What's new

Nhật Bản - Những ngày mùa đông

Mình đã từng đến Nhật một lần vào mùa động cách đây nhiều năm rồi. Ấn tượng sâu đậm nhất vẫn là cảm giác lẻ loi khi đứng chờ tàu trong một đêm mùa đông lạnh giá. Cảm giác đó cứ theo mình suốt đến nỗi mỗi lần ai hỏi mình có nên đi Nhật vào mùa đông không thì đều bị phản đối cực lực (NO).

Mãi đến một lần dọn dẹp nhà, tình cờ xem lại mấy tấm hình cũ, rồi lúc đó cũng tình cờ nghe lại bài Yuki no Hana, "nỗi nhớ mùa đông" lại ùa về :D . Vậy là lên đường thôi

[video=youtube_share;Qch_zTD6M9k]

Last edited by a moderator:
Sợ làm loãng topic của bạn :(, cho mình hỏi xíu nha: xuống máy bay thì tại sân bay có tàu đi luôn hở bạn, mất khoảng bao nhiêu lâu thì tới Kyoto. Do mình lúc trước đi bằng xe từ Kyoto tới Osaka, một phần người giúp mình lúc trước ở Nhật bây giờ qua Mỹ sống rồi bạn àh :(

“Nhiều chuyện” trả lời SanHoBien hộ Naisana luôn :)

Phương tiện di chuyển từ Sân bay Kansai (KIX) đến Kyoto có rất nhiều, bus, train, … và KIX là sân bay gần Kyoto nhất rồi.

Cụ thể giờ xuất phát, tần suất xe, bao lâu, bao tiền, bến xuất phát của bus… bạn vào website chính thức của Sân bay Kansai, mục Access là có đầy đủ chi tiết hết
https://www.kansai-airport.or.jp/en/access/bus

Thông tin về đi tàu cũng có ở đây luôn nhưng giờ tàu cụ thể và tất tật mọi chi tiết đầy đủ liên quan thì nên check trên website hyperdia
http://www.hyperdia.com/en/

Cá nhân mình một chữ tiếng Nhật để nguyên không biết, cũng ko quen bất kỳ ai ở Nhật cả nhưng vẫn tự đi rồi tự đưa cả gia đình đi ngon lành. Mình thấy thực chiến ở Nhật thuộc loại dễ nhất rồi ấy vì thông tin quá đầy đủ, chi tiết, rõ ràng, chỉ cần bỏ chút thời gian ra noted là tự đi nhẹ nhàng, không cần phải có ai trợ giúp đâu SanHoBien ơi.

Last edited:
Cũng nhiều chuyện giống nàng Gấu thì theo hôm mình lập lịch trình nộp sứ quán có mục đi thẳng kyoto ra Kix để về VN, vì vậy có biết có direct train Haruka 75p từ KIX về thẳng tới Kyoto, giá vé 1 chiều nếu k mua thẻ ICOCA đâu tầm 3500 hay 3000 yen gì đó. Nếu bạn ngại đổi xe đổi tàu thì đi cái này đi.
https://www.westjr.co.jp/global/en/travel/shopping/access/train.html
Tớ khác nàng gấu là 20 năm trước có đi học mấy năm tiếng Nhật (mà giờ quên sạch sẽ rồi), có cả bạn ở Nhật nhưng mà nói thật bạn ở bên đó nhiều thông tin còn k biết bằng mình đi mò web tiếng Anh đâu, vì các bạn bận đi làm, với lại nhiều cái chỉ áp dụng cho khách du lịch, các bạn không được sử dụng (vd cái Hakone free pass là bạn mình chưa biết luôn vì người ở lâu dài ở Nhật đâu có được mua đâu) nên nghe nói vụ đó bạn ngơ ngác luôn.
Hy vọng kỳ này đi cũng ngon lành như nàng Gấu (tớ có cái cực dở là rất kém định hướng nên đang phải định mua sim 3G để mà mò đường ha ha).

Woah! Cảm ơn mấy bạn nhiều lắm :p
Bạn @Naisana, daugaunhoibo, 4u4ever có bạn nào ở Sài Gòn ko vậy, để mình mời mấy bạn cafe nhé :p

Mình cũng đi Nhật Bản cùng thời gian với Naisana luôn từ 1/2 đến 7/2 luôn. Lần này đi còn dũng cảm vác theo ông con 9 tuổi. Trước khi đi nghe thông tin tuyết rơi nhiều ở Tokyo làm đình trệ các chuyến tầu nên cũng lo lắm. Sợ vì quá lạnh con không chịu được, sợ vì tuyết rơi nhiều tầu sẽ bị delay mình sẽ không đi theo kế hoạch. Nhưng may sao trong 7 ngày bên nhật thời tiết ấm áp, lên Sapporo cũng chỉ 0 deg thôi. Con mình được mình dẫn đi thích mê tơi. Cu cậu không muốn về nước còn bảo mẹ là phải cho con sang Nhật lần nữa. Hành trình của 2 mẹ con cũng khá dày di chuyển nhiều:
1/2: Osaka.
2/2: Tokyo
3/2: hakodate
4,5/2: Sapporo (snow festival)+ Asahikawa zoo
6/2: Osaka
7/2: Bay về VN
Mình mua cả JR pass+ 1 chặng vé máy bay nội địa NB từ Sapporo về osaka.
Mình ké vào topic của Naisana kể chuyến đi mùa đông của mình nhé!

Mình cũng đi Nhật Bản cùng thời gian với Naisana luôn từ 1/2 đến 7/2 luôn. Lần này đi còn dũng cảm vác theo ông con 9 tuổi. Trước khi đi nghe thông tin tuyết rơi nhiều ở Tokyo làm đình trệ các chuyến tầu nên cũng lo lắm. Sợ vì quá lạnh con không chịu được, sợ vì tuyết rơi nhiều tầu sẽ bị delay mình sẽ không đi theo kế hoạch. Nhưng may sao trong 7 ngày bên nhật thời tiết ấm áp, lên Sapporo cũng chỉ 0 deg thôi. Con mình được mình dẫn đi thích mê tơi. Cu cậu không muốn về nước còn bảo mẹ là phải cho con sang Nhật lần nữa. Hành trình của 2 mẹ con cũng khá dày di chuyển nhiều:
1/2: Osaka.
2/2: Tokyo
3/2: hakodate
4,5/2: Sapporo (snow festival)+ Asahikawa zoo
6/2: Osaka
7/2: Bay về VN
Mình mua cả JR pass+ 1 chặng vé máy bay nội địa NB từ Sapporo về osaka.
Mình ké vào topic của Naisana kể chuyến đi mùa đông của mình nhé!

C đi lễ hội mùa đông rồi à có gì mốt e hỏi c kinh nghiệm,à mà c đi it ngày mà đi chặng dài vậy chắc ngồi JR cũng nhiều thời gian phải k chị, tại em nhớ hồi em đi sapporo xong e về trước, tụi bạn e đi xuống tiếp tokyo e thấy mất cũng khá nhiều thời gian, em đang chuẩn bị đi Nhật tiếp nè c, mà cũng do không có nhiều thời gian nên chỉ đi 5 ngày à, tính đi ngắm tử đằng với chi anh mà k biết thế nào >.<

@Bạn chủ top: mình cũng đang hóng cái vụ lễ hội mùa đông mà k biết khi nào có dịp thực hiện nữa, vô đây học hỏi kinh nghiệm trước ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back