What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Kyoto - phố cổ Higashiyama và món tàu hũ trứ danh

Higashiyama là khu phố cổ được bảo tồn nối liền Kiyomizu-dera với đền Yasaka và công viên Maruyama. Con phố này dài khoảng 2km thôi và có rất nhiều các cửa hàng bán đồ lưu niệm, quán cafe nhỏ xinh, nhà hàng, tiệm ăn...

Tôi đến đây vào ngày 8 tháng 4 nhe ;)

Những dãy phố bán hàng như vậy là kiểu rất thường thấy ở các đền chùa, di tích bên Nhật. Sau khi thăm quan thì mọi người lại đi dạo một vòng mua mua sắm sắm, ăn uống đủ các thứ từ nhà hàng sang trọng đến các món ăn dân dã, đường phố. Cũng tại đây, tôi đã được thưởng thức món tàu hũ Kyoto ngon nhất trong "lịch sử ăn uống" của một đứa vốn mê mẩn tất cả các thể loại món ăn làm từ đâu hũ :))

Nếu bạn cũng là tín đồ đậu hũ giống tôi thì đừng nên bỏ qua món này khi đến Kyoto nhe. Ôi, những miếng tàu hũ nóng thơm lừng mùi đậu nành, vớt ra bỏ vào chén nước tương vị chỉ hơi mặn mặn, bỏ thêm chút hành rồi ăn ngay cho nóng để cảm nhận miếng tàu hũ tan trên đầu lưỡi có mùi thơm đậu nành, vị mặn đặc trưng của nước tương Nhật, mùi hơi hăng nồng của hành sống... Tất cả hòa quyện lại cộng thêm thời tiết lạnh lạnh càng làm hương vị món ăn nhìn tưởng như rất đơn giản này trở nên cực kỳ khó quên, đến giờ nhắc lại vẫn thấy thèm. Không biết đến bao giờ tôi mới có thể quay trở lại Kyoto chỉ để ăn món tàu hũ này đây...

Cộng thêm một cái bánh su nhân kem trà xanh này nữa, tôi lại tiếp tục hành trình khám phá Kyoto của mình

Last edited:
Nhìn cái món tàu hũ hấp dẫn ghê (C). Hông hiểu sao đợt này đi mình lúc nào cũng đầy bụng, chỉ ăn bữa chính là đủ nên ko là cà ăn thêm gì. Ah, mình cũng chụp cái hình Hello Kitty i chang Naisana lun :LL.
Mình ở Kyoto từ 10/4 đến 13/4, muộn hơn Naisana 2 ngày. Mình cũng đã chuẩn bị tâm lí là chẳng còn hoa gì để ngắm nên cứ tà tà ở lại Osaka như lịch trình ban đầu thôi.
Ngày đầu tiên ở Kyoto mình đi dọc Kamo river thì gặp được 1 cái tunnel phủ đầy weeping sakura; phải nói là ngẩn ngơ luôn :dien
Mình cứ tẩn ngẩn đi đi lại lại, chụp hết hình này đến hình kia mà ko thấy thỏa mãn vì lên hình ko sao đẹp bằng ở ngoài. Cái cảm giác thật thanh bình, thong thả khi đi dưới hàng sakura trong tiết xuân se lạnh..

@baby156: cái món tàu hũ Kyoto là do một anh bạn người Nhật ở Tokyo giới thiệu là mày đến Kyoto thì nhất định là phải ăn tàu hũ nghe chưa, vậy là vừa thấy tàu hũ thì mừng quá nhào dzô "quất" liền hehe. Đúng là "ngon ngất ngây con gà Tây" đối với mình vì mình mê ăn tàu hũ lắm luôn. Chứ mình có một người bạn VN nghe nói tới món này thì lắc đầu lia lịa nói là tao chẳng thấy gì ngon mà sao mày ca tụng dzữ vậy. Âu cũng là cảm giác của từng người thôi vậy ;)

Yeah, đúng là hình ảnh chụp hoa sakura chỉ mang tính minh họa thôi chứ không sao diễn tả được vẻ đẹp bên ngoài bạn hen. Mình chụp hơn 2000 tấm hình trong suốt chuyến đi mà đi về xem lại nhiều khi thấy ức chế dễ sợ vì không sao diễn tả được những gì mình thấy bên ngoài. Chắc tại tay nghề còn non kém quá, hehehe. Hình cái tunnel phủ đầy weeping sakura của bạn đẹp ghê, đúng là nhiều chỗ mình vẫn chưa đi được hết hen. Up thêm hình nữa đi bạn :)

Kyoto - Đền Heian Shrine

Sau khi nhìn thấy tình hình sakura ở chùa Kiyomizu, tôi quyết định bỏ qua công viên Maruyama để chuyển sang Đền Heian ((平安神宮-Heian jingu), nghe đâu có một khu vườn Nhật rất tuyệt nằm trong khuôn viên của ngôi đền này.

Cây anh đào rủ trên đường vào đền

Ngôi đền đây rồi

Ngôi đền này thật ra cũng không thuộc loại cổ xưa lắm, được xây dựng vào năm 1895 để kỷ niệm 1100 năm ngày thành lập Heian-kyo (tức là tên gọi hồi đó của Kyoto). Kiến trúc ngôi đền này mô phỏng lại cung điện ở triều đại Heian. Thật ra kiến trúc bây giờ cũng là phục chế lại thôi vì năm 1976, phần lớn ngôi đền này bị cháy phải đến 3 năm sau người ta mới quyên tiền để xây dựng lại. Vì vậy mà nhìn còn rất mới hen

Thật ra, tôi quan tâm nhiều hơn đến khu vườn nằm trong khuôn viên ngôi đền này, nghe đâu một kiến trúc sư người Nhật phải mất thời gian 20 năm để hoàn thiện khu vườn tuyệt đẹp này

Last edited:
Kyoto - Đền Heian Shrine

Một vài hình ảnh của sakura trong khu vườn, tôi đã ngẩn ngơ, thơ thẩn với sakura trong khu vườn này không biết bao nhiêu lâu nữa.

Last edited:
Cuối tuần này mình sang đó du lịch 7 ngày nhưng tiếc là không đúng mùa sakura, cũng không phải mùa lá đỏ, hix.

Thanks Naisana vì 1 bài viết tuyệt vời nhé :p

@phuongdt: tầm bạn đi thì chỉ còn hoa ở phía Bắc, Hokkaido thôi. Nếu có cơ hội thì bạn cũng nên đi thử cho biết, mình nghĩ chắc sẽ tuyệt vời lắm. Hy vọng là năm sau mình lại có thể quay lại phía Bắc NB vào mùa lá đỏ.

Hơi tiếc một chút nếu bạn không đến Nhật vào hai mùa rực rỡ nhất và cũng đông du khách nhất là mùa xuận và mùa thu nhưng cũng không sao đâu bạn, NB thì có vô vàn điều thú vị để khám phá lắm. Lần này bạn định đi vùng nào của nước Nhật? Chúc bạn có chuyến đi dzui hen :)

@phuongdt: tầm bạn đi thì chỉ còn hoa ở phía Bắc, Hokkaido thôi. Nếu có cơ hội thì bạn cũng nên đi thử cho biết, mình nghĩ chắc sẽ tuyệt vời lắm. Hy vọng là năm sau mình lại có thể quay lại phía Bắc NB vào mùa lá đỏ.

Hơi tiếc một chút nếu bạn không đến Nhật vào hai mùa rực rỡ nhất và cũng đông du khách nhất là mùa xuận và mùa thu nhưng cũng không sao đâu bạn, NB thì có vô vàn điều thú vị để khám phá lắm. Lần này bạn định đi vùng nào của nước Nhật? Chúc bạn có chuyến đi dzui hen :)

Uh mình đi đợt này vì là Golden Week ở Nhật nên anh bạn mình (đang làm kỹ sư bên đó) rảnh rỗi để làm tour guide cho mình, hihi. Mình chủ yếu tham quan Tokyo thôi Naisana àh, mình cũng thích đi thêm Osaka hay Kyoto mà vì thấy vé shinkansen cao quá nên hơi chùn bước, hehe :dien Nhưng biết đâu được khi sang đến bên đó lại "chơi tới bến" thì sao, hok biết trước, hihi B-)

Àh, cho mình hỏi, Naisana sang bên đó có khách sạn nào tốt mà giá rẻ rẻ tư vấn giùm mình với, phòng nhỏ thôi, chỉ cần có toilet riêng, héhé, mình hơi khó tính dzụ này :">

@phuongdt:nếu bạn muốn tiết kiệm chi phí đi tàu shinkansen thì đi xe bus là một option không tệ, vừa tiết kiệm tiền đi lại vừa tiết kiệm tiền khách sạn một đêm do mình sẽ ngủ trên xe. Đợt vừa rồi mình không đi bus đêm nhưng có đi bus từ Takayama về Shinjuku-Tokyo mất khoảng 6 tiếng ( từ 1h trưa đến 7h tối). Đây là lần đầu tiên mình thử đi bus cao tốc ở Nhật đó bạn. Mới đầu mình cũng hơi ngại do liên tưởng đến xe bus bên mình nhưng mà thực tế là rất thoải mái. Đường cao tốc ở Nhật chạy rất êm và rất nhanh không bị dằn như xe bên minh, có khi ngủ còn ngon hơn trên máy bay nữa. Với lại thêm một điểm mình rất khoái là hệ thống nhà chờ/nghỉ chân ở Nhật cực kỳ cool, nhất là cái toilet ;). Vì vậy mình thấy ngồi trên xe 6 tiếng mà thật ra rất nhanh, chứ không mòn mỏi như mình hay đi từ SG đến Nha Trang/Đà Lạt. Bạn có thể xem thông tin bus trên trang web này http://willerexpress.com/en/

Về khách sạn thì ở Toky loại mà rẻ nhất thì có business hotel, nhưng mà giá ít nhất cũng phải 5000 yên (khoảng hơn 1tr)/người/ngày nếu bạn ở phòng single. Ở phòng đôi thì sẽ rẻ hơn khoảng 3000 yen/người/ngày. Bạn dùng trang web này để book khách sạn nè http://travel.rakuten.com/ . Nếu bạn chịu khó ở hostel thì sẽ rẻ hơn nữa http://www.hostelworld.com/ nhưng mình cũng không chọn hostel vì mình cũng hơi "khó chịu" chuyện phòng ngủ và toilet ;). Đợt mình đi vừa rồi ở Tokyo mình ở đây nè http://travel.rakuten.com/hotelinfo/79/41379/ giá khoảng 5500 yên/đêm nhưng mình phải book trước 3 tháng. Tiêu chuẩn để chọn khách sạn là phải ở gần ga, càng gần càng tốt còn phòng ở, thiết bị các thứ thì mình thấy đa số các khách sạn ở Nhật đều theo chuẩn hết, khá là ok.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back