What's new

Nhật Bản - Những ngày mùa đông

Mình đã từng đến Nhật một lần vào mùa động cách đây nhiều năm rồi. Ấn tượng sâu đậm nhất vẫn là cảm giác lẻ loi khi đứng chờ tàu trong một đêm mùa đông lạnh giá. Cảm giác đó cứ theo mình suốt đến nỗi mỗi lần ai hỏi mình có nên đi Nhật vào mùa đông không thì đều bị phản đối cực lực (NO).

Mãi đến một lần dọn dẹp nhà, tình cờ xem lại mấy tấm hình cũ, rồi lúc đó cũng tình cờ nghe lại bài Yuki no Hana, "nỗi nhớ mùa đông" lại ùa về :D . Vậy là lên đường thôi

[video=youtube_share;Qch_zTD6M9k]

Last edited by a moderator:
Và đây là nhân vật chính của khu bảo tồn, khiến bao người phải lặn lội đường xa đến đây.

Thật ra khu bảo tồn này khá nhỏ so với hình dung của mình trước chuyến đi dù đã đọc kha khá review. Cũng không bất ngờ lắm vì hầu hết các điểm du lịch ở Nhật đều nho nhỏ, xinh xinh như vậy. Điều mình bất ngờ nhất chính là phong thái ung dung, tự tại của đàn khỉ ở đây. Đúng với câu "Quan trọng không phải là ngoại hình mà là thần thái" :D

Nói về công viện khỉ thì không hiếm trên thế giới. Ngay như ở Việt Nam, mình cũng đã đi đảo khỉ ở Cần Giờ, Nha Trang và Long Hải. Cảm nhận chung của mình về bầy khỉ thì hoặc là lí la lí lắc, nhảy nhót linh tinh, có con thì bạo gan hơn lại giật đô ăn trên tay du khách; hoặc là sợ hãi và luôn né tránh con người.

Bầy khỉ ở khu bảo tồn này lại cực kỳ"sang chảnh" =)) . Xung quanh cái hồ onsen nhân tạo nho nhỏ được xây lên dành riêng cho đàn khỉ, mỗi ngày chắc có cả ngàn người đến tham quan với bao ống kính máy ảnh chực chờ bắt được những khoảnh khắc đắt giá thì những chú khỉ ở đây như mang phong thái của những "ngôi sao", thong dong tận hưởng thời gian thư giãn khi được ngâm mình trong suối nước nóng, hoàn toàn không để ý đến đám người lố nhố ngoài kia. Mình có cảm giác lâu lâu, mấy chú khỉ nhướng mắt lên dòm với thái độ kiểu như mấy đứa này là ai, thật là ồn ào, lộn xộn :D . Tắm suối nước nóng xong, mấy chú lại nhảy lên bờ ngồi ăn tuyết như ăn đá bào, nhìn muốn phát cho mỗi em một chai siro dâu ghê :)). Bầy khỉ này làm mình nhớ đến đàn nai ở Nara khi đi xa vào trong, tránh xa đám đông du khách ở ngoài thiền viện chính. Những con nai nằm thư giãn và tư lự trên đồi cao, không biết nó đang ngủ hay đang thiền tự.

Theo mình biết thì trước đây ở khu bảo tồn này không cấm du khách cho khỉ ăn, nhưng sau đó ban quản lý quyết định cấm các hoạt động cho ăn và tiếp xúc quá gần với bầy khỉ để có thể gìn giữ những đặc tính hoang dã của chúng. Nước Nhật luôn biết cách quản lý các khu du lịch tham quan của họ một cách hiệu quả nhất

[video=youtube;-vXvhtl2X_A]https://youtu.be/-vXvhtl2X_A[/video]

Last edited:
@Sanho: mình thấy Nhật đẹp nhứt là mùa sakura, nhưng mà cũng là mùa đông du khách nhất nên hơi ồn ào. Mùa đông bạn nên đi tầm trước Tết là vắng nhất chứ mấy ngày Tết là khách TQ sẽ ồ ạt tới Nhật, đông người muốn tìm view chụp hình đẹp cũng hơi mệt ?

Mình toàn đi ngắm sakura cuối tháng 4 nên gặp khách nội địa nhiều hơn mà các bạn Nhật thì rất lịch sự, yên tĩnh và dễ thương. Gặp ngày mưa nhẹ còn thành vắng vẻ luôn ;)

Mình chưa tới Nhật nhưng không hiểu sao lại thích đi Nhật đầu tiên vào ngay mùa đông, có lẽ thấy người ta đi ngắm hoa, ngắm lá nhiều quá rồi. Dự định và đang save cho đi ngắm tuyết đầu tháng 1/2019. Ngeh nói đây là tuyết đầu mùa đúng ko ah? Tính mình thích cái gì chậm chậm, bình yên, không quá xô bồ, và nhu cầu shopping cũng không phải chủ yếu. Vậy mình aby tới Hokkaido rồi qua Kyoto về Tokyo có ổn không ah?

Mình cũng có dự định đi Nhật vào tầm giữa và cuối tháng 1-2019, mình chỉ đi Kyoto thôi! Mình sẽ bay đến Kansai hở bạn Naisana?

Mình chưa tới Nhật nhưng không hiểu sao lại thích đi Nhật đầu tiên vào ngay mùa đông, có lẽ thấy người ta đi ngắm hoa, ngắm lá nhiều quá rồi. Dự định và đang save cho đi ngắm tuyết đầu tháng 1/2019. Ngeh nói đây là tuyết đầu mùa đúng ko ah? Tính mình thích cái gì chậm chậm, bình yên, không quá xô bồ, và nhu cầu shopping cũng không phải chủ yếu. Vậy mình aby tới Hokkaido rồi qua Kyoto về Tokyo có ổn không ah?

Tuyết rơi khi nào thì tùy mỗi năm, mình hay check trên tenki.jp. Bạn có thể bay đến New Chitose Airport ở Sapporo-Hokkaido sau đó di chuyển bằng tàu hay bay tuyến nội địa đến Tokyo hay Kyoto. Đi tàu thì mât khoảng 10~12h, bay thì 1~2h

Mình cũng có dự định đi Nhật vào tầm giữa và cuối tháng 1-2019, mình chỉ đi Kyoto thôi! Mình sẽ bay đến Kansai hở bạn Naisana?

Đi Kyoto thì bay đến Kansai Airport ở Osaka, sau đó đi tàu đến Kyoto nha bạn.

Đi Kyoto thì bay đến Kansai Airport ở Osaka, sau đó đi tàu đến Kyoto nha bạn.

Sợ làm loãng topic của bạn :(, cho mình hỏi xíu nha: xuống máy bay thì tại sân bay có tàu đi luôn hở bạn, mất khoảng bao nhiêu lâu thì tới Kyoto. Do mình lúc trước đi bằng xe từ Kyoto tới Osaka, một phần người giúp mình lúc trước ở Nhật bây giờ qua Mỹ sống rồi bạn àh :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back