What's new

[Chia sẻ] Nhớ CHÂU ÂU

Tớ thích đi du lịch, lên phuot chỉ để đọc tin cho đỡ thèm, rồi lên phuot để nghiên cứu nhiều thứ cho chuyến đi Châu Âu của mình. Với sự giúp đỡ của nhiều bạn, tớ đã hoàn thành chuyến đi 1 cách suôn sẻ & đầy những tiếc nuối. Nhiều bạn nói rằng, đi về nhớ post bài chia sẻ kinh nghiệm thay cho lời cảm ơn đối với các bạn ấy, một phần vì bận, một phần vì lười :D nên dù tớ đã về từ tận tháng 9/2015 nhưng đến giờ mới viết. Hôm nay kỉ niệm 1 năm nộp hs xin visa, muốn viết gì đó, vì nhớ châu Âu & cũng muốn thực hiện lời hứa post bài.

Xin visa thì chắc mọi người nắm cũng rõ rùi, tớ chỉ nói sơ sơ thui nha, tớ đi UK & Pháp nên phải xin tận 2 loại, thân gái, chưa chồng, chả có ji cả, chỉ mới đi đc Sing (2011), Cam (2013), hồi hộp lắm, nhưng k ngờ lãnh sự quán 2 nc khoái tớ nhập cảnh nó, nên cho ngay =))

Có visa rùi, phải mua vé máy bay ngay chứ nhỉ. Đi một mình, mắc chứng khó ngủ khi di chuyển, các sếp mình nói rằng "mày lên máy bay, mày phải ngủ ngay, cấm đt, cấm phim, nhạc nhẻo ji đó, dẹp hết, đắp chăn ngủ cho tao". Tớ bay tối chủ nhật, cả ngày không dám ngủ, để tối ngủ. Ah quên nữa, vì nghe mọi người nói z, tớ quyết định mua vé của Emirates sau khi nghiên cứu kĩ các đường bay & nằm trong tầm ngân sách có giới hạn, transit 1 lần, máy bay tốt, ghế thoải mái, tiếp viên ok, đồ ăn bao la (dân mê ăn, thông cảm). Khứ hồi 24tr mấy trăm ji ji đó. Nhưng 0h30 bay, tớ nôn quá, tới sân bay từ 9h tối, tới UK là 12h trưa hôm sau, tức là 6h chiều của mình, gần như tớ không ngủ được mấy tiếng. Đuối khủng khiếp.
Bay hãng này transit ở Dubai, gần 3h, sân bay rộng dã man, cứ sợ trễ, chạy tìm cổng, tìm được cổng không có chỗ ngồi, 4h sáng ở Dubai, sân bay đông kinh, tớ đi lang thang kiếm chút gì nóng để ăn & uống cho tỉnh người sau 1 đêm vật lộn trên máy bay, rất nhiều các mặt hàng miễn thuế, muốn mua nhưng sợ nặng, nghĩ đến lúc về sẽ mua, cuối cùng k mua được món nào, lần sau đi rút kinh nghiệm, muốn mua ji mua ngay, để lần sau sẽ chẳng kịp đâu.

Ngày 1: Đáp xuống sân bay Manchester UK đúng 12h, sau 1 hồi loay hoay cũng xếp hàng được để vào khu vực nhập cảnh dành cho dân Non-EU, dt đã roaming nhưng k dám gọi ra bên ngoài để thông báo cho e gái mình là dg xếp hàng vì tiếc tiền, con bé thì k dám gọi sợ mình sốt ruột, nên đứa trg ngóng ra, đứa bên ngoái ngóng vô, gần 3h tớ mới đc nhập cảnh sau vài câu hỏi đơn giản, "lần đầu m tới UK ah, m ở bao lâu, m tới nc t làm ji, đại loại thế".

Kể mọi người nghe chuyện này hay lắm, vali tớ toàn hàng cấm, chà bông thịt heo, cơm cháy, xoài, bòn bon..., lúc nhập cảnh xong, lấy vali, có 2 đường ra, 1 đường là bạn k chứa hàng cấm trg vali, 1 đường còn lại là nếu bạn k chắc thì chúng tôi sẽ giúp bạn kiểm tra. Đợi 3h nhập cảnh, cả đêm k ngủ, mình có nhìn thấy ji đâu, thấy con đường đông quá, tính đi đường vắng hơn (con đường cần ng kiểm tra) nhưng nghĩ sao nên đi theo mọi người, may chứ không là đống đồ ăn đó đi tong.

MAN đón tớ bằng thời tiết cực đẹp, nắng ấm, 10 độ, cảm giác lúc đó là sao nhỉ, chỉ muốn nhảy cỡn lên, yeah ĐÃ ĐẶT CHÂN TỚI UK RÙI ĐÂY, nói chung khó tả, có những chuyến đi cả đời cũng k quên được mọi ng ah. Đến giờ tớ vẫn không quên đc cảm giác này.

Đón tàu từ Man về Huddersfield là thị trấn em gái tớ học, lúc này buôn hết mọi thứ, dù cảnh đẹp đến mấy nhưng con mắt của tớ chỉ muốn nhắm mà thôi.

Hai lúa lên tỉnh là đây

Ngày thứ nhất kết thúc bằng 1 party nho nhỏ chào đón tớ tới UK,nhưng sau 15' thì cô gái vừa đến từ VN đã gục ngã vì hậu quả của jetlag

Một góc bãi đậu xe của Man airport, TSN của mình phải ráng học tập mới đc.

Newsome Road

Last edited:
Bàn ăn huyền thoại trg Harry Porter đây

Quang cảnh nhà thờ, phải nói là cực kì rộng

Thấy rộng vậy đó, mà mọi người nhìn hình thấy k có bao nhiu khách du lịch fai k, thật ra khách du lịch chỉ đc đi xung quanh hành lang, còn chạy ra ngoài thì k đc, tớ có thấy vài người khách canh chạy lẹ ra chụp lén, cũng tính làm mà ngại (S)

Last edited:
Thêm vài pics tại Oxford nữa là tớ đi London đây, nhìn đường phố thật là sạch.

Ở UK nói riêng & EU nói chung, cảnh này thấy rất rất nhiu, nhưng tớ k chụp lại nhiu lắm vì sợ ngta nói xâm phạm đời tư cá nhân & xin tiền :D

Oxford tới đây thui nha, lần tới lên thủ đô chơi cho biết nhỉ.

thích quá bạn ah, khi nào mà mình có thể lang thang đến những nơi chỉ nằm trong niềm mơ ước của mình đc nhỉ? muốn đi lắm mà túi xiền k có phép, buồn muôn thuở. chuyến đi của bạn hết nhiêu xiền vậy?

thích quá bạn ah, khi nào mà mình có thể lang thang đến những nơi chỉ nằm trong niềm mơ ước của mình đc nhỉ? muốn đi lắm mà túi xiền k có phép, buồn muôn thuở. chuyến đi của bạn hết nhiêu xiền vậy?

Thật ra trc khi đi tớ cũng hay tự nói với bản thân như bạn, muốn lắm, nhưng k biết bao giờ. Nhưng có lẽ là cái duyên, thời điểm, cái gì nó đến thì phải đến. Giờ nghĩ lại tớ cũng có hơi bất ngờ, k nghĩ là mình đã lang thang ở châu Âu dc 2 tuần như vậy. Mọi người nói đi tốn nhiu lúa, chứ tớ đi 2 tuần vậy, tính vé máy bay, quà cáp, ăn chơi phũ phê (bạn cũng thấy tớ khá thoải mái trg việc ăn uống, ngủ nghĩ) tầm 80tr, để dành đi dc nha bạn.

Dạo này bận quá, chưa có thời gian, rảnh rảnh chút tớ lại post tiếp bài, đọc bài lấy động lực đi nha. Chính những bài viết trên phuot cũng là 1 phần động lực cho tớ đi.

Mình đi tiếp London thui cả nhà.

Khởi hành tại Oxford (11h) - LondonPaddington (12:05), sau đó tớ phải chuyển sang tube để đi tới London Kings Cross, giá vé là 15.8GBP (2 người).

Vì xuống tới nơi phải chạy kiếm cho lẹ cổng để chuyển sang tube nên tớ không thể chụp được bức hình nào ở ngày đầu tiên lên thủ đô. Nhưng đúng k hổ danh là thủ đô, khác một trời một vực so với những nơi tớ đã đi qua ở UK. Rộng thênh thang & người vô cùng nhiu, 2 cái vali lớn, 2 đứa châu Á như con kiến, khệ nệ bưng đồ chạy tới chạy lui để kiếm đường xuống tube, nhìn tới nhìn lui, bảng điện tử khắp nơi. Cuối cùng cũng lên đc tàu. Tớ chọn ks ở Kings Cross để tiện di chuyển cho chuyến đi Paris sắp tới. Tới ks check in thui.

Có chuyện hay để kể rùi nè, bị lừa ở UK, tới giờ vẫn còn bực mình, thật sự chưa đọc, cũng chưa nghe kể chuyện này bao giờ nhưng không ngờ tớ lại gặp phải chuyện này ở UK. Tớ book ks Apollo Hotel (43 Argyle Street Camden London, WC1H 8EP, United Kingdom), 200 GBP cho 2 đêm. Ks nhỏ, nhìn cũng ok, review trên booking cũng khá tốt, tới nơi, cà thẻ xong cho 2 đêm. Bà chủ mới nói m theo t, cứ nghĩ chắc ở ngay bên cạnh, thế là dắt mình sang 1 ks cũng gần đó, nói chung xa hơn cái ks ban đầu tớ book chút., European Hotel (11-15 Argyle Square, Kings Cross, Camden, London, WC1H 8AS, United Kingdom). Vì tớ chưa ở Apollo bao giờ nên nói so sánh cũng chưa chắc đúng, nhưng có thể nhìn hình trên booking thì European cũ, nhỏ, không bằng so với Apollo nhiều, review cũng k tốt bằng. Còn thực tế tớ ở, thì phòng nhỏ, lại dưới hầm, hệ thống sưởi k tốt nên hơi bị lạnh. Theo như tớ biết, ở London mà giá này lại ngay trung tâm thì khó kiếm dc ks tốt. Tuy nhiên cái cảm giác bị lừa làm tớ bực bội vô cùng. Lúc đó tớ chỉ muốn bỏ ngay, kiếm cái khác mà ở cho rùi, nhưng tiếc 200 GBP nên thui, cắn răng mà ở đi. Share đây cho bạn nào có kế hoạch đi London có thể tham khảo thêm.

Dẹp nỗi bực tức sang một bên, tới cũng tới rùi, k còn sự lựa chọn khác, cất đồ xong đi chơi thui. Ngày đầu ở London, thời tiết hơi ẩm ướt, lành lạnh chút, tớ nhớ hình như lúc đó tầm 12-13 oC, đường hơi ẩm ướt. Tớ k nhớ chính xác vụ vé tube lắm, nhớ hình như mua theo zone, vé ngày để muốn đi đâu thì đi, vì e gái tớ mua nên k rõ lắm giá cả sao nữa. Trong tất cả các hệ thống tàu điện ngầm tớ đã từng đi, Sing-London-Paris thì phải thừa nhận, tube ở London khó đi nhất, & mọi người nói rằng nó là hệ thống tàu điện khó đi nhất trên thế giới, chỉ cần đi được ở London thì các nước khác, chuyện nhỏ. Ở đâu không biết, nhưng áp dụng cho Paris thì đúng thật.

Điểm đầu tiên tớ ghé là chợ Leadenhall, chợ này nằm ở phía Đông của London, lý do đến đây là nó được sử dụng cho bối cảnh Hẻm Xéo trg Harry Potter. Đi lại bằng tube ở London tiện lợi, tuy nhiên tớ chê 1 điểm không bằng Paris, ở Paris tên các trạm metro là tên các điểm nổi tiếng nên khi tìm trạm dễ nhớ, dễ tìm, còn London thì tên trạm chả liên quan mấy đến các điểm đến nổi tiếng xung quanh đó, nên có phần hơi khó tìm khi muốn di chuyển, phải google trước điểm đó, nhìn xem trạm nào gần đó rùi mới quyết định ( không biết phải cảm nhận của riêng mình tớ không nhỉ). Xui cái, đi buổi chiều, chợ đóng cửa hay ngày hôm đó k mở cửa thì k rõ, vắng hoe, dọc đường từ trạm đến chợ, đường phố London ngày thứ 7 khá vắng vẻ.

Tớ có hẹn với 1 cô bé đồng nghiệp ngày xưa giờ đang học ở London lúc 7h tối tại China town, ở Oxford thong thả bao nhiêu, ở London tớ chỉ có chạy & chạy, vội vội vàng vàng, lật đà lật đật.

Một vài hình ảnh đường phố London chiều cuối tuần

Chả biết tòa nhà này cao nhiu tầng nữa?

Tòa nhà hình quả trứng đây nhé

Sau khi chụp được vài tấm đường phố, tớ lên đường để tới Tower of London. Đây là trạm tớ khởi hành để tới Tower of London.

Tính mua vé tàu đi trên sông Thames coi ra sao mà gió kinh quá nên thôi đành hẹn lần sau (chả biết đến bao giờ). Lang thang, chụp hình chán chê & ăn kem ở 1 xe kem gần đó (k mắc lắm, hơn 1 GBP/1 cây, k tệ)

Đi bộ lên chút xíu để chính thức bước lên cây cầu Tower Bridge, k tính toán trước nhưng thật may mắn, thời điểm tớ lên cầu là lúc cầu tách đôi ra cho tàu thuyền qua lại, có quay lại dc clip lúc đó mà k biết sao để post lên, phía tầng trên cây cầu có tầng bằng kính, dự định lên trên đó ngắm London xíu nhưng k có nhiều thời gian để đi, hủy kèo này vậy (may mà k lên, tớ sợ độ cao nhưng rất ham hố mấy chỗ cao cao :LL).

Quang cảnh xung quanh

Vết nứt ở Tower bridge

Từ trên cầu tớ nhìn thấy cái này nè

chắc có lẽ một hoạt động gì đó của sinh viên VN.

Băng qua cây cầu, chân mỏi gần chết, mà trạm tàu còn xa lắm, cà lết mãi, vừa đi vừa hỏi

Dạng bản đồ kiểu này tiện thật, mọi người cũng thấy tớ post hình ở Oxford rùi đó.

Bên trong ga tube ở London, có nhiu station xuống tới mấy tầng lận, mà 1 tầng cao như vầy luôn đó, khi di chuyển trong thang cuốn ở UK, mọi người đứng nép về bên phải 1 hàng nha, bên trái để dành cho ai gấp di chuyển thuận tiện.

Giờ giấc ở đây chính xác cực kì (tớ thấy độ chính xác cũng tới 90%), hiện đại thật, metro mình được vậy k ta?

Tớ khuyến khích mọi người sử dụng google map trước ở nhà, tìm kiếm địa điểm, quan sát trước, sau này đi dễ hình dung hơn. UK tớ ỷ lại vào e gái, nhưng Paris nó giao hết trách nhiệm cho tớ, nghiên cứu trc ở nhà, tới nơi thoải mái hơn nhiều.

Vẫn còn chút thời gian trước khi đến cái hẹn lúc 7h, tớ phải chạy đi ngắm Big Ben chút đã, một trong những giấc mơ của cuộc đời tớ

Hiii, cái tháp đồng hồ đây rùi. Nó to thật, vĩ đại thật, nói chung nhìn lớn quá, nếu bạn nào đã từng có một giấc mơ gì đó với mấy thứ công trình xuyên thế kỷ vậy, lần đầu tiên nhìn thấy quả thật có chút ngợp :L

Mọi người thấy đồng hồ giờ là mấy h k? 18h45 rùi đó, sắp tới cái hẹn 7h tối rồi, chuẩn bị vọt thui. Trời tháng 9, gần 7h tối mà nhìn như 3-4h chiều.

Ah, chia sẻ chút tình hình an ninh trật tự ở khu này nha, tuy UK là 1 trong những nước an toàn nhất trên thế giới nhưng k có nghĩa là k có chuyện lừa đảo, cũng thấy tớ bị vụ ks rùi đó. Có 2 hình thức lừa đảo ở đây mà tớ biết, bạn nào biết bổ sung vào thêm nha. Thứ nhất: chụp hình với các nhân vật, bị dụ chụp hình, rủ chụp hình, khách du lịch mà, tại điểm điểm nổi tiếng vậy, chụp hình chung với 1 nhân vật hóa trang nào đó cũng thú vị chứ, nhưng giá k rẻ & k kịp trả giá, hên xui có thể lên tới 100 GBP cho 1 vài tấm hình. Thứ hai: tớ chả biết gọi nó là gì nhưng VN mình có, đại khái 3 cái chén, 1 xí ngầu, đổi qua đổi lại, bạn đoán nó nằm bên trái-bên phải hay chính giữa, cược đi nào, có mồi dụ, tuy nhiên khi được mối lớn lớn, có nghĩa là nhiều người cùng tham gia, nhận tiền xong k mở cho bạn coi mà CHẠY, hiii. Mất tiền kêu ai giờ, khách du lịch cũng k chờ được tụi nó quay lại nên thui bỏ cho rồi. Mất tiền oan, tức làm gì nhau. Địa điểm hành sự: tớ thấy chủ yếu ở Westminster Bridge, ngay Big Ben luôn. Người hành nghề là các anh da đen đẹp trai.

Lên tàu di chuyển tiếp nào, lên đúng tàu nếu nghe được thì cũng còn bảng điện tử chỉ sắp tới station nào.

Gặp nhau tay bắt mặt mừng, e ấy dắt tớ đi ăn tối, hệ thống đồ ăn nhanh Burger & Lobster có mặt ở London, Manchester, Bath, Newyork, Stockolm, Dubai, Kuwait, Jeddah nhưng ở London ngon nhất (dân London nói). Văn hóa xếp hàng bắt đầu, đói rã rời, chân tê tái sau khi di chuyển lòng vòng như vậy, gần 7h30 tối, lễ tân rất dễ thương nói với tụi tớ rằng, khách còn rất nhiu (một hàng dài), số của m phải tới tầm 8h30, can u wait? Tớ nghe không hết, chỉ nghe tới 8h30 là tớ thấy có vẻ chóng mặt sắp xỉu rùi đó nha. Hên sao bạn tớ nhớ còn 1 chi nhánh khác, cách tầm 20' đi bộ, chi nhánh phụ, sẽ ít đông hơn. Đi thui, còn hơn đợi. Tới nơi đợi tầm 10' được vào bàn. Chỗ này chỉ bán lobster nướng or làm burger, 1 phần 20GBP. Còn đợi gì nữa, chiến thui

1 phần có khoai & salad, UK là xứ sở khoai tây nha, phần khoai nào ăn cũng lê lết. Bạn nào đi UK nhớ thử thêm fish & chip, tớ chưa có thời gian ăn. Một món ăn phổ biến của UK, cũng kiểu đồ ăn nhanh, nếu đc thử cho biết rùi kể tớ nghe với.

Link của Burger & Lobster: http://www.burgerandlobster.com/home/locations/

Sau đó tớ còn dạo China town 1 vòng nữa, cuối tuần đóng cửa sớm, uống trà sữa Chattime (VN có), k biết phải thèm k hay do sg pha chế dở, tớ thấy ngon khủng khiếp giữa trời se se lạnh. Kết thúc ngày đầu tiên ở thủ đô hơn 11h khuya, ngủ thui, mai lại chạy tiếp.

Last edited:
Bài viết hay quá, có hình ảnh nữa chứ , nhìn hoài mà ham thích ghê ! Ước gì mình sẽ có dịp đến vùng đất này ! Chỉ biết qua trái bóng lăn thôi hiii .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back