What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

ahaha cái đó phải thì các bác phải nhờ bác thiendi chứ ạ, nick của bác ý như thế thì bác ý là cánh chim hành hương không mỏi rồi.có biên giới nào mà tấm lòng hướng đạo ko thể đi qua???
E nghĩ cái duyên đến cũng 1 phần là cái tấm lòng đó ạ,cũng giống như 1 nam nhân si tình theo đuổi và thể hiện tình cảm thật mãnh liệt vs thánh nữ của lòng mình thì cơ may,xác suất ăn bàn vẫn cao hơn 1 anh chàng khác chỉ dám ngắm nàng qua ký ức chật chội.
Cứ phải có lòng đã rồi thiên thời đến mấy hồi các bác nhỉ ^_^ (@ sao giống chuyện tình của e vs cô nàng kia thế, huhu theo 3 nam rồi mà vẫn chưa ăn thua j cả.,9x mà rắn như...)
Ậy bây h e mới chào các bác đc.
E đang tính vào thớt rủ các ace nhà ta trong thớt đúng là có duyên nên phải giao lưu tý,e đang tính rủ bác nào ở Hn thì mấy hôm nữa cafe càfáo tý (bác nào ở Sg thì...nợ,hẹn dịp nào ra) mà đã thấy bác Gò đen nhắn tin cho e làm e phấn khởi quá, phải vào rủ ngay mọi ng cho nóng,coment mời mọi người xong xuôi mới xuống đường làm ly cafe ngắm mưa chơi.
J chứ buôn tàu bán bè,nem công chả phượng thì em ko có, chứ 1 chầu cafe hầu chuyện các cụ các bác thì e chạy dăm cuốc khách chắc cũng tạm sêm sêm
Các bác cho em xin ý kiến chỉ đạo đi ạ,luôn nha các bác,e ngại trả lời riêng bằng văn bản lắm,ace mình là dân giang hồ ko coá phải nghị gật, cứ thế mà phang thôi ạ

Lạc Hồng Viên: trời ơi, bán đất nghĩa trang cho dân phượt nè... thật là nhạy bén... blackhill tui đã có rồi...điểu táng theo bầy kền kền là sạch nhất...

Ây dà cái bác j hoang dã sinh ngày chín tháng tám năm 1750 ơi,mọi người đã close chủ đề bác nói rồi, vui lên thôi chứ,sao lại cứ bới ra ma quét nhà ra rác mãi thế, bèo nào mà chả bới ra bọ?
Ui ra e thành bác Gò Đen lắm nha ,cái này ở tận cam túc ah bác,sao xa thế nhở,e tưởng những cái j liên quan đến cô Viện và cô Trưng thì đều loanh quanh vùng Lưỡng Quảng thôi chứ (@ mà e nghe bên quán bựa nói là cô Trưng người cũng gốc Quảng,có cả ảnh chụp đền thờ,di chỉ bên Nam Ninh,aka tức là gốc cô là gốc nước Nam Việt Triều Đà lập thời Hán Cao Tổ trong Sử Ký cô Thiên đó, sử lừa mình tuyền vớ vẩn..)
Cơ mà dáng con ngựa trông khí phách quá chừng,e lại phải thành bác cái nữa :D
Sống trên đời là phải thế chứ,4 vó tung hoành,sóng bước,từ nơi rừng sâu núi đỏ tới tận hoang di đại mạc đâu cũng phải ghé cái mặt vào cho đời nó vui .(hơ hơ đúng là duyên thật, số e đúng số con ngựa chạy mỏi gối chùn chân đấy bác ạ, mà là ngựa hoang trên lưng những vết thù,thiên di sắp tới ngày... )

Mới leo được khoảng vài trăm mét mà tôi đã xây xẩm mặt mày, ngoài trời thì lạnh ngắt mà bên trong mồ hôi túa ra ướt hết cả áo, nhỏ tong tong xuống đất. Miệng thì không tài náo khép lại được vì phải há ra để đớp không khí liên tục... Thiếu oxy trầm trọng... Nhìn thấy bộ dạng quá thê thảm của tôi một người đi ngược chiều thương tình cho một cái que củi. "Xia xìa, xia xìa". Tôi luôn miệng...

Mình rất nhớ chặng đường này, đấy cũng là lần đầu mình trek độ cao, cũng xây xẩm mặt mày và lê từng bước...khi xuống núi phải ngồi trên lưng ngựa và trời tối om.. con đường khi đó chưa có xây lối thoát nước... chặng đường này có thú dữ nghe các bác, người Tạng cho thuê ngựa đã nói thế...

Last edited:
Lại vào thăm...
Cho em nói chuyện linh tinh xíu nha cả nhà.
Trưa nay ăn cơm muộn, sếp em cao hứng kể chuyện phim jjj đó, có anh chàng nọ một ngày kia tự dưng bị dính cuộc đời với một cái cây ngoài vườn, trên cây chỉ còn 1000 chiếc lá, 1 tiếng nói ra 1 chiếc lá sẽ rụng, cho đến khi hết lá, cây sẽ chết (cái vụ chết chóc này tự em nghĩ ra ạ, hihihi...)
May mà chuyện chỉ có trên phim, chứ chỉ 1000 từ cho mỗi người thì nói sao cho đủ nhỉ.
Tự nhiên thấy cái j liên quan đến Tibet thì em hơi ...over xíu, dẫu biết là diễn đàn tự do ngôn luận, mong mọi người góp ý xây dựng hay bày tỏ quan điểm cũng đừng nói lời buồn lòng nhau...
Em biến đây ạ, cảm ơn cả nhà đã đọc.

Uậy chị Nheva lại chuẩn bị Tân Cương ạ,mà lại còn lần thứ 2 nữa chứ.... zời ơi lão Thiên bất công quá,e hồi hổi còn nhi đồng có người xem tay bẩu số mầy xuất ngoại trăm trăm mà h đến basic language còn chửa xong thế mà...thèm khát và ganh ghét chị quá....
Chị nhắc Tân Cương con đường tơ lụa e mới lại nhớ ra ngày xưa cũng mê con đường này lắm ý,qua cuốn hồi ký của macco polo ,vs phim ảnh về tây an,thành đôn hoàng...Nó quả là có 1 sức hấp dẫn lạ kỳ lôi kéo con người ta như đang trở lại với xứ sở ngàn lẻ 1 đêm nơi tận cùng thế gian mà Nữ Oa nương nương đội đá vá giời với mênh mông sa mạc mịt mù bão cát,ta vắt vẻo trên lưng lạc đà với nậm rượu bên hông tiếng ca hào sảng vút lên giữa thinh không hoang lặng ...ôi...
Hhhmmm,thế là mùng 7 chị bay rồi ạ,gặp quá đi chứ chị ơi!
ACE nào giao lưu cà cho phê nhân tiện congra chị Nheva có chuyến hành hương buôn tơ lụa Vạn Phúc qua Syria mua may bán đắt rồi về share cổ tức cho ACE = 1topic Tân Cương thật tá tràng thì pm e luôn ạ,hiện e đang dùng số 01678426550 -e.Mao Trạch Tây(Đông)
Rất vui đc quen biết các ACE,hảo duyên!

Các cao thủ biết tuốt chém kinh quá. các bác đi nhiều thế sao không viét bài cho mọi người coi mà cứ nhảy vào đây khoe vậy hả.? :T

Càng lên cao trời càng lạnh cóng, những con mưa phùn gieo rắc cái lạnh khắp nơi, gió rét, sương mù dày đặc, bên dốc núi dựng đứng bên vực thẳm, đá sạt lở hàng loạt... Ở trên độ cao 4,800m bạn chẳng còn cảm thấy mình đang lái xe, mà là đang bay trên mây:

Hai hàm răng lúc này không còn va lập cập vào nhau nữa mà cứng ngắc, tay chân không còn biết cảm giác là gì nữa, bóp côn vào số như cái máy... Vừa "bay" trên mây tôi vừa lục lọi trong trí nhớ xem mình đã từng rơi vào tình cảnh này lần nào chưa? Sau một hồi cố gắng vô ích, tôi đành bỏ cuộc. Chụp được bức hình này tôi phải loay hoay gần mười phút mới điều khiển được ngón tay bấm máy ảnh...

Chào mừng bạn đến với Tây Tạng:

Còn tiếp...

Mình thích cảnh này quá, dù bác chủ có nhầm lẫn về địa danh, nhưng cứ xem đây là dấu mốc tượng trưng đối với những ai yêu mến Tây Tạng...

Daingu_cuongquoc ơi em đừng la lên là chị đi đâu như vậy chứ, là chị nói riêng với em thôi mà !
Em nói ra mọi người lại tưởng Nheva show off
Mình thường cứ lẳng lặng đi thôi.
Từ hồi ở đây up ảnh hơi phức tạp chị cũng ngại ko viết nhiều nữa.
Có viết thì cả nhóm viết chung theo kiểu tiếp sức í.
Về Tân Cương và Con đường tơ lụa, Nội Mông bọn mình đã viết 3 topic rồi nên chắc không viết nữa đâu.
Hay để bao giờ mình đi về hẹn hò cafe kể chuyện nhé
Cảm ơn thịnh tình của Cuongquoc nha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,948
Latest member
mass
Back