về uy tín chất lượng nên có cơ hội qua Nhật, ai cũng muốn sắm được vài món đồ ưng ý cho bản thân và bạn bè, người nhà. Nên chuẩn bị một danh sách các mặt hàng cần mua để đỡ mất thời gian và tham khảo nhưng thông tin đi nhật mua gì sau đây:
  • Ở Nhật luôn bán đúng giá niêm yết, mua hàng không có mặc cả, trả giá
  • Có những mặt hàng gia dụng ở Nhật …rẻ hơn ở Việt Nam có thể tìm thấy ở chuỗi của hàng 100 yên Daiso, hay Natural Kitchen, Cando,…
  • Ở Nhật rất nhiều Hàng Made In China, nhưng đó là hàng được kiểm tra & đảm bảo bởi các hãng của Nhật, hoàn toàn có thể yên tâm về chất lượng. Tất nhiên là tìm được hàng Made in Japan vẫn tốt hơn, đặc biêt là để làm quà tặng
  • Một số mặt hàng nên nhờ tour guide đặt trước, và nên mua chung với lượng đủ lớn thì sẽ được rẻ hơn như Tảo, Collagen, Sữa…
  • Rượu và rất nhiều mặt hàng khác được bày bán rất nhiều ở Sân bay.
Đi Nhật Mua gì ? Ở đâu?
1) Hàng điện tử :

Hàng điện tử có thể tìm thấy ở rất nhiều cửa hàng trên nước Nhật,ví dụ như : điện thoại, máy tính, laptop, loa, đài, máy lọc nước Nhật Bản … nhưng bạn nên lưu ý:
  • Ở Nhật xài điện 110. Nên lưu ý khi chọn hàng có hỗ trợ 220v.
  • Nếu ko biết tiếng Nhật, hãy kiểm tra, và hỏi xem thiết bị có hỗ trợ tiếng Anh ko
  • Điện thoại ở Nhật gắn liền với Nhà mạng, vì vậy nếu mua hãy chọn loại Free Sim, phiên bản quốc tê. ..để tránh phải bẻ khoá rườm rà
  • Ở những khu dành riêng cho mua sắm như Akihabara, trông các shop nhỏ nhưng dễ mua hơn nhiều so với các siêu thị lớn, vì đồ bán được sắp xếp rât khoa học, chuyên dụng
  • Nên đến điểm cuối hăng mua, để đỡ mang vác, chẳng hạn tour kết thúc ở Tokyo thì mua ở đó, tour kết thúc ở Osaka thì mua ở Osaka.
2) Thực phẩm chức năng, dinh dưỡng
  • Thường khách Việt đặt số lượng lớn, nên nhỏ hdv đặt trước, vừa đỡ mất thời gian, vừa giá rẻ hơn ở shop
  • Các sản phẩm khách Việt thường mua là Tảo xoắn, Sữa bột, Collagen
3) Lưu niệm, quà …và rượu
  • Thấy đẹp thì mua thôi …hehe
  • Một số điểm du lịch như Kyoto, có thể thử rất nhiều kẹo bánh, thấy thích cái nào thì mua, nhiều loại ngon lắm
  • Kẹo bánh và rượu bán rất nhiều ở Sân Bay
  • Rượu thì nên mua xách tay ở Sân bay, để đở lỉnh kỉnh & giới hạn qua cổng an ninh
  • Một số đồ …rẻ rẻ có thể mua về làm qua nho nhỏ thì có thể mua ở Daiso, như mũ, tất, bấm móng tay, …
4) Mỹ phẩm và quần áo
Trừ những thương hiêu đắt tiền ở các khu mua sắm cao cấp như Ginza hay Omotesando thì ..giá mỹ phẩm & quần áo ở Nhật cũng chỉ nhỉnh hơn ở Việt Nam một tý, đẹp, chất lượng rất tốt …kẻ cả đồ made in china

2015 Mình đi 9 ngày + 2 ngày bay, bay hẳn ANA mùa lễ Goldenweek (lịch trình chính là lịch trình chủ top đi theo sau kia) + mua JRP Green cả nước + chỉ ở phòng riêng khách sạn khu trung tâm (không ở dorm) + ăn uống ngồi quán đàng hoàng, thoải mái mà không kể mua sắm thì tính cả phí chuẩn bị hồ sơ + xin visa + bảo hiểm du lịch và taxi khứ hồi sân bay Nội Bài cũng chỉ gần 35 triệu thôi :))

2017 Mình đi 13 ngày + 2 ngày bay, bay Cathay vẫn mùa lễ Goldenweek + lịch trình lại tiếp tục chạy dọc nước Nhật từ trên xuống dưới + Alpine route... (again, vẫn chính là cái lịch chủ top đã đi theo sau kia, nhưng mình đi lại vì đưa phụ huynh đi) + ở thì ngoài khách sạn, còn thuê căn hộ/nhà riêng, ryokan onsen (cái này rất đắt)... ăn chơi sang choảng hơn lịch cũ nhiều + vẫn JRP hạng Green + taxi vẫy không ghê tay và còn chơi vài chặng taxi >10km như đi Kawachi xem tử đằng, đi Hitachi xem hoa xanh... + ăn uống đương nhiên thoải mái đàng hoàng hơn (ăn cả cá nóc, cua hoàng đế, kaiseki)... mà không kể mua sắm thì tính cả phí chuẩn bị hồ sơ + xin visa + bảo hiểm du lịch và taxi khứ hồi sân bay Nội Bài cũng chỉ 43 triệu thôi :))

Shopping mấy món quà lưu niệm không yêu cầu cao cấp thì chả đáng bao nhiêu tiền đâu, đi hàng 100jpy thì nhặt một rổ cũng vài nghìn jpy (< t1tr tiền ta) tặng bét nhè. Còn mà muốn mua đồ lưu niệm cao cấp thì không tính nhé vì một con búp bê Nhật hàng tuyển giá vài chục nghìn yên cũng là bình thường -> level sang choảnh chắc bạn FirstLord chẳng theo đâu.

Cho nên thanh niên đi + ko ngại ngủ dorm + vmb VJ /Jetstar rẻ chỉ bằng 1/3 - 1/2 giá ANA hay Cathay + 9-10 ngày chỉ loanh quanh vùng Kanto thì full chi phí chỉ khoảng 20-25tr thôi. Mua sắm tùy tâm tùy sức nhưng 25 triệu thì cũng có thể bao gồm cả mua sắm nhẹ nhàng được luôn rồi.

https://www.phuot.vn/threads/nhat-ban-golden-week-2015-hanh-trinh-mua-xuan-chang-2.199278/

Attachments

89.5 KB · Views: 97
haha này, đừng nói trc là "chả biết mua khỉ gì" nhá, cứ lạc sang đấy bạn sẽ hiểu ko có đường về tay ko mua gì :p:p:p
:LOL::LOL::LOL: Đã đi rồi. Đi năm ngoái. Năm nay đi nữa. Đã thử cảm giác đó rồi nên mới bảo là chả biết mua gì. Vì vào outlet xong cái gì cũng muốn mua, cuối cùng éo biết mua gì..........

:LOL::LOL::LOL: Đã đi rồi. Đi năm ngoái. Năm nay đi nữa. Đã thử cảm giác đó rồi nên mới bảo là chả biết mua gì. Vì vào outlet xong cái gì cũng muốn mua, cuối cùng éo biết mua gì..........
hahaha vậy thôi ca khó rồi đó, lần này đi thì cứ cái gì muốn là mua luôn đê :devilish::devilish::devilish:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,187
189,947
Latest member
uyen13579
Back