What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@phuongdt:nếu bạn muốn tiết kiệm chi phí đi tàu shinkansen thì đi xe bus là một option không tệ, vừa tiết kiệm tiền đi lại vừa tiết kiệm tiền khách sạn một đêm do mình sẽ ngủ trên xe. Đợt vừa rồi mình không đi bus đêm nhưng có đi bus từ Takayama về Shinjuku-Tokyo mất khoảng 6 tiếng ( từ 1h trưa đến 7h tối). Đây là lần đầu tiên mình thử đi bus cao tốc ở Nhật đó bạn. Mới đầu mình cũng hơi ngại do liên tưởng đến xe bus bên mình nhưng mà thực tế là rất thoải mái. Đường cao tốc ở Nhật chạy rất êm và rất nhanh không bị dằn như xe bên minh, có khi ngủ còn ngon hơn trên máy bay nữa. Với lại thêm một điểm mình rất khoái là hệ thống nhà chờ/nghỉ chân ở Nhật cực kỳ cool, nhất là cái toilet ;). Vì vậy mình thấy ngồi trên xe 6 tiếng mà thật ra rất nhanh, chứ không mòn mỏi như mình hay đi từ SG đến Nha Trang/Đà Lạt. Bạn có thể xem thông tin bus trên trang web này http://willerexpress.com/en/

Về khách sạn thì ở Toky loại mà rẻ nhất thì có business hotel, nhưng mà giá ít nhất cũng phải 5000 yên (khoảng hơn 1tr)/người/ngày nếu bạn ở phòng single. Ở phòng đôi thì sẽ rẻ hơn khoảng 3000 yen/người/ngày. Bạn dùng trang web này để book khách sạn nè http://travel.rakuten.com/ . Nếu bạn chịu khó ở hostel thì sẽ rẻ hơn nữa http://www.hostelworld.com/ nhưng mình cũng không chọn hostel vì mình cũng hơi "khó chịu" chuyện phòng ngủ và toilet ;). Đợt mình đi vừa rồi ở Tokyo mình ở đây nè http://travel.rakuten.com/hotelinfo/79/41379/ giá khoảng 5500 yên/đêm nhưng mình phải book trước 3 tháng. Tiêu chuẩn để chọn khách sạn là phải ở gần ga, càng gần càng tốt còn phòng ở, thiết bị các thứ thì mình thấy đa số các khách sạn ở Nhật đều theo chuẩn hết, khá là ok.

Ui hay vậy àh, nghe Naisana kể mà mình cũng ko thấy ngán bus bên đó như ở đây (ở VN mình mới đi bus 2 lần duy nhất, hehe)... Uh vậy để sang bên đó mình bàn với anh bạn xem sao, tại vì có ảnh nữa nên cũng ko chủ động quyết định được, cám ơn thông tin của Naisana nhiều nha (c)

Về khách sạn thì mình cũng có tham khảo giá rồi, đúng là single room ở hotel đều có giá khoảng 1tr3-1tr4/đêm, dĩ nhiên hostel rẻ hơn hẳn (hình như mình nhớ là 700-800k/đêm thôi) nhưng mức độ riêng tư thì không có rùi, hihi ;)

Khách sạn của Naisana ở nhìn sạch sẽ và đẹp đấy nhỉ, hèn chi tận 5,500yên, haha (mà phải book trước 3 tháng nữa nhá), chắc mình sẽ tính toán lại vì mình ở 6 đêm thì đi tong 7triệu cho chỗ ngủ (cả ngày đi ngoài đường ko àh), kakaka

Àh, nhân tiện Naisama có biết nhiệt độ bên Tokyo cuối tháng này như thế nào không? Mình xem weather forecast thấy tầm 15 độ, lạnh nhỉ (mình chịu lạnh dở lắm, thế là tối nay phải đi tìm mua áo khoác rùi) :((

@phuongdt: mình xem trên tenki.jp thì tuần tới nhiệt độ khoảng từ 15~24 độ C rất là lý tưởng luôn, mát mát chứ không lạnh lắm. Bạn đem áo khoác len mỏng hay mặc hai áo là ok rồi, không cần phải áo coat dày đâu.

Kyoto - Đền Heian Shrine

Hoa ở trên đầu

Hoa phất phơ trước mặt

Hoa thủy tinh

Và tình tứ chưa kìa, cái này là chụp lén vì thấy hai bác này tuy lớn tuổi mà vẫn nồng nàn yêu thương, làm tôi nhớ đến câu thơ:

Anh cầu mong - không phải bây giờ
Mà khi tóc đã hoa râm
Khi mái đầu đã bạc
Khi ta đã đi qua những giông - bão - biển - bờ
Còn thấy tựa bên vai mình
Một tình yêu không thất lạc ...

Last edited:
Hehe, nhìn hình của Nai-san mà thích quá đi >"<
Chân lại bắt đầu ngứa roài :(
Oaaaaaa, khi nào mới có cơ hội quay lại đây, chắc phải lên kế hoạch dài dài rồi.
Ngỡ như đã phải lòng đất nước xinh đẹp này ...

Hóng hóng hình của Nai-san tiếp nàh. Nai-san và mấy bạn biết tiếng Nhật có thể cho sej hỏi "Satsuki", ngoài nghĩa là THÁNG 5 thì còn có nghĩa là HOA gì vậy?
Sej kiếm khắp mà ko thấy :(

To: Nai-san
Check e-mail nha Nai-san, mình có PM qua Inbox :D

@Sej: Satsuki (サツキ) ở VN mình cũng có, là "hoa sứ nhà nàng" đó bạn ;). Hồi Tết mình đi Tao Đàn thấy có nhiều gốc hoa sứ dạng bonsai cũng hoành tráng và đẹp lắm nhưng chắc bên Nhật còn đẹp hơn vì người Nhật nổi danh với nghệ thuật bonsai mà. Thiệt tình mình cũng chưa đến Nhật vào mùa hoa satsuki nhưng xem hình thì thấy có nhiều loại, nhiều màu sắc phong phú và đẹp quá, nhất là khi nó được trồng thành cả một cánh đồng hay một khu vực rộng lớn, được chăm chút tỉa tót công phu trong những khu vườn Nhật Bản hen.

Kyoto - Con Đường Triết Học Philosopher's Path (Tetsugaku no Michi)

Tôi bắt đầu thấm mệt sau một ngày dậy từ sáng sớm để đi từ Tokyo đến Kyoto. Trời đã về chiều tà và hai chân của tôi cũng "biểu tình" đòi nghỉ ngơi. Lại leo lên chuyến xe loop bus số 100, định bụng là sẽ ngắm cảnh Kyoto rồi quay về ga Kyoto để lấy hành lý check in khách sạn luôn. Nhưng rồi khi xe ngừng ở Ginkaku-ji (Ngân các tự - Chùa Bạc), tôi lại xuống xe...

Dẫu biết rằng sẽ càng thêm ngậm ngùi, tiếc nuối cho cái sự "vô duyên" của mình đối với anh đào khi chỉ được nhìn thấy cảnh như thế này đây so với những tấm hình tuyệt đẹp tôi xem trên Japan guide

Con đường triết gia này là một trong những điểm ngắm hoa anh đào nối tiếng nhất ở Kyoto. Đây là một con đường nhỏ, ở giữa có một con kênh nhân tạo lát đá, có chiều dài gần 2 cây số nối liền Ginkaku-ji và Nazen-ji. Tên gọi Con Đường Triết Học (Philosopher's Path - Testugaku no Michi) xuất phát từ "sự tích" một ông giáo sư triết học danh tiếng người Nhật tên là Kitaro Nishida trong suốt nhiều năm trời đã đi trên con đường này, trầm ngâm suy nghĩ về triết học, về tương lai của đất nước.

Tôi thì thấy nếu đi đúng vào lúc anh đào mankai thì chắc ai cũng sẽ thành nhà thơ mất thôi vì quang cảnh của mấy trăm cây anh đào nở rộ soi bóng xuống dòng kênh nhỏ xinh thật sự sẽ làm tan chảy bất kỳ trái tim ai, dù là cứng rắn nhất. Lúc tôi đến đã gần 5h chiều nhưng du khách vẫn đang ồ ạt kéo đến dù rằng hoa mười phần thì đã rụng hết bảy rồi. Chỉ đôi khi có một cơn gió thổi qua, tôi lại được thấy Hanafubuki anh đào tuyết, thật tuyệt...

Bạn có thấy muôn vạn cánh hoa đang rơi xuống như tuyết không

Và những tán hoa nở muộn thế này để chờ tôi chăng ;--)

Last edited:
Kyoto - Con Đường Triết Học Philosopher's Path (Tetsugaku no Michi)

Con đường tình ta đi...

Có mấy em gái xúng xính trong kimono, là du khách người Thái ạ ;)

Và mái nhà Nhật thấp thoáng bên bờ kênh. Ôi tôi ghen tị quá chừng với những người sống trên con đường này quá, chẳng cần cất công lặn lội đường xa vạn dặm như tôi cũng chẳng cần hồi hộp xem chừng nào hoa nở...

Thôi tôi về lại ga Kyoto dằn bụng bằng phần ăn Tempura và Udon ngon tuyệt này thôi ;)

Last edited:
@Sej: Satsuki (サツキ) ở VN mình cũng có, là "hoa sứ nhà nàng" đó bạn ;).

Xí, mình có ý kiến chút, hình như cái satsuki này không phải hoa sứ nhật bổn nhé Naisana. Theo mình thì nó là hoa đỗ quyên (azalea), cũng là một loại hoa mùa xuân phổ biến ở nhiều nước. Mùa azalea bên Nhật trùng với mùa wisteria cũng là một mùa ngắm hoa rất đẹp, đang mơ khi nào quởn xin visa sang Nhật chơi 1 tháng lang thang từ mùa anh đào sang mùa azalea với wisteria, nhưng chắc chỉ "em mơ vậy thôi" chứ biết "bao giờ cho tới bao giờ".

Naisana đúng là chưa có duyên với anh đào nhỉ, ráng "quá tam" làm chuyến nữa đi bạn. Cũng may năm mình đi gặp nạn động đất nên xin được Air Asia delay vé 2 lần (chứ vé rẻ bình thường làm gì mà được đổi ngày ), dời riết tới trúng lúc anh đào nở mới chịu sang hehehe, không thôi cứ đi theo lịch cũ thì lại ngắm nụ hoa roài.
Không sao, Naisana, thích quá thì đi thêm lần nữa, nếu lần sau mà hoa nở sớm nữa thì không cần phải ghé miền Nam, chạy thẳng lên khu miền Bắc thể nào cũng còn hoa mà. Nhưng nói thật là ngắm hoa đào ở Tokyo và Kyoto vẫn thú vị nhất nhỉ :).

@hanhlienta: xí hổ quá hehe. Cảm ơn thông tin sửa sai của bạn nhe :)
Mấy người bạn Nhật cũng nói sao không đi trễ một chút vào đúng Golden Week thì sẽ có thời gian dẫn mình đi lên phía Bắc NB xem hoa mà theo mấy bạn ấy thì đẹp hơn Tokyo nữa. Nhưng chắc là họ khách sáo theo kiểu Nhật thôi với lại thời gian nghỉ phép của mình cũng khó khăn nữa.

Nhưng mà thiệt tình sau lần này thì chắc lâu lắm mình mới quay lai Nhật Bản, có lẽ là đến mùa thu 2014 để xem lá đỏ thôi chứ anh đào thì tùy duyên ;). Mà nếu đi thì mình sẽ không đi kiểu di chuyển nhiều như vậy nữa mà muốn "hưởng thụ" những thứ khác như là outdoor onsen chẳng hạn. Ôi "giấc mơ chỉ là giấc mơ" hehehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back