What's new

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!!

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!!

Plan A: Book vé máy bay
--------------------------------------------------

(Nói trước với các bạn đây là lần đầu tiên tui đi Malay, nhờ hướng dẫn của anh chị em nhà Phượt, tui tích cóp được mấy kinh nghiệm quý báu để chia sẻ với mọi người, chỉ là chia sẻ thôi nhé. À mà đừng chê tui nói nhiều nhé, hihihi)

Sau chuyến đi Singapore dịp 30/4 năm ngoái, tui ngồi check lại lịch cho 30/4 năm sau và nhận thấy có nhiều ngày nghỉ lễ quá, thế là quyết định tiếp tục sự nghiệp đi bụi của mình. Ý định đi Malaysia nó le lói trong đầu tui sao 1 buổi coi quảng cáo trên tv, thế là mỗi ngày tui đều mò tới trang AirAsia canh vé máy bay giá rẻ, ha ha ha tui rãnh mà.

Trời thương tui hay sao á :D, mấy ngày sau AirAsia thông báo có 1 đợt BIG SALE bự chà bá lửa vào giữa tháng 5 và bán vé rẻ cho tới hết tháng 5/2012, ố là la, mừng ơi là mừng. Nhờ thông báo trước qua mail, bữa đó tui vô công ty, ko thèm làm việc lun haha, ngồi cả ngày nhìn màn hình canh vé rẻ (suỵt, nói nhỏ thui đừng cho síp tui biết :))).

Cha nội ơi, cái trang AirAsia nó bưởi quá sức, tui vào từ sáng tới chiều mà nó cứ bị timeout. Tới gần 12h đêm đã săn được 3 cái vé ko hành lý với giá khứ hồi SGN-KL: 54USD (giá cơ bản 7USD/chặng) và thêm 6USD tiền online booking qua Visa, thiệt là mừng quá mừng. Lúc đầu định đi 4 ngày mà ngày dự định đã hết vé, thế là chơi luôn 6 ngày, dân chơi ko sợ mưa rơi =)). Haha, nói thiệt, bữa đó book được cái vé máy bay này xong tui ngủ ngon dễ sợ luôn.

Tính ra từ lúc mua được cái vé tới lúc bắt đầu đi là hơn 11 tháng - từ ngày 12-05-2011 đến lúc đi là 27-04-2012 - 1 khoảng thời gian chờ đợi khá là dài, hmmm nhưng kiên nhẫn thì tui có thừa, 11 tháng có là bao lâu.

Tui thích nhất cái trang AirAsia này nè. Nếu ko đủ tiền thì tui có thể mua vé trước và mai mốt có tiền lại tiếp tục mua hành lý kí gửi và những dịch vụ cộng thêm sau đó. Mấy tháng sau đó tui lại tiếp tục mua hành lý kí gửi là 15kg với giá 13USD/ chặng, và mua vé SkyBus là 4.6 USD/ người, đây là phương tiện giúp tui đi từ sân bay về trung tâm KL.
Nói thêm nhé, bên cạnh Singapore thì tui nghĩ Kuala lumpur cũng là 1 thiên đường mua sắm, vì thế nếu bạn ko mua hành lý kí gửi thì sẽ là 1 hối tiếc. Đến lúc qua đó thấy cái gì đẹp cũng muốn mua, tui ko thể nào cưỡng lại sức hấp dẫn của shopping các bạn ạ. Muốn tu mà tu ko nổi.

Ố ố la la mà lai si a sốp pìng, ố ố la la ko đi sẽ tiếc lắm nhé B-)

Để tui liệt kê lại tổng thiệt hại vé máy bay cho các bạn xem, nhấn mạnh là của tui thui nhé, thằng em tui nó chỉ có hành lý xách tay nên tổng giá vé của nó chỉ khoảng 65 USD:

Vé máy bay: 54 USD
Online booking: 6 USD
Hành lý : 26 USD (2 chặng)
Sky bus: 4.6 USD (2 chặng)
-----------------------------------
Tổng cộng: 90.6 USD

Nhân tiện kể cho bạn nghe 1 chuyện vui, khoảng tháng 3 vừa rồi tui lại thấy AirAsia nó hạ giá hành lý, nhảy vô coi thấy 20kg hành lý còn có 10 USD (hiện giờ giá hành lý vẫn 20kg/10USD). Tức mình nghĩ là tại sao nó lại rẻ hơn lúc mình mua chứ, thế là lại vào upgrade thử hành lý, tui chọn gói 20kg (10USD) cho nó ngon, ha ha. Cứ nghĩ tụi nó muốn cho mình đi shopping nhiều nhiều đây mà. 1 cái dại của tui là cứ tưởng AirAsia nó sẽ trả lại cho tui tiền dư 6 USD của hành lý, tui hí hửng bấm Confirm. Và rồi nó send Travel Itinerary lại và trong mục thanh toán có chữ Spoilage 6USD; đang nghi ngờ coi nó là tiền gì thì phát hiện ra, ui chết cha, mình mất 6USD rồi. Tui cứ la làng lên, sao lúc nãy nó ko nói cho mình biết sớm nhỉ, 6usd(tỉ giá nó lấy hơn 22.000/usd) là bằng cả mấy tô phở chứ bộ, ui tới giờ vẫn còn xót tiền. :(

Thôi kệ, rút ra 1 kinh nghiệm cho các bạn đi sau, mai mốt lỡ upgrade gì đó mà còn dư tiền, AirAsia nó ko trả lại tiền thừa cho bạn đâu nhé. Cố mua thức ăn hay gì đó cho hết tiền đi, đừng để như tui ngồi ôm 1 cục xót :D.

Thế là lo xong vé máy bay rồi, bắt đầu tìm thông tin cho điểm đến he.

Re: Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!

@HuongMin:Không thấy bạn vào trang nên mình cũng bận bịu rồi quên mất.Hy vọng hôm nay bạn đã có một chuyến du hành như ý và chuẩn bị đón Tết quê nhà rồi.

Sau tết mình mới đi và cũng mới đi về. Cảm ơn bạn đã cung cấp những thông tin rất hữu ích cho mình và mọi người! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back