What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản- Những cánh hoa cuối cùng- chia sẻ về sử dụng JRP

Chào cả nhà,
Em đã quay về lại Hà nội thân yêu vào chiều qua, hôm nay phải chia sẻ luôn cho nóng ạ. Trước tiên em xin gửi lời cảm ơn đến bác kimvanchinh,ehviet,bạn T-minh, bạn Naisana đã giúp em rất nhiều trong chuyến đi này.Vì em đi muộn nên đã qua peak của hoa anh đào, cả nhà nên lien tục cập nhật trên japan-guide nhé, em đi theo đó nên từ ngày e đến đến hôm e về hôm nào cũng gặp hoa rực rỡ luôn ạ. Em xin chia sẻ kinh nghiệm trước, ảnh e về post sau nhé.
Chuyến đi của e từ ngày 12-21/4 có mua JRP 7 ngày theo lịch trình như sau
12/4 Tokyo (kích hoạt từ ngày đến)
13-15/4 Kyoto + Nara
16/4 Kanazawa
17/4 Hakone
18/4 Nikko
19 -20/4 Tokyo
21/4 sáng bay về HN
Những bông hoa đầu tiên khi e đến ở công viên shinjuku goen
attachment.php

attachment.php

attachment.php

các bác xem Nami có giống như này k
attachment.php

Trừ 3 ngày ở Kyoto em ở dorm ( shioran )còn lại e đều ở nhờ nhà ông anh, sáng đi tối về ạ. Ở kyoto e khá ok hostel nơi e ở, gần ga kyoto, gần ngay gojo station cách chục bước chân là điểm dừng xe bus rất là tiện lợi và sạch sẽ, chủ nhà rất nice, nhà tắm có bồn tắm nữa ạ( e kết nhất).Em cũng chỉ vô tình đặt thôi chứ cũng k kịp tìm hiểu rì trên tripadvisor.
Việc đầu tiên khi e đến sân bay là tìm quầy JRP để đổi voucher,họ sẽ hỏi bạn ngày kích hoạt, nếu bạn kích hoạt ngay như mình thì sẽ hỏi luôn đường về ks nơi bạn ở gần nhất mà có sử sụng JRP được, mình thấy nó cover khá tốt những khu chính cũng như khu thăm quan. họ sẽ cho bạn 1 bạn 1 bản đồ, có bản đồ đó bạn đi được khắp nơi ở tokyo luôn :) trước khi đi mình cũng tra dùng hyperdia nhưng lại k cho đường về chỗ mình ở mà sử dụng JRP được nên lựa chọn theo nó. Đúng như bạn bumxiu chia sẻ, từ tàu đến xe bus đúng giờ từng phút luôn nên mặc dù k biết tiếng ( tàu keisei e đi thưa các bác k có bảng thông báo, có loa thông báo nhưng cũng toàn tiếng nhật, bản đồ thì loằng ngoằng chả biết mình đang ở đâu) nên e cứ đúng giờ như trên hyperdia là e nhảy xuống tàu.
Việc thứ 2 là nếu bạn có ý định mua tokyo metro pass thì cũng mua ngay tại sân bay luôn, quầy bán vé bus tàu keisei đều bán nhé.
Chia sẻ tiếp ở Kyoto, là vé bus ngày 500Y bán ở convient store, Quầy information tourist ngay ở ga kyoto, ở ngay trên xe bus ( các tuyến mà pass cover ấy ạ) cũng bán luôn. Bạn nên lấy 1 bản đồ bus du lịch ở đó, sẽ có tuyến bus đi qua những địa danh nào để đi. bên Nhật đi ngược bên mình ạ.trên bản đồ sẽ có vẽ hướng xe bus chạy, nếu bạn lên nhầm hướng thì xuống điểm tiếp theo sang bên kia đường tìm bến bus đối diện để lên. Em k có 3g, k la bàn, chỉ có bản đồ giấy để đi khắp kyoto, e ở gần điểm bus số 5( theo ý kiến em k nhất thiết phải ở gần kyoto station mà chỉ cần ở gần bến bus là thuận tiện đi rồi) e đi nhầm suốt, có hôm mất 1h-1h30 vì lên đúng số xe bus nên nhầm hướng mà cũg tại vì thích khám phá, đi rồi k thích quay lại điểm cũ để bắt mà thích tìm bus để đi luôn từ điểm ra nên mới lung tung thế.
Ở bản đồ bus của Kyoto có những điểm giao nhau để change bus đi Arashiyama nhưng nói thật là e đến chết nhục vì đi tìm bến có tuyến đấy, vì những điểm giao nhau toàn là ngã tư, trong bản đồ thì k thể hiển rõ là ở góc nào nên lúc xuống nhìn bốn hướng mà mênh mông bát ngát, lúc đó bạn đừng ngại hỏi nhé  họ sẽ giúp đỡ bạn nhiệt tình luôn.
Nara thì e đi từ sáng sớm đến trưa là hết mấy điểm tham quan chiều về e đi Inari ( em dùng JRP) ngày này e k mua bus 500Y nữa. Mấy ngày e ở Kyoto toàn mưa thôi, nên đi đến chẳng có thời gian nằm dài trên bãi cỏ để cảm nhận Kyoto :) Bạn bắt tàu JR Nara line tại ga Kyoto, đến Nara e bắt bus đến đền Todaiji ạ ( để sức đi bộ chiều về) từ ga Nara bạn ra ngoài cửa ga rẽ trái là thấy ngay thông tin hướng dẫn cùng bến xe bus để đi ( e up ảnh sau nhé) có xe bus ghi Nara loop bus city, bạn cứ lên xe đó là đi hết các điểm tham quan của Nara 230 Y/ 1lượt nhé). Lúc về đi bộ từ đền Todaiji mới thấy xa chứ , hơn 1h đi liên tục mới về lại đc ga :(
Tiếp theo e quay về Tokyo, sáng sớm hôm sau đi Kanazawa bằng tàu shinkasen ( những chuyến đi xa e đều đặt chỗ trc tại quầy của JR ở các ga). Ga Tokyo tuy rộng nhưng lại luôn có biển chỉ dẫn rõ ràng, có bảng điện tử để bạn xem tàu của mình ở track bao nhiêu để có thể tìm chính xác, em hầu như k mất thời gian ở việc tìm tàu nào, track nào, còn nếu nhanh hơn ( nếu cận giờ bạn có thể hỏi ngay người soát vé tại các gate vào của JR) bạn có thể đi từ ga shinjuku, tokyo, shinagawa. đến nơi e mua vé bus ngày để đi vườn … và phố cổ …
attachment.php

attachment.php

Ngày 17/4 e bắt tàu từ ga chỗ e ở đến ga sử dụng dc JRP rồi đến ga Tokyo bắt tàu shinkasen đến ga odawara sử dụng JRP, tại ga odawara bạn mua Hakone pass 4000Y cho 2 ngày để đi. E chỉ đi 1 ngày thôi nhưng cover được hết những điểm tham quan của hakone, hôm đi trời nắng thế mà đúng lúc ngồi cáp treo để ngắm núi phú sỹ thì sương mù giăng lối, mây đen kéo đến cả 1 bầu trời mịt mờ ạ  . tận lúc e từ gotta outlet về ga hakone yumoto mới thấy dc núi phú sĩ từ xe bus. Em vẫn kịp tắm osen ở ngay cạnh ga Hakone yumoto. 1000Y/1lần, nếu có HKP bạn được giảm còn 720Y/1 lần nhé.
Ngày 18/4 e đi Nikko, sau gần 1 tuần sáng sớm 5h e dậy để đi đến tối muộn mới về nên hôm đi Nikko e ngủ quên mất trên tàu ạ , e bắt tàu Takasaki line để đi Utsunomiya đáng nhẽ phải chuyển tàu ở ga Omiya thì ngủ quên xừ mất đến tận ga Okabe e mới thấy thì nhảy xuống ga tiếp theo để bắt tàu quay về Omiya, thực tế là từ ga Tokyo bạn có thể đi shinkasen đến utsunomiya cho nhanh nhé, hôm đó chủ quan k xem lại tên tàu nên bắt nhầm tàu địa phương.
19 và 20/4 vì đã hết hạn sử dụng JRP nên e dung Tokyo metro subway, cũng xin luôn bản đồ ở ga để đi cho tiện, nhiều hôm đi nhiều mà k kịp ăn nên ảnh hưởng đầu óc chả nghĩ dc rì, lơ nga lơ ngơ nhảy lên tàu mà k chắc là mình đi đúng hay k ?, có hôm vừa Kyoto về, e đi bus quen đến lúc bắt tàu về chỗ ở mà lúng túng, k thấy nhân viên ga, cũng k biết hỏi ai  Em đi cả công viên showa kenin nhiều hoa tulip và popy ạ, đẹp mê ly luôn,e cứ gọi là chết ngất trong các loại hoa.Em còn đi tới ga Kintasenju thăm đứa bạn, tạt qua nagano xem ống kính, à bác nào đam mê máy ảnh thì có 1 cửa hàng ở nagano chuyên về máy ảnh và lens, e chẳng biết rì mà vào đấy còn mê mẩn, giá nào cũng có và khá tin tưởng về chất lượng, quan trọng là giá hợp với mình thôi ạ. em hầu như 2 ngày ở tokyo k đi đâu nữa mà chỉ lượn lờ ở khu akihabara suốt ạ :) rồi đến ga ueno lượn qua khu okachimachi.

P/s: Không khí ở Nhật trong lành, hoa anh đào thật đẹp, con người tốt bụng nhưng e thấy cô đơn lắm ạ. E thấy mọi người vội vã trong các ga tàu, sự im ắng trên tàu điện khi ai cũng dùng điện thoại, khi tối muộn mới về đến nhà. Nếu như ở 1 mình thì thật sự là buồn lắm lắm. Lần này được đặt chân đến Nhật ngắm hoa cứ như là giấc mơ vậy, e bấu mình mấy lần để chắc là mình k mơ. Em chỉ có vài lời chia sẻ với những hiểu biết còn nông cạn, hi vong có thể giúp những người đi sau trong chuyến đi sắp tới 

Last edited:
Con đường chinh phục những cổng đỏ rực ở fushini inari của em đây các bác ợ

attachment.php

Con đường này chắc chỉ để chụp ảnh vì em k thấy ai đi đường này cả

attachment.php

attachment.php

Trên đường leo lên đỉnh
attachment.php

Mưa to như này đây
attachment.php

Càng lên cao em chỉ thấy còn mỗi mình em và bác đi đằng trước
attachment.php

Và đây, em đã leo đước tới đỉnh, up cho bác nào chưa đi lấy tinh thần đi, bác nào đã đi mà chưa đi hết thì nghía qua ạ (beer)

attachment.php

Hakone bạn đi 1 ngày có đủ ko vậy? mình đi Nhật vào cuối tháng 5 cũng muốn ghé Hakone mà ko biết có kịp ko nữa :(

Hakone bạn đi 1 ngày có đủ ko vậy? mình đi Nhật vào cuối tháng 5 cũng muốn ghé Hakone mà ko biết có kịp ko nữa :(

MÌnh đi Hakone 1 ngày, theo mình nghĩ là đủ để cảm nhận được cảnh sắc thiên nhiên thư thái tĩnh lặng lắm, hôm mình gần đến nơi thì có chút nắng,vẫn còn hoa anh đào nở. Đây là lịch trình của mình dự định của mình:

1 Orawada đi Odakyu Line -> hakone-yumoto -> motohakone-ko ( bằng Hakone tozan bus) -> đi bộ tới Accient cedar avenue-> hakone checkpoint-> Hakonemachi-ko-> togendai-ko ( hakone sightseeing cruise bound for “Togendai” )see Lake ashi -> owakudani ( bằng Hakone ropeway) -> Souzan ( Hakone ropeway)-> Gora ( bằng Hakone tozan cablecar ) đi Miyagino “” cherry blossom” -> Hakone yumoto ( Hakone tozan train) nếu còn time thì đi tắm osen ở Kappa tengoku ( sử HKP để dc discount) bên cạnh ga hakone –yumoto , mở cửa hàng ngày từ 10-22pm , 750Y khoảng 5p đi bộ -> orawda
Sau đó thời tiết có chút không ủng hộ nên mình đã không đi Miyagino để ngắm cherry blossom mà đi gotta .outlet nó rất xa gora, cả đi lẫn về là 2h, thăm quan ngó nghiêng 1h ( vì toàn hàng hiệu thui ạ)

Cảm ơn bạn đã chỉ dẫn rất chi tiết, mình đi nhật từ 22/5 - 30/5 mà cũng chưa biết nên đi những đâu vì còn đi hội thảo ở Shizuoka. Đây là hành trình của mình, bạn có thể cho mình nhận xét được ko?
Ngày 22/5: 14:45 - 18:50 Cao hùng - Narita
19:00 - Narita - Tokyo
Ngày 23/5: Tokyo (nhà em dự kiến đi TokyoTower, Shinjuku, Shibyua (không biết còn chỗ nào khác đi hợp lý hơn không ạ?)
Ngày 24/5 : 5:00 - 11: 00: đi chợ cá (Tokyo)
11:00 - 14:00 : đi Shizuoka (conference ở Shizuoka ạ)
15:00 - 17:00: register cho conference
17:00 - Shizuoka - Hakone
Ngủ đêm ở Hakone
Ngày 25/5 Tham quan Hakone (tối rời Hakone đi Fuji có hợp lý không ạ?)
Hakone - Fuji
Ngày 26/5 Không biết có ngắm được mặt trời mọc ở Fuji ko ạ?
10h Fuji - Shizuoka
14:30 - 16:30 presentation at conference (Shizuoka)
18:00 Shizuoka - Ashikaga (Có nên ngủ đêm lại tại Shizuoka rồi sáng hôm sau mới đi Ashikaga ko ạ? - Em có ước mơ đi công viên hoa tử đằng)
Ngày 27/5 Ashikaga - Shizuoka
18:00 Shizuoka (bế mạc conference)
23:00 take night bus to Kyoto
Ngày 28/5 Kyoto (Rừng trúc, chùa vàng, và kyoto castle: liệu đi 1 ngày có đi được 3 nơi này ko ạ?)
Ngày 29/5 6:00 - Kyoto - Osaka
Ngày 30/5 11:00 am Osaka - Cao Hùng.

Cảm ơn bạn đã chỉ dẫn rất chi tiết, mình đi nhật từ 22/5 - 30/5 mà cũng chưa biết nên đi những đâu vì còn đi hội thảo ở Shizuoka. Đây là hành trình của mình, bạn có thể cho mình nhận xét được ko?
Ngày 22/5: 14:45 - 18:50 Cao hùng - Narita
19:00 - Narita - Tokyo
Ngày 23/5: Tokyo (nhà em dự kiến đi TokyoTower, Shinjuku, Shibyua (không biết còn chỗ nào khác đi hợp lý hơn không ạ?)
Ngày 24/5 : 5:00 - 11: 00: đi chợ cá (Tokyo)
11:00 - 14:00 : đi Shizuoka (conference ở Shizuoka ạ)
15:00 - 17:00: register cho conference
17:00 - Shizuoka - Hakone
Ngủ đêm ở Hakone
Ngày 25/5 Tham quan Hakone (tối rời Hakone đi Fuji có hợp lý không ạ?)
Hakone - Fuji
Ngày 26/5 Không biết có ngắm được mặt trời mọc ở Fuji ko ạ?
10h Fuji - Shizuoka
14:30 - 16:30 presentation at conference (Shizuoka)
18:00 Shizuoka - Ashikaga (Có nên ngủ đêm lại tại Shizuoka rồi sáng hôm sau mới đi Ashikaga ko ạ? - Em có ước mơ đi công viên hoa tử đằng)
Ngày 27/5 Ashikaga - Shizuoka
18:00 Shizuoka (bế mạc conference)
23:00 take night bus to Kyoto
Ngày 28/5 Kyoto (Rừng trúc, chùa vàng, và kyoto castle: liệu đi 1 ngày có đi được 3 nơi này ko ạ?)
Ngày 29/5 6:00 - Kyoto - Osaka
Ngày 30/5 11:00 am Osaka - Cao Hùng.

Mình trả lời trong phạm vi mình biết nha, Ở Hakone nếu k phải là hôm mây mù thì bạn vẫn ngắm đc Fuji nhé, hôm mình đứng trên xe bus từ gotta về lại hakone-yumoto lúc đó nắng chiều buông xuống nhìn thấy núi Fuji thiệt là đẹp, đến tận lúc đấy mà mình vẫn không nghĩ là mình đc nhìn thấy fuji tận mắt.
Ngày 28/5 bạn hoàn toàn có thể đi rừng trúc, chùa vàng ( khoan kyoto castle là cái nào bạn nhỉ có phải là nijo castle không?)
Rừng trúc thực ra chỉ là 1 đoạn đường 100-150m thôi , cũng không lung linh như trog ảnh lắm.bạn đã đến rừng trúc rồi mà k đi Tenryuji Temple thì cũng hơi phí công ( vì đi từ ga kyoto ra đấy cũng mất nhiều time phết). chùa vàng thì bé tẹo chỉ mất khoảng 20p là bạn đi hết 2 vòng chùa vàng rồi. Ngày cuối ở kyoto mình ra khỏi hostel lúc 6h30 đi Nanaji temple, chùa vàng, nijo castle, rừng trúc và kịp quay lại ga kyoto lúc 16h30 để bắt tàu về lại tokyo.

Cảm ơn bạn nhiều vậy mình sẽ đi mấy điểm mà bạn gợi ý vì mình đêm đó còn ngủ lại Kyoto nên chắc ko lo quá :)

Nắng lên mà héo hon quá, hôm nay đầu tuần up thêm cho lấy tinh thần làm việc nào
Ngày thứ 2 ở Kyoto, bắt chuyển tàu địa phương( dùng JR pass) mất khoảng 45p để đến Nara, từ tối hôm trước đã ngâm cứu bản đồ xe bus để giữ sức đi tiếp những ngày còn lại vì tra goog map từ ga Nara đến Nara park : 2km còn đền Todaij thì những 4,1 km cơ. Tra xong lục cục xuống hỏi chủ hostel không phải để xem có chuẩn số xe không mà để xem nó còn hoạt động không( e đã có kinh nghiệm ở HK vụ này).Bác nào mà muốn đi xe bus thì ra khỏi ga Nara nhìn phía bên trái sẽ thấy mấy bảng biển xe bus nhé.Có sãn map và thông tin về tuyến xe, điểm đón đỗ ở đó. Cuối cùng e không chọn những xe mà tối hôm trc tìm mà đi xe bus Nara loop city
Đây là bản đồ đối diện bến bus :

Đây là bản đồ mà bus Nara loop city chạy nhé

attachment.php

Vì e cần đến đề Todaji nên sẽ xuống điểm N7, cạnh đó là Narapark luôn, vé 230Y/ lượt , bạn nên đổi tiền xu để đi nhé.

Bạn nào mà không đi bộ được thì có thể tham khảo, lúc về e đi bộ từ đền Todaji về Nara station mất nguyên 1 tiếng rưỡi ạ. nhưng cũng khám phá ra nhiều thứ hay ho phết ạ .

Last edited:
Ngày 15/4 : ngày cuối cùng ở Kyoto, như thông lệ e nước khỏi hostel là lúc 6h30. Việc đầu tiên là check thời gian ở bến xe bus ngay đầu ngõ.
thì chuyến sớm nhất là 6h50, em k chọn tuyến bus 100 or 101 vì những 8h mới bắt đầu khởi hành cơ.bản đồ bus do những ngày em đi toàn mưa mà lại dùng nhiều nên nát tươm rồi.
Những tia nắng le lói đầu tiên trong suốt 3 ngày ở Kyoto ạ

attachment.php

Và bỗng chốc mây đen lại kéo đến

attachment.php

Khoảng nửa tiếng sau thì lại như này đây :

attachment.php

Hoa anh đào rực rỡ ở lâu đài Nijo castle

attachment.php

Sau đó e còn lượn qua chùa Vàng rồi đi Arashima, ở đây thì toàn chén và chén thui ạ vì lý do như ngày đầu e đến : MƯA !!!!!!!!! Lại có thêm lý do cho việc thưởng thức món kem đậu nành, kem trà xanh và cả tào phớ nữa :)

attachment.php

Cận cảnh em nó :
attachment.php

Last edited:
Gửi bạn lynguyen242 , mình k pm được cho bạn vì hộp thư của bạn bị đầy rùi nên mình post luôn ở đây nhé

Hi bạn, Nếu bạn có 3 ngày thì là đủ để khám phá tokyo rồi, mình k biết bạn có thích đền chùa k ? nếu dành đc 1 ngày đi Nikko thì đẹp lắm. Tháng 8 mình nghĩ rằng vẫn nóng, ở Tokyo tháng 8 thì lại k phải là mùa hoa nào cả nếu như bạn thích khu vườn kiểu Nhật thì bạn có thể đến công viên Rikugien Garden, Shinjuku Gyoen . Đợt vừa rồi mình đi mỗi Shinjuku Gyoen thôi, vì vớt vát ít hoa anh đào mà. Khu Ginza toàn đồ hiệu mình có ghé qua nhưng k hấp dẫn lắm, SHinbuya : dành cho giới trẻ nếu có time thì ghé qua cũng được, khu Asakusa có đền Meji bạn cũng nên ghé qua. Còn Odaiba mình chưa đi nhưng trước có tìm hiểu là có chỗ tắm khoáng nước nóng nếu đến bạn có thể thử qua.

Trong 3 ngày ở Tokyo bạn nên mua vé Tokyo Subway Ticket loại 3 ngày 1500Y ấy
http://www.japan-guide.com/e/e2017.html nếu không đi ra ngoài khu vực Tokyo :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back